ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายเครื่องเสียง  (อ่าน 2494 ครั้ง)

poon

• ซี1
  • *
ย้ายเครื่องเสียง
« เมื่อ: 10/24/10 13:21:43 »
พอดีจะยกชุดเครื่องเสียงจากคันเดิม มาลง new vios ที่คิดว่าจะเอามาใช้คือ front d 2 / amp dls a 7 / morel elate 6 (2 ทาง) พร้อมสายสัญญานและสายลำโพง เพราะพึ่งเปลี่ยนไป ถ้าต้องการ
     1.เพิ่มกลาง morel cdm 88 ต้องทำพาสสีพ ใหม่หรือเปล่า หรือต่อตรงตัดจาก a 7 เลย
     2.morel ultimo 10 หรือ 12 นิ้ว
     3.dvd pop up pioneer 4250
จะดีหรือเปล่า พร้อมค่าใช้จ่ายอุปกรณ์ที่เพิ่มและค่าติดตั้งคร่าวๆ จะได้จัดสรรงบประมาณถูก เพราะต้องจ่ายค่าดาวน์รถอีกหลายบาท และที่สำคัญอยู่ไกลร้านหน่อยครับ (ชลบุรี) จริงๆอยากไปคุยด้วยที่ร้าน  ขอบคุณครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ย้ายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10/24/10 14:35:53 »
ในกรณี อยากขึ้น 3 ทาง ก็คงต้องเล่นเป็น Quard Amp ซึ่ง D2 รองรับระบบอยู่แล้วครับ
แต่ในกรณีที่ยืนพื้น A7 ไว้ แล้วจะใช้ Sub Ultimo ค่อนข้างลำบากนะครับ เนื่องจาก Ch 5 ของ A7 ให้กำลังแค่ 300 Watt
แต่ Sub Ultimo ต้องกำลังขับมากกว่านั้นครับ (Power Handling ของ Ultimo = 1000 Watt)

ซึ่งในกรณีนี้ สำหรับผม จะเลือกเป็น Upgrade TW เป็น Supremo แทน TW เดิม แล้วเล่น ในระบบ Tri-Amp เช่นเดียวกับรถน้าตง
ส่วนซับ ถ้าจะใช้ A7 ตัวเดิม แนะนำ ID10 หรือ ถ้าอยากได้คุณภาพมากขึ้น แล้วต้องการคุณภาพซับแบบเน้นๆ โดยใช้ Ultimo
คงต้องมองหา Amp AB 2 Ch แรงๆ ซักตัว อย่างเช่น Celestra 2150 หรือ Mosconi 200.2 หรือ Mosconi One 240.2 มาแทนที่ Ch 5 ของ A7

ส่วนกรณีงานติดตั้ง ทั้งงาน Damping งานแผงประตู งานเสา A และงานตู้ซับ คงละเลยไม่ได้เลยนะครับ
เส้นสาย ถ้าของเดิมคุณภาพดีอยู่แล้วก็ใช้ได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ ให้สิ้นเปลืองงบประมาณ

ลองพิจารณาแนวทางนี้ดูครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/24/10 14:37:44 โดย ลุงขี้เมา »