ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลของไพโอเนียร์รุ่นใหม่ 8550BT หน่อยครับ  (อ่าน 18174 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
ผมมองต่างนะ ....

เรื่องภาพ ระหว่าง HDMI กะ AV และจอขนาด 7-8" ที่ความละเอียด 1ล้าน มองเห็นความแตกต่าง โดยไม่จ้องจับผิด เนื่องจากการใช้งานในรถยนต์ หรือไม่
ข้อดี น่าจะเรืองความจุ จาก HD Player เสียมากกว่า

เรื่องเสียง File หลายๆตระกลู มีความแตกต่างที่คุณภาพแน่นอน แต่ เราเล่นจากอะไร และ ระบบเราแสดงออกได้แค่ไหน สำหรับผมถ้าต้องเสียเงิน สองหมื่นเพื่อซื้อฟร้อนใหม่ ผมหา Processor ซักตัว ระบบที่ได้ ยืดหยุ่น ทั้งการใช้งาน และ ปรับจูน

ผลลัพท์ที่ได้จากการปรับจูนที่ละเอียดกว่า พัฒนาคุณภาพเสียงได้อีกไกล นั่นหมายถึงว่า แม้ File ต้นฉบับ จะ ด้อยกว่า แต่ผลลัพท์ที่ได้ยิน ต้องผ่านขบวนการอีกมาก กว่าจะมาถึงหูเรา

จัดระบบให้เหมาะสม ในภาพรวม ผลลัพท์ที่ได้ ดีกว่า มองในส่วนใดส่วนหนึ่งแน่นอน

QC มีรถให้ฟังหลายคัน ที่ Front เดิมๆ ติดรถ แล้วคุณภาพเสียงที่ได้รับ ไม่ด้อยกว่า Front หลักหมื่นเลย

TeeLak

• ซี1
  • *
สวัสดีครับ..

เล่นไฟล์ Flac ได้จากเครื่องเล่น HD Player ครับผม ต่อผ่านสาย HDMI เข้าตัว 8550BT อีกทีนึงครับ
ทั้งนี้ ต้องใช้เครื่องเล่นที่มีตัวชิปเซทประมวลผลที่ค่อนข้างเร็วครับ
ผมมีเครื่องเล่น HD Player ยี่ห้อ Mede8er ลองซื้อมาใช้ 2 รุ่นครับ
รุ่นแรก Med400X2S ตัวนี้เล่นได้ค่อนข้างเร็วครับ เล่นไฟล์ Flac ได้ไม่ค้างครับ
อีกรุ่นนึงที่นิยมติดในรถเป็นรุ่น Med 250 ตัวนี้จะใส่ฮาดดิสได้ในตัวครับ แต่ชิปจะประมวลผลช้า ไม่ค่อยเหมาะจะเล่นไฟล์ Flac ครับ

โดยความเห็นส่วนตัว ผมมองว่าเครื่องเล่น HD Player เป็นเพียงแค่อุปกรณ์เสริมครับ ถ้าจะเน้นฟังรายละเอียดเสียงมากจริงๆ ต้องรบกวนน้าๆ ท่านอื่นให้ข้อมูล Front ที่สามารถเล่น flac ได้โดยตรงน่าจะดีกว่าครับ ซึ่งผมมองว่าตรงจุดนี้ ตัว 8550BT มีข้อได้เปรียบกว่ารุ่นอื่นๆตรงที่ว่าสัญญาณภาพและเสียงที่ออกจาก HD Player จะส่งตรงผ่านสาย HDMI เข้าสู่ฟร้อนได้โดยตรงครับ ต่างจากฟร้อนตัวอื่นๆ ที่ต้องต่อผ่านสายเอวี ครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ยังไม่ได้ส่งรูปรีวิวให้สักทีนึง เด๋วคืนนี้ถ้ามีเวลาจะทำให้ดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ปฎล

ขอบคุณมากครับน้าPadol007 ที่ให้ข้อมูลได้ละเอียด จนสามารถเอามาใช้ตัดสินใจได้
ขอบคุณครับ

TeeLak

• ซี1
  • *

เรื่องภาพ ระหว่าง HDMI กะ AV และจอขนาด 7-8" ที่ความละเอียด 1ล้าน มองเห็นความแตกต่าง โดยไม่จ้องจับผิด เนื่องจากการใช้งานในรถยนต์ หรือไม่
ข้อดี น่าจะเรืองความจุ จาก HD Player เสียมากกว่า

เรื่องเสียง File หลายๆตระกลู มีความแตกต่างที่คุณภาพแน่นอน แต่ เราเล่นจากอะไร และ ระบบเราแสดงออกได้แค่ไหน สำหรับผมถ้าต้องเสียเงิน สองหมื่นเพื่อซื้อฟร้อนใหม่ ผมหา Processor ซักตัว ระบบที่ได้ ยืดหยุ่น ทั้งการใช้งาน และ ปรับจูน

ผลลัพท์ที่ได้จากการปรับจูนที่ละเอียดกว่า พัฒนาคุณภาพเสียงได้อีกไกล นั่นหมายถึงว่า แม้ File ต้นฉบับ จะ ด้อยกว่า แต่ผลลัพท์ที่ได้ยิน ต้องผ่านขบวนการอีกมาก กว่าจะมาถึงหูเรา

จัดระบบให้เหมาะสม ในภาพรวม ผลลัพท์ที่ได้ ดีกว่า มองในส่วนใดส่วนหนึ่งแน่นอน

QC มีรถให้ฟังหลายคัน ที่ Front เดิมๆ ติดรถ แล้วคุณภาพเสียงที่ได้รับ ไม่ด้อยกว่า Front หลักหมื่นเลย

และต้องขอบคุณ น้าลุงขี้เมา ที่มาให้ความรู้และข้อคิดดีๆครับ

TeeLak

• ซี1
  • *

ผมก็ไปนะ บูธ clarion ที่งาน motor show. แวะไป 2 รอบด้วย   เพราะ พิตตี้ คนหนึ่ง น่ารักมาก กกก

ครับผมไปหาเรื่องคุย หลายรอบเลยครับ

darkar

• ซี3
ครับผมไปหาเรื่องคุย หลายรอบเลยครับ
น่ารักจริงครับทำไมตอนเราไปไม่เจอน้า

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
 :) :) clarion จงเจริญ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Super Pong

• ซี5

ก็รถลุงไงคับ ฟังจากฟร้อนเดิมกับไอพอด สวดยอดดดดดดด   :)

kamol

• ซี5
:) :) clarion จงเจริญ

คนใช้ Pioneer กะ Alpine มาเกี่ยวรายยย  >:(  คนนี้สำหรับคนใช้  Clarion อย่างโผมมมม
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
คนใช้ Pioneer กะ Alpine มาเกี่ยวรายยย  >:(  คนนี้สำหรับคนใช้  Clarion อย่างโผมมมม

:-\

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

TeeLak

• ซี1
  • *

ครับ ต้องคนใช้ Clarion ครับ :) :)

kornsung

• ซี4
สวัสดีครับ..

เล่นไฟล์ Flac ได้จากเครื่องเล่น HD Player ครับผม ต่อผ่านสาย HDMI เข้าตัว 8550BT อีกทีนึงครับ
ทั้งนี้ ต้องใช้เครื่องเล่นที่มีตัวชิปเซทประมวลผลที่ค่อนข้างเร็วครับ
ผมมีเครื่องเล่น HD Player ยี่ห้อ Mede8er ลองซื้อมาใช้ 2 รุ่นครับ
รุ่นแรก Med400X2S ตัวนี้เล่นได้ค่อนข้างเร็วครับ เล่นไฟล์ Flac ได้ไม่ค้างครับ
อีกรุ่นนึงที่นิยมติดในรถเป็นรุ่น Med 250 ตัวนี้จะใส่ฮาดดิสได้ในตัวครับ แต่ชิปจะประมวลผลช้า ไม่ค่อยเหมาะจะเล่นไฟล์ Flac ครับ

โดยความเห็นส่วนตัว ผมมองว่าเครื่องเล่น HD Player เป็นเพียงแค่อุปกรณ์เสริมครับ ถ้าจะเน้นฟังรายละเอียดเสียงมากจริงๆ ต้องรบกวนน้าๆ ท่านอื่นให้ข้อมูล Front ที่สามารถเล่น flac ได้โดยตรงน่าจะดีกว่าครับ ซึ่งผมมองว่าตรงจุดนี้ ตัว 8550BT มีข้อได้เปรียบกว่ารุ่นอื่นๆตรงที่ว่าสัญญาณภาพและเสียงที่ออกจาก HD Player จะส่งตรงผ่านสาย HDMI เข้าสู่ฟร้อนได้โดยตรงครับ ต่างจากฟร้อนตัวอื่นๆ ที่ต้องต่อผ่านสายเอวี ครับ

ลองพิจารณาดูนะครับ ต้องขออภัยด้วยครับ ยังไม่ได้ส่งรูปรีวิวให้สักทีนึง เด๋วคืนนี้ถ้ามีเวลาจะทำให้ดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ปฎล

เวลาต่อสายhdเข้าhdmiหลังฟร้อนแล้วต้องเป็นโหมดอะไรหรือเปล่า. ถึงจะเห็น hd

kornsung

• ซี4
ตอนนี้ใช้Med600ต่อผ่านhdmi  จากฟร้อน8550  ตรงๆ มันอ่านเมนูได้แต่พอเข้าไฟล์ภาพจะดับเป็นดำๆ

ไม่ทราบว่าต้องเซทอะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า แต่ถ้าต่อ AV ภาพเสียงออกปกติ รบกวนนิดอยากต่อ hdmi มาก

ภาพดีกว่ากันมากมายแต่เสียงยังไม่ได้ยินเพราะเปิดไฟล์ไม่ได้

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
ผมสงสัยนิดหน่อยนะ. เมนูขึ้น แต่พอเล่น file ภาพด
 พี่เคยเอาเครื่องเล่น นี้ไปต่อ tv ปกติไมครับว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่า และ. File ที่เปิดแล้ภาพมืดเป็นอันเดียวกับที่เปิดผ่าน av ใช่ไมครับ

kornsung

• ซี4
ถ้าต่อผ่านavภาพออกปกตินะ. ทั้วภาพและเสียง

เวลาต่อhdmiมันต้องเข้า app mode พอเข้าไปแล้วภาพขึ้นได้ตอนที่เป็นเมนูของ hd มีภาพปกติสามารถเลือกได้ทุกโหมดแต่พอกดที่ไฟล์หนัง

มันจะเป็นจอมืดๆ ไม่มีภาพทุกไฟล์ไม่ว่าจะมาจากhdd หรือ usb ก็เลยงงๆว่าต้องเซทอะไรที่ฟร้อนอีกหรือเปล่า

แต่ถ้าเอาไอโฟนต่อเข้าไปแทนผ่าน hdmi. ภาพและเสียงออกเป็นปกติ

kornsung

• ซี4
ข้อมูลใหม่จากร้านขาย hd เค้าว่าอาจเกี่ยวกับระบบไฟที่มาเข้าเครื่อง hd ไม่พอที่จะอ่านไฟล์

ระบบ hdmi เค้าว่ามันใช้ไฟมากกว่า av  ธรรมดาเลยเข้าไฟล์ไม่ได้แต่เครื่องเปิดติดเข้าเมนูได้

ร้านแถวบ้านตัดสายหม้อแปลงแล้วต่อเข้ารถเลยเพราะเป็นไฟ 12 v ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่า

ต้องแก้ไขอย่างไรบ้าง ขอคำแนะนำหน่อย เกี่ยวกับระบบไฟ :-\