ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำแผ่นเพลง หรือแผ่นคอนเสิร์ต ที่เสียงดีๆ ให้หน่อยครับ  (อ่าน 297710 ครั้ง)

nokair

• ซี5
พูดถึง CD เพื่อนๆรบกวน ช่วยผมหน่อยครับ  เพื่อนๆที่ ยืม CD ผมไปหรือเคยยืม ฝากทุกๆ ท่านช่วยกลับไปดู หน่อยนะครับ ว่าท่านใดยืม CD อะไรผมไปบ้าง

ผมรู้สึกว่า CD ผมหายไปพอสมควร  นึกไม่ออกด้วยว่าให้ใครยืมไปบ้าง เท่าที่คิดถึงๆ มากๆ แล้วยังหาไม่เจอคือ The Eagles แผ่น  USA ชุ่น Hell Freezes Over และ ชุด Long Road our of Eden ปกแดง ด้านในมีสองแผ่น เป็นรุ่น Limited Edition ด้วย  :(

Martina McBride ชุด Greatest Hits ก็หายไป

อื่นๆ อีกมากมาย

น้านก อยากฟัง ก็เดี๋ยวมาเอา Janet Seidel ของผมไปฟังได้ครับ write ตามสะดวก อยากได้ แผ่นปกขาว ปกเขียว ปกแดง ปกดำแดง มีหมด

เอาไปแล้วช่วยจำว่ายืมผมไปด้วยนะครับ  :-\ เพราะผมจะลืมแน่นอนว่าน้ายืมผมไป 

ขอบคุณมากคับน้ากลม พี่คงไม่กล้ายืมแผ่นจริงไปหรอก ได้แค่แผ่น write พี่ก็ดีใจมากแล้วละคับ  :D

Prach

• ซี5
วันนี้มีโอกาสเข้าเมือง เลยไป Central World มาครับ น้องที่ร้าน บูม...แนะนำครับ ว่าถ้าจะหา CD แบบ  ออ โอ ฟายๆ ทั้งหลาย ให้มาดูที่ร้าน Int music ชั้น 4 กะไปซื้อ หนึ่ง สุดท้ายโดนมาสิบหนึ่งแผ่นครับ ที่ร้านมีแผ่นที่บันทึกจาก USA, Japan หรือ Xrcd, SACD ก็มี ราคาก็ตามปกติ ไม่แพง และไม่ถูก น้องโอ พนักงานที่ร้าน มีความรู้ในสินค้าใช้ได้ครับ
ที่พิเศษกว่านั้น มีเพลงแทบทุกแผ่นในร้านให้ฟังก่อนซื้อ น่าจะประมาณ 50-60% นะ (ริป ลงใน Hard disk ไว้ครับ) และฟังกับชุดเครื่องเสียง เรือนแสน
ถ้ามีโอกาส ลองดูครับผม

tong

• ซี5
ร้าน INT รู้สึกว่าจะเพื่อนน้าเคี้ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/27/11 14:06:43 โดย tong »

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
เมื่อวานเอาสายลำโพงไปคืนเพื่อนที่ INT ได้ TAS 2003, 2004, 2005, 2006 ในกล่อง Set ญี่ปุ่นมา ราคา 1900 บาทครับ ใครเป็นแฟนรีบไปซื้อได้เลย สุดคุ้ม :-[

tong

• ซี5
เมื่อวานเอาสายลำโพงไปคืนเพื่อนที่ INT ได้ TAS 2003, 2004, 2005, 2006 ในกล่อง Set ญี่ปุ่นมา ราคา 1900 บาทครับ ใครเป็นแฟนรีบไปซื้อได้เลย สุดคุ้ม :-[
ไม่ได้ฟังอะ แต่ว่าจะไปซื้อมายั่วเพื่อนเล่น  :-\

glo

• ซี5
แผ่นเพลงที่ร้าน แมงป่อง นี่ พอใช้ได้ป่าวครับ?

tong

• ซี5
แผ่นเพลงที่ร้าน แมงป่อง นี่ พอใช้ได้ป่าวครับ?
ใช้ได้ครับ ถ้าเป็นเพลงสากลก็หาที่เป็นแผ่นนำเข้า เสียงจะดีกว่าที่ผลิตในบ้านเรามาก

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ขอฟื้นกระทู้นี้ด้วยการกลับาแนะนำแผ่นน่าฟังอีกสักแผ่นนะครับ

ช่วงหลังๆ เพื่อนๆจะสังเกตว่าผมจะมีเพลงแผ่น Country ติดรถอยู่พอสมควร และก็จะเอาเพลง Country มาแนะนำกันบ่อยขึ้น  
นอกจากเพลง  Country ในอเมริกาซึ่งมีหลายศิลปินที่ผมชื่นชอบไม่ว่าจะเป็น  Alison Krauss, Brad Paisley, Martina McBride, Alan Jackson, etc.  

ผมสนใจฟัง country ฝั่งยุโรปเหนือด้วยครับ เพลง country ในแถบนั้นที่ผมชื่นชอบพอสมควรคือแนว Celtic  ขอเล่าถึงข้อมูลคร่าวๆ ของคำนี้ละกันครับ

Celtic อ่านได้ทั้งสองแบบนะครับ ไม่ว่าจะเป็น เซลติค หรือเคลติก  ถูกทั้งคู่ครับ แต่ผมขออ่านว่า เคลติก ก็แล้วกันครับ
ถ้าพูดถึง Celtic Music เป็นรูปแบบดนตรีแนวหนึ่งที่มีศูนย์กลางอยู่แถบ แถบตะวันตกเฉียงเหนือของอังกฤษและไอร์แลนด์ สก็อตแลนด์, เวลส์ และบางส่วนของฝรั่งเศส และ สเปนด้วยครับ   เสน่ห์ของเพลงแนวนี้อย่างหนึ่งคือมีการใช้เครื่องดนตรีพื้นเมืองแถบๆนั้น ไม่ว่าจะเป็น Fiddle (คล้ายไวโอลิน) ฟลุต ปี่สก๊อต พิณ มีการใช้ภาษาท้องถิ่นในแถบนั้นในเนื้อเพลงเช่นภาษา ไอริช กาเลอิค ลาติน

หลายๆคนอาจจะคุ้นๆกับคำว่า Celtic จากอัลบั้มของ Enya หรือวง และ Celtic Woman ซึ่งมีนักร้องหญิงหน้าหวาน เสียงหวานหลายๆคน ร้องในอัลบั้มเดียวกัน   (ขอขอบคุณพี่ปราชญ์ ที่ให้ยืมคอนเสิร์ท Celtic Woman ครับ) บางคนก็อาจจะคุ้นจากชื่อทีมฟุตบอล Celtic FC  อีกวงที่ไม่เอ่ยถึงไม่ได้คือ The Corrs ที่หลายๆคนชื่นชอบครับ ก็เป็นแขนงหนึ่งของดนตรี Celtic ที่เรียกว่า Celtic Folk Rock ครับ

แผ่นที่จะแนะนำวันนี้ เป็นแผ่นของ Kate Purcell, อัลบั้ม shadows of you

อัลบั้มนี้ดนตรีแนวมีกลิ่นอาย Celtic แต่ฟังไม่ยากมาก เน้นเพลงร้อง

หลังจากได้แผ่นนี้มา ผมก็ค้นข้อมูล คุณคุณธานี โหมดสง่า มีแนะนำแผ่นนี้ไว้ด้วยเช่นกัน แถมมี comment สรุปไว้แบบนี้ครับ

"เป็นแผ่นซีดีที่ให้อรรถรสในการฟังที่ดีมากๆ อีกชุดหนึ่งที่ผมชอบมาก แนะนำเป็นอย่างยิ่งสำหรับคนที่ชอบเพลงใสๆ หวานๆ และต้องย้ำเน้นเป็นพิเศษสำหรับมวลเหล่ามิตรรักนักเพลงที่ดำรงอยู่ในสมาคม ‘ หลงเสียงนาง ’ ทุกท่าน ไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง.!!."

น้ากลมเอาแผ่นมายั่วอีกแล้ว  :o :o

ปล. แนว celtic นี่เป็นแนวที่ผมชอบมากแนวหนึ่งเลย มันค่อนข้าง unique จากเสียงเครื่องดนตรีพื้นบ้านรวมถึง แนวดนตรีที่ฟังแล้วผ่อนคลายดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/28/11 16:42:36 โดย kimberry »

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ขอแนะนำอัลบัมเพลงไทยเปี่ยมคุณภาพสักชุดนะครับ

แนวดนตรีอคูสติก ฟังง่าย สบายๆครับ

อัลบั้ม "ความรัก ปากกา กีตาร์โปร่ง" (love in the light lines)
ประกอบด้วยศิลปินนักร้อง 15 ท่านดังนี้..
The 15 singers are as followed...

1. Paibulkiat Kheokao (ปั่น - ไพบูลย์เกียรติ เขียวแก้ว)
2. Pom Autoban (ป้อม ออโต้บาห์น)
3. Xumet Ong – Art (สุเมธ องอาจ)
4. Kanakham Abhiradee (บี๋ - คณาคำ อภิรดี)
5. Sobchai Griyoonsen (ฟอร์ด - สบชัย ไกรยูรเสน)

6. Bun Suwannochin (บรรณ สุวรรณโณชิน)
7. Monnut Nuttamongkol (มลนัธ ณัฐมงคล)
8. Thiti Plukchaum (ซ้ง - ธิติ พฤกษ์ชะอุ่ม)
9. Walai Pipatcharoenkij (เจี๊ยบ - วลัย พิพัฒน์เจริญกิจ)
10. Kalaya Chirachaisakdecha (มด ทรีจี - กัลยา จิระชัยศักดิ์เดชา)

11. Danita Phithaknetikun (ตา - ดนิตา พิทักษ์เนติกุล)
12. Woradit Sukphai (ธัญญ์ - วรดิษฐ์ สุขไพร่)
13. Sornnapa Thongpradu (โอห์ม - สรนภา ทองประดู่)
14. Panida Sethabutra (การ์ตูน - พนิดา เศรษฐบุตร)
15. Newwy - Patitta Attayatamavitaya (นิว - ปทิตตา อัธยาตมวิทยา)

เครื่องดนตรีอัดสดทุกชิ้น บันทึกเสียง และ มาสเตอร์ริ่งในแบบ 24 Bit 96  Khz ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/11 09:55:33 โดย kimberry »

bowling

• ซี5
ขอบคุณน้าคิม น้ากลมนะครับที่เข้ามาแนะนำเพลงของคนไทยด้วย
หายากจริงๆเลยครับ
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

tong

• ซี5
ยังไม่เคยฟังแบบเต็มๆเลย น้องดีเจเคยเอาเพลง "เฝ้ารอ" ที่พี่ปั่น-ไพบูลย์เกียรติ ร้องมาให้ฟังดีทีเดียว

kimberry

• ซี5
ยังไม่เคยฟังแบบเต็มๆเลย น้องดีเจเคยเอาเพลง "เฝ้ารอ" ที่พี่ปั่น-ไพบูลย์เกียรติ ร้องมาให้ฟังดีทีเดียว

แผ่นนี้เพิ่งส่งมาถึงมือเมื่อวานครับ

ไว้จะเอาเข้าไปลองฟังกัน :-[ :-[

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
เอาอีกๆ ชอบชอบเพลงไทยครับผม  :D :D :D
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

แผ่นนี้เพิ่งส่งมาถึงมือเมื่อวานครับ

ไว้จะเอาเข้าไปลองฟังกัน :-[ :-[

แผ่นนี้ต้องเก็บเลยอะ :D
รถผม เพราะแล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
วันนี้เอารถมาขัดเคลือบสีใช้เวลานาน เลยไปเดินเล่นที่ CAP ดีกว่า เหตุจากเมื่อวานน้ากลมเอาแผ่นข้างล่างมายั่ว เลยเกิดอาการคัน ใครจะฝากซื้อไรมั้ยครับ โทรมาได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/05/11 15:50:57 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว