ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับจนได้เรื่อง!!!!!!!  (อ่าน 2613 ครั้ง)

nokair

• ซี5
ปรับจนได้เรื่อง!!!!!!!
« เมื่อ: 10/19/10 11:42:21 »
พอดีมันคันไปหน่อย

เรื่องก็คือว่า ผมไปปรับ Amp Audison SRX3

ที่ขับ Sub 10 นิ้ว ของ Marathon วอลย์คู่

ไม่รู้ไปปรับอีกท่าไหน เสียงออกมามันบานๆ เบลอๆ บอกไม่ถูก

ประมาณว่าไม่เป็นก้อนนะ

เลยต้องเดือนร้อนรบกวนถามเพื่อนสมาชิกครับว่าต้องแก้ไขยังไง

แต่เท่าที่ผมสังเกตุ ไม่รู้มันจะเกี่ยวกับการปรับจูนในส่วนของ Crossover และค่าโอมห์

ซึ่งมันมีให้ปรับแบบ 2 โอมห์ และ 4 โอมห์

รบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ปรับจนได้เรื่อง!!!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/19/10 11:49:15 »
อย่างแรกให้ตรวจสอบโอห์มของลำโพงถ้าเป็น Voice 4 ohm  ให้ปรับสวิทย์ที่แอมป์ไปที่ 2 ohm
ต่อจากนั้นลองตรวจเช็คเกนและค่าความถี่ดูว่าถูกต้องหรือไม่นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

nokair

• ซี5
Re: ปรับจนได้เรื่อง!!!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10/19/10 14:31:25 »
ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ