ผู้เขียน หัวข้อ: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 21735 ครั้ง)

sammy@J

• ซี2
  • **
Re: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08/17/13 22:34:07 »
วันนี้ได้เข้าไปหาเฮียนพมา ได้การต้อนรับจากเฮียดีมากครับ ได้คำแนะนำดีๆเยอะเลย ที่สำคัญได้เจอรถ Estima รุ่นเดียวกันกำลังติดต้ังชุด ESQL 3 อยู่ พึ่งรู้ว่าใต้เบาะคู่หน้ามีที่นิดเดียวเอง ไม่พอวาง XXK4050 แต่วาง Acustika ได้พอดี. เลยต้องเปลี่ยนแผนเป็นชุดเดียวกัน น่าจะลงตัวครับ แต่เสียดายรถคันนั้นยังไม่เสร็จ เลยไม่มีโอกาสได้ฟังว่าเสียงเป็นแนวไหน พรุ่งนี้จะลองโทรถามดูว่าคันนั้นจะเสร็จเมื่อไหร่ เผื่อจะหาเวลาไปฟังว่าถูกใจไหม ที่สำคัญ ต้องกล่อม ผ บ ให้อนุมัดงบเพิ่มเพื่อเสียงเพลงที่ไพเราะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/17/13 22:52:12 โดย sammy@J »

sammy@J

• ซี2
  • **
Re: Upgrade ชุดเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 08/19/13 00:29:12 »
วันนี้ระหว่างอยู่บนรถได้ถาม ผบ ว่าเสียงเพลงที่ได้ฟัง มาจากลำโพงหน้าหรือหลัง เค้าก็ตอบว่ามาจากด้านหน้าซะเกือบหมดทั้งๆที่ไม่ได้เปิดดังมาก ก็เลยเกิดประกายว่าอาจพอมีทางออกแล้วเรา บวกกับรูปงานติดตั้งของ Estima ที่พึ่งติดตั้งเสร็จไป ก็เกิดไอเดียว่า

ถ้่าดัดแปรงและปิดช่องแอร์ใต้เบาะหน้าซ้ายไปเลยเพื่อจะสามารถวาง XXK 4050 ก็น่าจะทำ(ใจ)ได้เพราะช่องนั้นก็ไม่เคยใช้งานอยู่แล้ว เพื่อจะได้ไปขับ A Lineและซับแบบคันนี้เลยก็น่าจะทำได้ แล้วไปลงสายต่างๆดีๆ เพื่อนๆว่าดีไหมครับ?
ส่วนตัวผมรับได้กับการดัดแปลง(เฉือนและปิด)ช่องลมอันนี้เพื่อเปิดพื้นที่ให้แอมป์ครับ

รบกวนขอความเห็นของพี่ทั้งหลายด้วยครับ ด้วยงบประมาณ 50000
1. ดัดแปลงช่องลม+A line คู่หน้า+ XXK 4050+ Sub บาง+เส้นสายลำโพงเทา + สายไฟRamm
2. ไม่ต้องดัดแปลง และเลือกชุด ESQL3 +สายมารตฐานของร้านแต่เปลี่ยนสายลำโพงเป็นtchernov เทา

สิ่งที่ผมต้องการคือเสียงเพลงที่ไพเราะมีลายระเอียดมากขึ้นกว่าเดิม แบบที่ ผบ ต้องฟังออกแล้วรู้สึกได้ง่ายๆแบบหูทั่วๆไป ที่จะได้รับฟังจากตำแหน่งแถวกลางที่เธอนั่งตลอดเวลา
จิงๆแล้วผมไม่ใช่พวกหู audiophile นะครับ แค่อยากมีความสุขกับการฟังเพลงยามขับรถมากขึ้นครับ
แล้วเสียงโดยรวมของทั้ง2ชุดเป็นจะออกแนวไหนครับ.
รถผม90%มีคนนั่งแค่2แถวหน้าครับ แถวสุดท้ายไว้สำหรับลูกนอนครับ
เลือกแบบไหนดีครับ แล้วอนาคตค่อยมาอัพสายอื่นๆให้ดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/19/13 00:35:08 โดย sammy@J »

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08/27/13 11:12:30 »
ไม่ทราบว่าถ้า toyota Estima ติดตั้งแอมป์xxk 4050 ไว้ใต้เบาะนั่งหน้าซ้าย ต้องใช้สายสัญญานจากฟร้อนมาแอมป์ยาวเท่าไหร่ ถ้าใช้ เชอนอฟเทาค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับสำหรับส่วนนี้ จะได้เตรียมงบถูก

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 08/27/13 11:17:46 »
ไม่ทราบว่าถ้า toyota Estima ติดตั้งแอมป์xxk 4050 ไว้ใต้เบาะนั่งหน้าซ้าย ต้องใช้สายสัญญานจากฟร้อนมาแอมป์ยาวเท่าไหร่ ถ้าใช้ เชอนอฟเทาค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับสำหรับส่วนนี้ จะได้เตรียมงบถูก

น่าจะใช้สายสัญญาณยาว 5 เมตรนะครับ ส่วนราคาคงต้องสอบถามเฮียครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08/27/13 11:38:25 »
ถ้ายอมที่จะเอาช่องแอร์ใต้เบาะออกยังไง XXK ก็ดีกว่าครับ

สายไฟเข้า front เอา Tchernov Classic    เข้าแอมป์ใช้ RAMM ก็ได้

ส่วนสายลำโพงไม่ เทา ก็ขาว ครับ สาย 2 ตัวนี้อยู่ในรุ่นเดียวกันต่างกันที่ขนาดของสายครับ

สายสัญญาณผมว่าใต้เบาะหน้าใช้ 1.65-2 เมตรอะครับ

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08/27/13 15:39:29 »
ถ้ายอมที่จะเอาช่องแอร์ใต้เบาะออกยังไง XXK ก็ดีกว่าครับ

สายไฟเข้า front เอา Tchernov Classic    เข้าแอมป์ใช้ RAMM ก็ได้

ส่วนสายลำโพงไม่ เทา ก็ขาว ครับ สาย 2 ตัวนี้อยู่ในรุ่นเดียวกันต่างกันที่ขนาดของสายครับ

สายสัญญาณผมว่าใต้เบาะหน้าใช้ 1.65-2 เมตรอะครับ

ถ้ามีงบ10000 ควรจะใช้สายแบบไหนก่อนสำหรับชุดของผมครับ รบกวนด้วยครับ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08/27/13 16:44:33 »
ถ้ามีงบ10000 ควรจะใช้สายแบบไหนก่อนสำหรับชุดของผมครับ รบกวนด้วยครับ

สายไฟเข้า Front ใช้ Tchernov Classic #8

สายไฟเข้าแอมป์ ใช้ RAMM#4

ทั้ง front และแอมป์ให้ลงกราวน์ที่ตัวถัง น่าจะใกล้เคียงกับงบที่วางไว้ครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08/27/13 17:28:15 »
สายไฟเข้า Front ใช้ Tchernov Classic #8

ทั้ง front และแอมป์ให้ลงกราวน์ที่ตัวถัง น่าจะใกล้เคียงกับงบที่วางไว้ครับ

ตามตั่วเฮียไม่ผิดหวังครับ  :) :)

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08/27/13 20:57:23 »
แต่ละคนที่ผมดูแลให้นี่คุมงบได้ทุกคน  555

hui

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08/27/13 21:32:04 »
แต่ละคนที่ผมดูแลให้นี่คุมงบได้ทุกคน  555

อันนี้จริงเลยครับ ทั้งงบแจ้งและงบลับ555

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 08/28/13 07:54:08 »

ผมลืมบอกไปว่า สเตปแรกนี้มีงบ10000 สำหรับเส้นสายทั้งระบบและอยากใช้ สายลำโพงเชอนอฟเทายืนพื้นเพราะว่าเปลี่ยนยากกว่าสายอื่น ส่วนที่เหลือว่าจะลง สายไฟเข้าฟร้อน Ramm(สองอย่างนี้ไม่รู้ว่าเกินงบหรือเปล่า). พอดีผมมีสายไฟเข้าแอมป#4 ของ Pheonic Gold. แท้อยู่ยาวประมาณ 3เมตร ว่าจะใช้ไปก่อน แล้วค่อยมาอัพทีหลัง. แล้วสายสัญญานใช้อะไรดีครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08/28/13 08:19:38 »
ผมลืมบอกไปว่า สเตปแรกนี้มีงบ10000 สำหรับเส้นสายทั้งระบบและอยากใช้ สายลำโพงเชอนอฟเทายืนพื้นเพราะว่าเปลี่ยนยากกว่าสายอื่น ส่วนที่เหลือว่าจะลง สายไฟเข้าฟร้อน Ramm(สองอย่างนี้ไม่รู้ว่าเกินงบหรือเปล่า). พอดีผมมีสายไฟเข้าแอมป#4 ของ Pheonic Gold. แท้อยู่ยาวประมาณ 3เมตร ว่าจะใช้ไปก่อน แล้วค่อยมาอัพทีหลัง. แล้วสายสัญญานใช้อะไรดีครับ

ในงบ ถ้าวางแอมป์ ไว้ใต้เบาะ  สายลำโพงจะใช้ไม่มากครับ  งบน่าจะพอเหลือ ไปใช้สายไฟ เชอรนอฟ เข้า front ใช้ยาวๆไป

สายไฟ ใช้ ของที่มีมาก่อนก็ดีครับ ส่วนสายสัญญาณใช้ของแถมไปก่อน โดยส่วนตัวจะขยับสายสัญญาณ น่าจะไปรุ่นสูงๆเลยครับจากระบบ น่าจะเป็น เชอร์นอฟเทา นะครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

sammy@J

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08/29/13 14:59:24 »
สายไฟมีของ Pheonix Gold Power Inner Flow #4 ยาวประมาณ 2.30 ม ไม่รู้ว่าจะพอลากไปถึงแอมปใต้เบาะหรือเปล่า ต้องใช้ประมาณกี่เมตรครับจากห้องเคร่ืองถึงใต้เบาะหน้า

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08/29/13 15:09:27 »
สายไฟมีของ Pheonix Gold Power Inner Flow #4 ยาวประมาณ 2.30 ม ไม่รู้ว่าจะพอลากไปถึงแอมปใต้เบาะหรือเปล่า ต้องใช้ประมาณกี่เมตรครับจากห้องเคร่ืองถึงใต้เบาะหน้า

กี่เมตร อันนี้ต้องมาลุ้นที่ร้าน  ตอนติดตั้ง  แต่ 2.30 m น่าจะพอไหวนะ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08/29/13 15:12:39 »
ขึ้นกับรถและรูที่จะให้สายเข้าว่าอยู่ตำแหน่งไหนครับ