ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบเสียงหน่อยครับจะเปลี่ยนแบบไหนดี  (อ่าน 4135 ครั้ง)

wongpadoo

• ซี1
  • *
ผมใช้รถกะบะ ไทเกอร์ d4d แคป ชุดเครื่องเสียงที่ผมมีอยู่ตอนนี้ในรถผมคือ
ฟร้อน Alpine CDE-102E
ปรีแอมป์ ของ Accu-phose (ใช้มานานมากแล้ว อยากจะเปลี่ยนแล้ว)
ลำโพงคู่หน้า 6.5 2 ทาง แยกชื้น ของ Prism SQ6 1 คู่ ใช้ power amp by MB Quart DISCUS 4ch A/B ขับ
ซับวูฟเฟอร์ เป็นของ mmat p2.5 10 นิ้ว1 คู่ อยู่หน้าเบาะนั่งแคบ ใช้ power amp by Sedona 1000-D ตัวสีทอง class-D ขับ (ส่วนตัวแล้วก็พอใจนะครับในระดับหนึ่งในชุดนี้)
ผมจะฟังเพลง แนว ป๊อป ป๊อปร็อก แจ็ส R/B และ ลูกทุ่งช้าๆ เบา ๆ และ สติง สบาย ๆ ผมฟังเพลงผมชอบฟังเสียงของนักร้อง และ เสียงของเครื่องดนตรีที่มีอยุ่ในเพลงนั่น ๆ (ผมไม่ทราบเหมือนกันว่า แนวการฟังของผมมันเป็นแนวไหนของการฟังเครื่องเสียงรถยนต์)
ผมเลยมีคำถาม ถามว่า
แนวการฟังของผมแบบนี้เนีย ถ้าผมเปลี่ยนปรีดี ๆ ไปเลยสักตัวหนึ่ง หลักพันปลาย หรือ หมื่นต้น ๆ (ที่ผมมองอยู่ก็มี Prism T6 และ คลอสฟาย จำรุ่นไม่ได้สีดำ ไม่ทราบว่าทางร้านแนะนำยี่ห้ออะไรในราคาประมาณนี้) หรือว่า ไม่ใช้ปรี เลย เปลี่ยน ฟร้อนมาเป็น Allpine CDA-117E+PXA-H100 = CDE-117E Pro(สองอย่างนี้ราคาเท่าไร แล้วจำเป็นไม่ต้องใส่ตัวPXA-H100 ครับ) และให้ทางร้านจูนเสียงแบบ  IMPRINT Sound (เห็นว่าทางร้านเป็นตัวแทนสินค้าของ Alpine อยุ่ที่จังหวัดราชบุรีนี้ด้วย แล้วต้องเสียค่าจูนหรือต้องเพิ่มอะไรหรือเปล่าครับถ้าทำระบบนี้) ไม่ทราบแบบไหนเหมาะกับการฟังเพลง แนวที่ผมฟังอยู่ และ สองอย่างมีข้อดี ข้อด้อย อย่างไร  และมีอะไรแนะนำบอกได้เลยนะครับผมได้ไปทำเลยที่เดี่ยวที่ร้าน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/05/10 01:07:44 โดย wongpadoo »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
จริงๆแล้วทำได้ทั้ง 2 แบบเลยนะครับ แต่ผลที่ได้จะต่างกัน
1. Pre  Prism T6  จะได้สัญญาณที่แรงขึ้น  นิ่งและสะอาดขี้นเพราะปรีรุ่นนี้มีชุดกรองไฟให้ด้วย
                       สามารถปรับแต่งได้ง่าย
2. Allpine CDA-117E+PXA-H100   จะสามารถสร้างเวทีเสียง  และปรับแต่งได้หลากหลายรูปแบบ
แนะนำแบบนี้นะครับ  ถ้าฟังเพลงทั้งในรถและเผื่อสนุกสนานนอกรถด้วย [ ESQL ] ใช้ปรี T6
แต่ถ้าเน้นฟังในรถ ต้องการเวทีเสียง ใช้ Allpine CDA-117E+PXA-H100
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

wongpadoo

• ซี1
  • *
แล้วถ้าผมเปลี่ยน ปรี เป็น T6  แล้วเปลี่ยนลำโพงแยกชิ้นเป็น 3 ทาง ดี ๆ ราคา 20000 ก่า  การเปลี่ยนฟร้อนใหม่อ่ะครับ แล้วเป็นสามทางของ Rainbow SLC 365 NG ตัวนี้แนวเสียงเป็นอย่างไร คุ้มกับราคาไม่ครับ เคยเห็นในกระทู้ในบอดอ่ะครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำ ไมครับ ขอบคุณมากครับ