ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนชี้แนะ step ถัดไปของการอัพระบบหน่อยคร้าบ  (อ่าน 6308 ครั้ง)

VaN

• ซี1
  • *
ผมใช้รถยาริส ระบบปัจจุบันคือ pioneer 5550bt > arc 4150 cxlr > seas prestige

แต่ฮอร์โมนพลุ่งพล่าน อยากได้เสียงที่ดีขึ้นครับ ^_^

คำถามคือ ผมควรจะไปต่อทางไหนดีให้คุ้มค่าแก่การลงทุน ระหว่าง

1. เพิ่ม front 1 din ไปอีกตัว แบ่งงานชัดเจน หนัง & คอนเสิร์ตไป 2 din ส่วนเพลงไป 1 din
(ทางเลือกนี้ไม่น่าจะถึง 20k)

2. ขาย 5550bt ทิ้งซะ แล้วหันมาคบกับ alpine 520e แทน
(ทางเลือกนี้ 25k แหงมๆ)

QC & พี่ๆ & เพื่ือนๆ แนะนำให้ผมไปทางไหนดีครับ

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับผ้ม ^_^

ว่านเองคร้าบบ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ถ้า 25000 ผมเลือก ที่จะ แยกแอมป์ ขับซับ มากกว่า ผมว่าเสียงที่ได้จะคุ้มค่ากว่าครับ

การปรับจูนจะมีอิสระ มากยิ่งขึ้น เวที และ tonal จะดีขึ้นมากมายยยยยยยยยยยยยยยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/27/13 10:49:00 โดย Hokung »
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ผมมองคล้ายน้าโห้ครับ

1. แยกแอมขับซับ
2. ให้ความสำคัญกับเส้นสายต่างๆ เสียงไปอีกไกลมากแน่นอนครับ  :)

tong

• ซี5
ระบบยังไม่มีซับ  งั้นเพิ่มซับครับ ลำโพงรุ่นนี้ไม่กินวัตถ์มากใช้แอมป์ตัวเดียวขับไปก่อนได้ครับ 

แต่ถ้างบถึงก็แยกแอมป์แบบที่โห้กับคิมแนะนำครับ ดีแน่นอน

สายไม่รู้ตอนนี้ใช้สายอะไรอยู่บ้างครับ ถ้ายังไม่ได้ทำในส่วนนี้ก็จัดเลยครับ

;D ;D ;D ;D

Jeng

• ซี5
ถ้าชอบแนวเสียงของฟร้อนตัวนี้...ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน front ครับ ...เอางบประมาณไปเพิ่มซับ หรือจะทั้งแอปม์กับซับ...น่าจะเห็นการเปลี่ยนแปลงมากกว่า :) :)
Simply the best @ QC

kamol

• ซี5
เข้ามารู้จักเราก่อน เป็นเพื่อนกัน คันด้วยกัน  :) ลอง up สายดูครับ แล้วจะเพิ่มแอม ก็ไม่ใช่ปัญหา 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

VaN

• ซี1
  • *
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำเลยครับ

ตอบพี่ๆ เรื่องสายทำไปบ้างแล้วครับ

(สายลำโพง TDK สายสัญญาณ kimber hero สายไฟ Tchernov Classic ทั้งระบบ)

ส่วนตอนนี้พอได้อ่านคำแนะนำ เลยออกอาการเป๋นิดๆครับ

เพราะเรื่องเพิ่ม Sub ในระบบตั้งใจว่าจะเป็น Step ถัดไป เพราะน่าจะใช้ budget มากกว่า 30K
(เล็ง sub JL ตัวบาง + แอมป์ celestra 2ch + สายสัญญาณ Topgun หรือ MIT หรือ Furutech)

สรุปว่า Front ใหม่ไม่คุ้มทั้ง 2 แบบใช่มั้ยครับ

ผมจะได้หยอดกระปุกต่อ เพื่อลุยความถี่ต่ำ  :)

หรือเพื่อนๆพี่ๆว่ายังไงดีครับ?

ขอบคุณครับผม

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำเลยครับ

ตอบพี่ๆ เรื่องสายทำไปบ้างแล้วครับ

(สายลำโพง TDK สายสัญญาณ kimber hero สายไฟ Tchernov Classic ทั้งระบบ)

ส่วนตอนนี้พอได้อ่านคำแนะนำ เลยออกอาการเป๋นิดๆครับ

เพราะเรื่องเพิ่ม Sub ในระบบตั้งใจว่าจะเป็น Step ถัดไป เพราะน่าจะใช้ budget มากกว่า 30K
(เล็ง sub JL ตัวบาง + แอมป์ celestra 2ch + สายสัญญาณ Topgun หรือ MIT หรือ Furutech)

สรุปว่า Front ใหม่ไม่คุ้มทั้ง 2 แบบใช่มั้ยครับ

ผมจะได้หยอดกระปุกต่อ เพื่อลุยความถี่ต่ำ  :)

หรือเพื่อนๆพี่ๆว่ายังไงดีครับ?

ขอบคุณครับผม

เป็นผมจะกัดฟันไป เอาซับ เพื่อให้ครบ ทุกย่านความถี่ ก่อน

ส่วน front ถ้าระบบครบ มองพวก 1 din hi end รอได้เลย 555

ปล เหมือนกำลังบอกตัวเองอยู่เลย 555
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

tong

• ซี5
การเปลี่ยนจาก pioneer 5550 เป็น Alpine520 เสียงอาจจะดีขึ้นแต่ก็ไม่ได้ชัดเจนขนาดทิ้งกันขาด ที่ชัดเจนคือแนวเสียงที่ต่างไปครับ

ส่วนการเพิ่ม front สำหรับฟังเพลง เข้าไปในระบบอีกตัว ผมคิดแบบโห้นะเล่นแบบ hi end ไปเลยครับชัดเจนกว่า

สรุปถ้าเป็นผมจะเพิ่มซับในระบบก่อนครับ สิ่งที่ได้คือเสียงที่อิ่มมีมวล และบรรยากาศมากขึ้น รับรองไม่ผิดหวังครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
คุณว่านพาน้องสไปร์ทมาด้วยน้าตงจะมาช่วยควบคุมงานติดตั้งด้วยตัวเองเลยครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

tong

• ซี5
เดี๋ยวไปกันเต็มร้าน 555

VaN

• ซี1
  • *
55555

ได้เลยครับเฮียนพ แหม่เพิ่งรู้ว่าน้าตงก็ชอบน้องเก้า

งั้นระหว่างนี้ซื้อหนังสือ Mars เล่มล่าสุดไปดูเพลินๆก่อนนะครับ

น้องเก้าถ่ายได้แจ่มโบ๊ะมากๆ อิอิอิ

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
55555

ได้เลยครับเฮียนพ แหม่เพิ่งรู้ว่าน้าตงก็ชอบน้องเก้า

งั้นระหว่างนี้ซื้อหนังสือ Mars เล่มล่าสุดไปดูเพลินๆก่อนนะครับ

น้องเก้าถ่ายได้แจ่มโบ๊ะมากๆ อิอิอิ

ไม่ใช่แค่น้าตงคนเดียวหรอกครับ      :laugh: :laugh: :laugh: :laugh: ทั้งร้าน

tong

• ซี5
55555

L:  เดี๋ยวสั่งลูกน้องไปเหมา 555