ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำแผ่นเพลง หรือแผ่นคอนเสิร์ต ที่เสียงดีๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 298197 ครั้ง)

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
มาแนะนำสั้นๆอีกซักแผ่น เจ้าของฉายา "Slowhand" Eric Clapton album SLowhand เลย เหมาะสำหรับผู้ชื่นชอบบรรยากาศของการบันทึกเสียงช่วงปี 70s แต่ขอแนะนำในรูปแบบ Hi Resolution บน format Super Audio CD หรือ SACD แต่เป็น Hybrid ครับ คือมี CD layer ที่เล่นบนเครื่องเล่น CD ได้

Eric Clapton เป็นมือกีตาร์แนว Blues ที่เป็นที่รู้จักกันดีโดยเฉพาะจากเพลง Tears in Heaven แต่ใน album SLowhand หลายคนอาจไม่คุ้นแต่เป็นalbumที่มีเพลงที่พวกเราคุ้นๆกันหลายเพลงเช่น Cocain, Wonderful tonight เป็นต้น ความจริงมีหลายรูปแบบมากกับ albumนี้ เช่นของ Mobile Fidelity Sound LAb และ remastered อื่นๆ แต่ผมได้มาคือ SACD ในราคา600 กว่าบาท ซึ่งก็ไม่ได้แพงมากเหมือนก่อน

คุณภาพเสียงผมชอบความสะอาดของเสียงร้อง กีตาร์และกลอง โดยเฉพาะความ Twang ของ Fender เสียงกระเดื่องและเบสค่อนข้างเหมือนจริง ไม่ใหญ่โตเกินจริง และได้อารมณ์เพลงยุคนั้นดี เพลง May you never ให้ความสบายและโปร่งเป็นอย่างมาก เป็น 1 ใน track ที่ฟังบ่อย เสียงฉาบ แฉและเสียงเครื่องโลหะนี่ก็สมจริงดี เรื่องเสียงคงไม่บรรยายมากนะครับ เพราะว่ามันก็ยุคนั้นหล่ะ แต่บทเพลงมันเพราะดีแล้วก็ได้อารมณ์ Blues แบบ Eric ดีครับ

Track list
1. Cocaine 
2. Wonderful Tonight 
3. Lay Down Sally 
4. Next Time You See Her 
5. We're All the Way 
6. The Core 
7. May You Never 
8. Mean Old Frisco 
9. Peaches and Diesel 

เสียดายไม่มี SACD player ในรถผมคงได้ฟังมากกว่านี้
QC Society MicroPrecision S7

kamol

• ซี5
เกือบหยิบ แผ่นนี้ slow hand มาจากญี่ปุ่น เจอวันเดินทางกลับไกล้ๆ Airport  กระสุนหมดอย่างแรง  เลยไม่มีแผ่นติดมือกลับบ้านเลย  :(
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

zeed2000

• ซี5
เกือบหยิบ แผ่นนี้ slow hand มาจากญี่ปุ่น เจอวันเดินทางกลับไกล้ๆ Airport  กระสุนหมดอย่างแรง  เลยไม่มีแผ่นติดมือกลับบ้านเลย  :(

กระสุนไรหมดครับ กระสุนลูกอ๊อดปล่าว  :-\
ยิงทิ้งยิงขว้าง กลัวไม่ถึงญี่ปุ่นก็งี้แหละ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5

กระสุนไรหมดครับ กระสุนลูกอ๊อดปล่าว  :-\
ยิงทิ้งยิงขว้าง กลัวไม่ถึงญี่ปุ่นก็งี้แหละ
;D  L:

Limited Edition

• ซี5

;D  L:

รักกันจริงส่งมาแบบนี้ ยิงเข้าประตูเลย 1000yen ทั้งคืนเลย
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

• ซี5
แวะมาแนะนำแผ่นซักแผ่นก่อนกลับบ้าน

สำหรับผู้ชื่นชอบแนว Guitar Hero ผมมี Album มาแนะนำเป็นแนวของผู้ชื่นชอบความสะใจแบบ Ibanez

Album ที่จะมาแนะนำวันนี้เป็นอัลบั้มที่คอแนวนี้ส่วนใหญ่น่าจะมีกันแน่ๆ แต่ก็เผื่อไว้สำหรับใครที่อาจสนใจแนวนี้ครับ

Albumที่แนะนำคือ Passion and Warfare ผมได้แผ่น Austria มานะ ถ้าสังเกตุดีๆเป็น Album ที่ Stevie Vie ใช้กีตาร์ 7 สาย ซึ่งปกติมีแค่ 6 สายดังรูปตัวบนเลย เด็กๆเคยไปยืนเกาะกระจกที่เวิ้งฯ อยากได้ๆ

เรื่องเสียงคงไม่เน้นมาก แต่ถือว่าบันทึกมาได้เนื้อได้หนัง เหมาะกับระบบที่แน่นๆหน่อย ยิ่งเวทีเสียงดีๆนี่เจ๋งมากๆครับ จะค่อนช้างไปทาง Rock and Roll ส่วนใหญ่และเสียง Fantasy มากๆ ระบบที่เวทีดีโดยเฉพาะ Time Alignment ทั้งหลายเสียง Effect ต่างๆปลิวกันว่อนรถเลยทีเดียว

Track ที่ผมชอบที่สุดคือ Blue Powder http://www.youtube.com/watch?v=m3KjHpB72hA

โดยเฉพาะท่อนกลางที่เป็นเสียงกีตาร์ที่ไม่ได้ใส่ Distortion(เสียงแตก) เล่นโดยกดคันโยกลงไปดีดแล้วค่อยๆปล่อยคันโยกคืน ถ้าเสียงกลางหวานๆดีๆ จะให้ความรู้สึกแบบอะไรซักอย่างค่อยๆฟื้นขึ้นมาอย่างมีชีวิตชีวามากๆ แล้วก็ต่อด้วยการ Slap Bass เจ๋งมากๆ
อีกแทรคที่ดังมากๆคือ For the love of God ฟังแล้วเป็นเพลงช้าที่บรรเลงได้สุดเหวี่ยงจิง แนะนำสำหรับผู้ที่ชื่นชอบแนวนี้ครับ

• ซี5
อีกแผ่นสำหรับกีตาร์ Ibanez พลาดไม่ได้เลย คือ Joe Satriani อัลบั้ม Surfing WIth The Alien

แผ่นนี้ผมได้ remastered แผ่น USA มา บันทึกมาค่อนข้างดีทีเดียวเสียงกีตาร์บางช่วงจะออกเล็กๆบ้าง แต่จังหวะแน่นดี ต่างจาก Stevie Vie ข้างบนที่ไม่ใช้เทคนิคหรูหรามาก แต่ลื่นไหลกว่า เช่นเดียวกันถ้าเวทีเสียงดีๆ เสียง Effect ปลิวว่อนเหมือนก่อน โดยเฉพาะ track สุดท้าย "Echo" ลื่นไหลแน่นและมีพลัง Album นี้พี่ Joe แกเกือบจาเล่นเองเกือบทุกชิ้นอยู่ละ เสียงองค์ประกอบในเพลงมีชั้นตื้นลึกและกระจัดกระจายไปทั่วรถ ตัวอย่างเพลง Echo http://www.youtube.com/watch?v=0U3GkXWJTSk

เขียนถึงแล้วคันๆอยากได้ Ibanez ซักตัว

โจโจ้

• ซี5
อีกแผ่นสำหรับกีตาร์ Ibanez พลาดไม่ได้เลย คือ Joe Satriani อัลบั้ม Surfing WIth The Alien

แผ่นนี้ผมได้ remastered แผ่น USA มา บันทึกมาค่อนข้างดีทีเดียวเสียงกีตาร์บางช่วงจะออกเล็กๆบ้าง แต่จังหวะแน่นดี ต่างจาก Stevie Vie ข้างบนที่ไม่ใช้เทคนิคหรูหรามาก แต่ลื่นไหลกว่า เช่นเดียวกันถ้าเวทีเสียงดีๆ เสียง Effect ปลิวว่อนเหมือนก่อน โดยเฉพาะ track สุดท้าย "Echo" ลื่นไหลแน่นและมีพลัง Album นี้พี่ Joe แกเกือบจาเล่นเองเกือบทุกชิ้นอยู่ละ เสียงองค์ประกอบในเพลงมีชั้นตื้นลึกและกระจัดกระจายไปทั่วรถ ตัวอย่างเพลง Echo http://www.youtube.com/watch?v=0U3GkXWJTSk

เขียนถึงแล้วคันๆอยากได้ Ibanez ซักตัว

โหน้าเอ๊ะครับ ใช่เบยครับชุดนี้แจ่มครับ

• ซี5
ยังรออ่านจากคุณโจโจ้อยู่นะคร้าบบ

• ซี5
วันนี้ขอมาแนะนำแผ่นแนวๆ retro หน่อยเหมาะกับแนว Music lover ที่ชอบฟังหลากหลายทั้งภาษาและดนตรี

เป็นเพลงของวง Pink Martini หลายๆคนน่าจะคุ้นเคยกับวงนี้บ้างถ้าเล่นๆหน่อย แต่น่าจะดังอัลบั้ม Sympathique อัลบั้มที่จะแนะนำจะรวมๆหลายalbum ชื่อคือ A Retrospective และมีบางเพลงที่อยู่ใน Sympatique แต่ต่าง Version และคุณภาพเสียงต่างกันนิดหน่อย

Pink Martini เป็นวงจาก Oregon Portland USA มีแนวเพลงหลากหลาย และส่วนใหญ่ก็เป็นการบันทึกเครื่องดนตรีจริงๆมากกว่า sampling เอา ถ้าสนใจลองเข้า http://pinkmartini.com/ แล้วลากเมาส์ให้ทั่วหน้า page จะมี interactive ซ่อนอยู่เจ๋งดีอะ

อัลบั้ม A Retrospective มีเพลงเพราะๆให้ฟังหลายเพลงทั้งบรรเลงและร้อง แถมหลายเชื้อชาตด้วยแต่ก็หนักทาง Latin ฝรั่งเศส แนวๆนี้ แนะนำ 5 เพลงแรกเลยเพราะทุกเพลง โดยเฉพาะเพลงที่ 2 ฟังแล้วน่ารักดี เปิดด้วยเสียง Clarinet ที่ลอยโผล่มาจากกลางกระจกในรถ และเสียงร้องที่ทำให้ได้รู้สึกถึงความผ่อนคลาย ลองฟังตัวอย่างที่ http://www.amazon.com/A-Retrospective/dp/B005VGUA5S/ref=tmm_other_meta_binding_title_0

อัลบั้มนี้ให้เสียงที่เปิดและสดใสมากกว่าsympathique เผื่อถ้าใครถือครองอยู่ แต่ก็ต่างversion กันนะลองฟังเพลง Donde Estas Yolanda? เปรียบเทียบกันดูได้ เพลง Eugene ก็เพราะครับ มีจังหวะสบายๆดี
อันนี้ Sympathique

Jeng

• ซี5
ขออนุญาติแนะนำเพลงหน่อยนะครับ...ผมเองก็ฟังมาน้อยซึ่งว่าไปแล้วก็น่าจะน้อยกว่าน้าๆ หลายๆ ท่าน...
อัลบัมนี้เป็นอัลบัมเพลงไทยของ พี่ก้อ -ณฐพล ศรีจอมขวัญ” ซึ่งเป็นอัลบัมเดี่ยวชุดที่สองของเค้าชื่อว่า The Working of the soul Part 2.
เผอิญผมฟังแล้วชอบมากตั้งแต่ชุดแรก..หรือจะย้อนกลับไปสมัยหนุ่มๆ ตอนเริ่มฟังเพลงของวง POP และ กรู๊ฟ ไรเดอร์ ก็เป็นมือเบสคนเดียวกัน
ตอนแรกผมก้ไม่กล้าที่จะแนะนำจนนั่งฟังไปกว่า 10 รอบจนเพลงต่างๆ รวมถึงเมโลดี้ดนตรีของแกเข้าไปอยู่ในหัว(ใจ) ผม...จนรู้สึกว่าอยากให้ท่านอื่นๆ ได้ลองสัมผัสดูบ้าง

เพลงเกือบทุกเพลงถูกแต่งและเรียบเรียงโดยพี่ก้อเอง...แถมมีเพลงที่แต่งโดย Zentrady (พี่บอยตรัย) กับ บอยโกสิยพงษ์มาแทรกด้วยครับ เสียงร้องอันเรียบง่าย ฟังเนียนๆ ไม่ได้โชว์อะไรมากมายแต่ดันเพราะมากมาย บางทีผมว่าไม่น่าจะมีใครร้องดีไปกว่าแก (คนแต่ง) แล้วหละซึ่งถ่ายทอดออกมาแล้วฟังดูจริงใจดีครับ

แผ่นนี้อัดมาดีทีเดียว...เพลงเกือบทุกเพลงถูกมิกซ์ที่อเมริกาครับ มีเครื่องดนตรีให้ฟังครบถ้วน...เสียงเดินเบสสไตล์พี่ก้อ...กลองโดยมาตรชัย มะกรูดทอง พร้อมเครื่องดีด สี ตี เป่า ซึ่งน่าจะเป็นวงที่เล่นให้ทั้งบอย ปอร์ด และ แสตมป์ (ดูใน concert แสตมป์แล้วแกแนะนำนักดนตรีแล้วผมจำชื่อได้)

ยังไงลองฟังดูได้นะครับ...ศิลปินดีๆ งานเพลงดีๆ ครับ...ขอให้เพลิดเพลิน
Simply the best @ QC

nokair

• ซี5
เพิ่งรู้ว่าแผ่น Jennifer Warnes อัลบั้ม The Hunter Track ที่ 7 มันมีเสียงนกร้องตอนต้นๆ เพลง และก็มีเสียงเหมือนเสียงจิ้งหรีดตอนเพลงจะจบ

ฟังมาก็นับครั้งไม่ถ้วน แต่เพิ่งมาได้ยิน 5555

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
เพิ่งรู้ว่าแผ่น Jennifer Warnes อัลบั้ม The Hunter Track ที่ 7 มันมีเสียงนกร้องตอนต้นๆ เพลง และก็มีเสียงเหมือนเสียงจิ้งหรีดตอนเพลงจะจบ

ฟังมาก็นับครั้งไม่ถ้วน แต่เพิ่งมาได้ยิน 5555

[/quote

555 เปลี่ยนลำโพงด้วยจะชัด กว่านี้อีก
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5

ลองนับดูครับพี่ ว่ามีนกกี่ตัว  ???