ผู้เขียน หัวข้อ: เรามาเริ่มประมวลผลการ Up System ของเพื่อนสมาชิกในรอบปีนี้กันดีกว่า  (อ่าน 28462 ครั้ง)

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
มาลงชื่อบ้างละกัน

ระบบ Bi-Amp สองทาง Passive มาตรฐานร้าน

เดิม                   ใหม่
แอมกลางแหลม      Arc SE4100        Arc SE4200
แอมขับซับ           Mosconi 300.2     B2 DUO
ซับวูฟเฟอร์           IDQ                   B2 Reference 12

เพิ่ม Cap Rockford Fosgate
เปลี่ยนสายไฟเป็น Tchernov Classic ทั้งระบบ

หมดละครับระบบมาตรฐาน  :-[

noomko_na

• ซี5
ผมมีรายการเดียว เปลี่ยนแอมป์ arc fd1200.1 เป็น arc 2300se ครับ

tong

• ซี5
ผมมีรายการเดียว เปลี่ยนแอมป์ arc fd1200.1 เป็น arc 2300se ครับ
บอกด้วยว่าที่เจ้าบ่าว ว่าเปลี่ยนแปลงยังไง

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
สายลำโพง Classic ทั้งม้วนของคิมอยู่ในห้องแล้วนะ  :D
มาลงชื่อบ้างละกัน

ระบบ Bi-Amp สองทาง Passive มาตรฐานร้าน

เดิม                   ใหม่
แอมกลางแหลม      Arc SE4100        Arc SE4200
แอมขับซับ           Mosconi 300.2     B2 DUO
ซับวูฟเฟอร์           IDQ                   B2 Reference 12

เพิ่ม Cap Rockford Fosgate
เปลี่ยนสายไฟเป็น Tchernov Classic ทั้งระบบ

หมดละครับระบบมาตรฐาน  :-[
QC Society MicroPrecision S7

tong

• ซี5
เจ้าโอเลี้ยง My Black Teana ของผม เริ่มต้นหลงเข้ามาเนื่องจากกำลังศึกษาหาข้อมูลเพื่อที่จะติดเครื่องเสียงแบบจัดเบาให้กะน้อง X1 ซะหน่อย แต่ไฉนไปๆมาๆถึงได้พาเจ้าโอเลี้ยงมาไกลซะขนาดนี้
แปลความได้ว่า QC นั้นดีจริง ทำให้ผมกล้าที่จะคันเรื่อยๆแบบนันสต๊อปจนยากที่จะหยุดพัฒนาระบบ จนทำให้เราอยากจะรู้ว่าครั้งนึงในชีวิตอยากจะสุดๆดูซักครั้งนึงว่า systemของเรา  จะไปได้ไกลขนาดไหน :-[
(ปล.เหล่าเทพนักยุ ก็เป็นปัจจัยสำคัญอย่างนึงที่ทำให้ผมรู้สึกคันในจิตใจทุกครั้งที่เข้าไปQC จริงๆเลยนี่ >:()

My Black Teana ---> 5/55
 ระบบเดิมที่ติดจากร้านอื่น front             : alpinne 117e
                           monitor           :  pioneer 5350dvd

Speakers         :  DLS R6A  -----> เปลี่ยนเป็น GM SV-6509

Amp                :  DLS CA41----->           ARC CXLR4150
                                                    DLS CA12----->           ARC CXL2500
                           Sub                 :  DLS RW10----->          BOSTON G5

ขึ้นเสาA, เปิดหน้าลำโพง ,เปลี่ยนแบตเป็น stinger sv44
เป็นอันจบ phase แรกครับ

7/55----->เข้าสู่ phase 2 
จัด สายสัญญาณ Thernov สีเทาเข้า ARC CXLR4150
    สายสัญญาณ Thernov สีฟ้าเข้า ARC  CXL 2500
แอมป์ท้ายรถทั้งคู่ :(
 9/55 ----> phase 3
จัด ซับจาก Boston G5 10"(ซับตัวนี้กำลังรอเนื้อคู่อยู่ที่ QC นะจ๊ะ :-\)--------> เป็น JL 12W6
ณ.ปัจจุบัน ที่QC----->
จัดการ เดินสาย Tchernov classic No.2 เดินทั้งไฟ +, - จากแบตฯ เข้าที่จุดConnections ที่แยกออกเป็นสายไฟ Tchernov classic No.4
          ที่ขั้ว +,- ไปเข้าที่Amp ทั้ง2ตัวครับ
       สายไฟ Thernov Classic#4 จากแบต เข้า  Processor Ps-8
       สายไฟ Thernov  Classic#8 จากแบต เข้า ฟร้อนท์
        สายลำโพง Thernov Classic Bi-wire เข้า GM -SV6509
      สายสัญญาณ Thernov Original MS (เทา) จาก pro Ps-8 เข้า Amp ARC ทั้ง 2 ตัว
ปีนี้คงพอแค่นี้แล้วครับ งบหมด  :(
รอท่านอื่นมาถ่ายทอดขอมูลต่อนะครับ :)

น้าโจ้ครับ ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว รอบหน้าเปลี่ยนฟร้อนครับจะได้สุดทาง :D

nokair

• ซี5
เจ้าของกระทู้ แจ้งด้วยครับ. หลังจาก Up D2 ไปเป็นไงบ้างครับ :-[

ของผมตามนี้คับ

ต้นปี                                                                           ปลายปี
Front  :      Alpine CDA 9805 / JVC AVX 846                                             Clarion HX-D2 / JVC AVX 846

Amp   :      Arc xxk 4050 / Audison SRX3                                                 Ramm Mozart 1 / Celestra FA 2150

Speaker  :   Rainbow SLC 265 NG / ID 10                                                 Nopsuke / ID 10 เหมือนเดิม

Power Cable  :  Brax #7 (Front) / Tchernov #4 (Amp)                                เหมือนเดิม

Interconnect :  Tchernov MS เทา (Ramm) / Monster 402XLN (Celestra)         เหมือนเดิม

Speaker Cable :  PSI #12                                                                      เหมือนเดิม

สำหรับผลลัพธ์ที่ได้จากการ up ระบบในปีนี้ ส่วนตัว ผมว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะมาก หลักๆ น่าจะมาจากการเปลี่ยนแอมป์ขับซับ / กลางแหลม รวมทั้ง Front D2

อีกทั้งฝีมือการปรับจูนขั้นเทพของเฮียนพ ทำให้ผมได้ลำโพงคู่หน้าใหม่ (Nopsuke)  :-\ ซึ่งแต่เดิมบุคคลิกของลำโพง Rainbow จะออกสด ชัด และจะแจ้ง แต่ตอนนี้บุคคลิก

มันได้เปลี่ยนไปแล้ว กลับกลายมาเป็นนิ่ง สุขุม เยือกเย็น แค่นี้คับ  :-[

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
เจ้าของกระทู้ แจ้งด้วยครับ. หลังจาก Up D2 ไปเป็นไงบ้างครับ :-[

ของผมตามนี้คับ

ต้นปี                                                                           ปลายปี
Front  :      Alpine CDA 9805 / JVC AVX 846                                             Clarion HX-D2 / JVC AVX 846

Amp   :      Arc xxk 4050 / Audison SRX3                                                 Ramm Mozart 1 / Celestra FA 2150

Speaker  :   Rainbow SLC 265 NG/ ID 10               Nopsuke / ID 10 เหมือนเดิม

Power Cable  :  Brax #7 (Front) / Tchernov #4 (Amp)                                เหมือนเดิม

Interconnect :  Tchernov MS เทา (Ramm) / Monster 402XLN (Celestra)         เหมือนเดิม

Speaker Cable :  PSI #12                                                                      เหมือนเดิม

สำหรับผลลัพธ์ที่ได้จากการ up ระบบในปีนี้ ส่วนตัว ผมว่าเสียงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะมาก หลักๆ น่าจะมาจากการเปลี่ยนแอมป์ขับซับ / กลางแหลม รวมทั้ง Front D2

อีกทั้งฝีมือการปรับจูนขั้นเทพของเฮียนพ ทำให้ผมได้ลำโพงคู่หน้าใหม่ (Nopsuke)  :-\ ซึ่งแต่เดิมบุคคลิกของลำโพง Rainbow จะออกสด ชัด และจะแจ้ง แต่ตอนนี้บุคคลิก

มันได้เปลี่ยนไปแล้ว กลับกลายมาเป็นนิ่ง สุขุม เยือกเย็น แค่นี้คับ  :-[

ปีหน้า ก็ต่อด้วยลำโพง ซับวูฟเฟอร์ และสายสัญญาณซับนะครับ :D

Giogio

• ซี5
  • I LOVE MUSIC
แต่ล่ท่าน... อัพกัลลไป..ไกลโพดแท้หลาว     :D    :D

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
แต่ล่ท่าน... อัพกัลลไป..ไกลโพดแท้หลาว     :D    :D
น้าก็อัพตามซิครับเดียวจะเสียชื่อน้าตงนะ :-\

tong

• ซี5
น้าก็อัพตามซิครับเดียวจะเสียชื่อน้าตงนะ :-\
ทำไปแล้ว เด๋วให้ก๊อกมาบอกเองว่าทำไรไปบ้าง

zeed2000

• ซี5
ต่อๆ รถประจำตัวผบ. Toyota Camry ระบบ tri-amp ยอดยกมาปี 54

Front: Alpine 520
Speakers: Audison Voce *2 หน้า-หลัง
Amp: Mosconi AS100.4
Sub: ไม่มี
สายลำโพง PSI #16
สายสัญญาณ Harmotech

รายการมั่วๆ

Q1 ปี 55
เพิ่มซับ: Boston G5
เพิ่ม Amp ขับซับ: Steg K2.02
เพิ่ม สายสัญญาณซับ Monster
เปลี่ยน สายไฟเชอนอฟ classic #4
Sub: Boston G5 --> JL10w6

Q2 ปี 55
Speakers: Audison Voce *2 หน้า-หลัง --> German Maestro M-line 2 ทาง
Amp: Mosconi AS100.4 --> Arc Audio 4100se

Q3 ปี 55
สายสัญญาณ: Harmotech --> เชอนอฟเทา
สายสัญญาณซับ: Monster --> Harmotech
สายลำโพง: PSI #16 --> PSI #12
เพิ่ม cap หลังฟร้อน
เดินสายไฟ ไป-กลับ เชอนอฟ classic #4

Q4 ปี 55
สายสัญญาณซับ: Harmotech --> Furutech FA220
Ampขับซับ: Steg K2.02 --> Tru Technology S500

ประมาณนี้มั๊ง  :-*
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

noomko_na

• ซี5
บอกด้วยว่าที่เจ้าบ่าว ว่าเปลี่ยนแปลงยังไง

:'( ตามมาในบอร์ดเลยวุ้ย เสียงที่ได้ต้องยอมรับครับว่าดีขึ้น เบสรายละเอียดดีขึ้นมาก แถมยังไปช่วยให้กลางแหลมดีขึ้นอีกระดับนึงด้วย ข้อเสียคือว่าเบสลูกจะเล็กลง เนื่องจากเป็น class ab แต่โดยรวมคุ้มครับที่เปลี่ยน

tong

• ซี5
สำหรับสมาชิกใหม่ที่เพื่งเข้ามาติดตั้งก็ลงได้นะครับ สนุกๆ ลงไว้เป็นที่ระลึกว่าปีนี้เราจบระบบที่ตรงไหน

jo-joe3@B.P

• ซี5
  • เจ้าโอเลี้ยง แห่ง QC
เจ้าโอเลี้ยง My Black Teana ของผม เริ่มต้นหลงเข้ามาเนื่องจากกำลังศึกษาหาข้อมูลเพื่อที่จะติดเครื่องเสียงแบบจัดเบาให้กะน้อง X1 ซะหน่อย แต่ไฉนไปๆมาๆถึงได้พาเจ้าโอเลี้ยงมาไกลซะขนาดนี้
แปลความได้ว่า QC นั้นดีจริง ทำให้ผมกล้าที่จะคันเรื่อยๆแบบนันสต๊อปจนยากที่จะหยุดพัฒนาระบบ จนทำให้เราอยากจะรู้ว่าครั้งนึงในชีวิตอยากจะสุดๆดูซักครั้งนึงว่า systemของเรา  จะไปได้ไกลขนาดไหน :-[
(ปล.เหล่าเทพนักยุ ก็เป็นปัจจัยสำคัญอย่างนึงที่ทำให้ผมรู้สึกคันในจิตใจทุกครั้งที่เข้าไปQC จริงๆเลยนี่ >:()

ระบบเดิมที่ติดจากร้านอื่น front             : alpinne 117e
                           monitor           :  pioneer 5350dvd

Speakers         :  DLS R6A  -----> เปลี่ยนเป็น GM SV-6509

Amp                :  DLS CA41----->           ARC CXLR4150
                                                    DLS CA12----->           ARC CXL2500
                           Sub                 :  DLS RW10----->          BOSTON G5

ขึ้นเสาA, เปิดหน้าลำโพง ,เปลี่ยนแบตเป็น stinger sv44

จัด สายสัญญาณ Thernov สีเทาเข้า ARC CXLR4150
    สายสัญญาณ Thernov สีฟ้าเข้า ARC  CXL 2500
จัด ซับจาก Boston G5 10"(ซับตัวนี้กำลังรอเนื้อคู่อยู่ที่ QC นะจ๊ะ :-\)--------> เป็น JL 12W6
จัดการ เดินสาย Tchernov classic No.2 เดินทั้งไฟ +, - จากแบตฯ เข้าที่จุดConnections ที่แยกออกเป็นสายไฟ Tchernov classic No.4
          ที่ขั้ว +,- ไปเข้าที่Amp ทั้ง2ตัวครับ
       สายไฟ Thernov Classic#4 จากแบต เข้า  Processor Ps-8
       สายไฟ Thernov  Classic#8 จากแบต เข้า ฟร้อนท์
        สายลำโพง Thernov Classic Bi-wire เข้า GM -SV6509
      สายสัญญาณ Thernov Original MS (เทา) จาก pro Ps-8 เข้า Amp ARC ทั้ง 2 ตัว
ปีนี้คงพอแค่นี้แล้วครับ งบหมด  :(
รอท่านอื่นมาถ่ายทอดขอมูลต่อนะครับ :)

น้าโจ้ครับ ไหนๆก็ทำมาขนาดนี้แล้ว รอบหน้าเปลี่ยนฟร้อนครับจะได้สุดทาง :D

สุดทางผม คือ ต้นทางของระบบครับ แต่......
น้าตงครับ ผมยังไม่เจอเนื้อคู่เลยอ่ะครับ เด่วปีหน้าน้าตง เป็นพ่อสื่อช่วยหาเนื้อคู่ให้หน่อยนะครับ
ปล. อยากได้ D2 แต่เฮียกับผมคิดว่า เธอนั้น เข้ากันไม่ได้กับผมครับ :-\
ปล2. น้าก็อกครับ เด่ววันศุกร์เข้ามาฟังการจูนของเฮียพร้อมผมในรถ ด้วยกันเลยนะครับ   :-[  2 รุม 1  :-\
My Black Teana
Alpine D800
Alpine H800 + C800
ARC CXLR 4150
Brax Matrix 3 Ways
ARC CXL 2500*2
JL 12w6
Power cable : Ramm audio
Speaker cable : Tchernov classic
Remote cable :Tchernov classic
Interconnection :Tchernov classic
Capacitor : Rockford fosgate 10 farad*2
Batt : Stringer SPV44

tong

• ซี5
แปลความได้ว่า QC นั้นดีจริง ทำให้ผมกล้าที่จะคันเรื่อยๆแบบนันสต๊อปจนยากที่จะหยุดพัฒนาระบบ จนทำให้เราอยากจะรู้ว่าครั้งนึงในชีวิตอยากจะสุดๆดูซักครั้งนึงว่า systemของเรา  จะไปได้ไกลขนาดไหน :-[

ระบบเดิมที่ติดจากร้านอื่น front             : alpinne 117e
                           monitor           :  pioneer 5350dvd

Speakers         :  DLS R6A  -----> เปลี่ยนเป็น GM SV-6509

Amp                :  DLS CA41----->           ARC CXLR4150
                                                    DLS CA12----->           ARC CXL2500
                           Sub                 :  DLS RW10----->          BOSTON G5

สายสัญญาณ Thernov สีฟ้าเข้า ARC  CXL 2500
       สายไฟ Thernov Classic#4 จากแบต เข้า  Processor Ps-8
       สายไฟ Thernov  Classic#8 จากแบต เข้า ฟร้อนท์
ปีนี้คงพอแค่นี้แล้วครับ งบหมด  :(

สุดทางผม คือ ต้นทางของระบบครับ แต่......
น้าตงครับ ผมยังไม่เจอเนื้อคู่เลยอ่ะครับ เด่วปีหน้าน้าตง เป็นพ่อสื่อช่วยหาเนื้อคู่ให้หน่อยนะครับ
ปล. อยากได้ D2 แต่เฮียกับผมคิดว่า เธอนั้น เข้ากันไม่ได้กับผมครับ :-\
ปล2. น้าก็อกครับ เด่ววันศุกร์เข้ามาฟังการจูนของเฮียพร้อมผมในรถ ด้วยกันเลยนะครับ   :-[  2 รุม 1  :-\
ผมก็คิดเช่นนั้นครับ น้าโจ้ D2 ไม่เหมาะกับน้าครับ

??? เด๋วผมค่อยๆหาเนื้อคู่ให้ครับ  :D