ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับลำโพง GM ครับ  (อ่าน 8369 ครั้ง)

natk22

• ซี1
  • *
รบกวนสอบถามว่าในระบบ Hi Power ลำโพง 2 ทางตัว A-Line กับ C-Line มีความแตกต่างกันในด้านรายละเอียดของเสียงมาก น้อยแค่ไหนครับ

คุ้มค่าหรือไม่ครับ กับค่าสินสอด และคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้น

ส่วนตัวฟังเพลงหลากหลายแนวครับ Big Ass, Body Slam, Bakery Music, Bossa, Acoustic ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/17/14 23:03:46 โดย natk22 »

kamol

• ซี5
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับลำโพง GM ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/17/14 23:22:28 »
ผมจำราคา C Line ไม่ได้ แต่จำเสียงได้ครับ ว่า mid bass ของ C Line นี่แรงปะทะดี แต่มีความลึก ฟังดีกว่า A อยู่พอสมควร ปลายแหลมก็ดี
กับแนวเพลงที่ ฟังอยู่ ผมว่าเหมาะเลยนะครับ  น่าจะต่างกันไม่มากนะครับ  เป็นผม ผมจะเลือกสายลำโพงดีขึ้นหน่อยด้วย ต่อไป มาใส่ แอม ก็ไม่ต้อง เปลี่ยนสายลำโพงอีกครับ

ที่สุดแล้ว ทำตามงบครับ สบายใจ  เชียร์ C Line ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Tammy

• ซี4
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับลำโพง GM ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/18/14 02:49:17 »
ผมเคยใช้ทั้ง2รุ่น ที่ฟังออกชัดๆคือแหลมCรายละเอียดดีกว่าAครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/18/14 15:13:41 »
โดยส่วนตัวที่ฟังมาผมว่าคุ้มครับกับส่วนต่างที่เพิ่มขึ้น
เสียงเปิดมากขึ้น รายละเอียดแหลมดีขึ้นชัดเจน มิดเบสแน่นเป็นลูกๆ

:) :) :)

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/18/14 19:56:36 »
เสียงทั้ง A และ C อยู่ในโทนเดียวกันครับแต่สิ่งที่ C line ให้เพิ่มขึ้นมาคือรายละเอียด และเนื้อเสียงกลางที่น่าฟังกว่าครับ

กับค่าตัวที่เพิ่มขึ้นผมว่าคุ้มนะ ถ้าจะให้ดีสายไฟเข้าฟร้อนจัดดีๆหน่อยรับรองแจ่ม  L:

natk22

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/18/14 20:21:30 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม
กระจ่างแจ้งว่าคงตกลงปลงใจกับ C-Line ตามที่ทุกท่านแนะนำครับ  :)

มีคำถามเพิ่มเติมด้วยครับ ไม่อยากแตกไปกระทู้ใหม่
ตอนนี้เครื่องเสียงผมยังเดิมๆอยู่ทุกสิ่งอย่าง และคิดว่าระบบ Hi Power ลำโพงหน้า-หลัง BaseBox น่าจะเพียงพอกับความต้องการ และงบประมาณ  :-\
การอัพเกรดกะจะแบ่งเป็น 3 เฟสครับ คือ

- Head Unit

- ลำโพง + BaseBox

- สายลำโพง สายไฟ แดมพ์ (เสาเออาจคิดดูอีกทีครับ)
รบกวนปรึกษาครับ ว่าเฟสใดน่าจะมาก่อน หลัง หรือหากมีคำเนะนำอะไรเพิ่มเติม รบกวนชี้แนะด้วยครับ  :-X

jiew

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/18/14 20:30:53 »
 :)

natk22

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/18/14 23:22:23 »
:)

ขอบคุณคุณ Jiew สำหรับคำแนะนำครับ...ที่เล็งไว้เป็นชุดที่แนะนำมาเลยครับ แล้วเพิ่ม A-Class คู่หลังอีกคู่ (รถผม Kia Carnival เคยลองเปิดแต่ด้านหน้า คนนั่งแถวหลังสุดบอกว่าไม่ค่อยได้ยิน)
ฟร้อนท์ที่เล็งไว้ก็เป็น Alpine W520E สายไฟ-สายลำโพง Tchernov ครับ (คู่หลังอาจลดเกรดลงหน่อย เพราะใช้ย้าว ยาว  :-\) ส่วนแดมพ์ยังไม่มีที่เล็งไว้ครับ รอหาความรู้อีกหน่อย

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/19/14 14:47:40 »
ขอบคุณคุณ Jiew สำหรับคำแนะนำครับ...ที่เล็งไว้เป็นชุดที่แนะนำมาเลยครับ แล้วเพิ่ม A-Class คู่หลังอีกคู่ (รถผม Kia Carnival เคยลองเปิดแต่ด้านหน้า คนนั่งแถวหลังสุดบอกว่าไม่ค่อยได้ยิน)
ฟร้อนท์ที่เล็งไว้ก็เป็น Alpine W520E สายไฟ-สายลำโพง Tchernov ครับ (คู่หลังอาจลดเกรดลงหน่อย เพราะใช้ย้าว ยาว  :-\) ส่วนแดมพ์ยังไม่มีที่เล็งไว้ครับ รอหาความรู้อีกหน่อย

จริงๆหน้าหลังแนะนำให้ใช้รุ่นเดียวกันจะดีกว่านะครับ  :-X :-X

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/19/14 21:15:23 »
ส่วนตัว ผมมองว่า alpine 520 มันออกมานานมาก   ลองหารุ่นใหม่ๆ เช่น icx-8 ภาพและเสียง การเชื่อมต่อต่างดีกว่าเยอะ 
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

natk22

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/19/14 22:34:45 »
จริงๆหน้าหลังแนะนำให้ใช้รุ่นเดียวกันจะดีกว่านะครับ  :-X :-X
รับทราบครับ สงสัยต้องกัดฟันอีกกร้อดใหญ่ๆ  :o :(

ส่วนตัว ผมมองว่า alpine 520 มันออกมานานมาก   ลองหารุ่นใหม่ๆ เช่น icx-8 ภาพและเสียง การเชื่อมต่อต่างดีกว่าเยอะ 
ที่ผมเล็งตัว 520 ไว้เนื่องจากเห็นว่าเป็น Bur-Brown น่ะครับ เคยลองฟังแล้วรู้สึกชอบในรายละเอียด แล้วส่วนตัวไม่ค่อยได้ปรับแต่งอะไรมากมายด้วยอ่ะครับ
แต่ยังไงจะลองพิจารณาดูอีกทีครับผม  :-X

Jeng

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/19/14 22:41:52 »
ชุดที่น้าจิวแนะนำเหมาะเลยครับ Bassbox มีแอมป์ในตัว.. C-Line เสียงก้ออิ่มมากขึ้น  ส่วน Front ถ้าชอบ 520 ไปได้ครับ เสียงดีมากผมใช้อยู่..แนะนำสายไฟเข้า Front ดีๆด้วยครับ
Simply the best @ QC

natk22

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/20/14 08:51:02 »
ชุดที่น้าจิวแนะนำเหมาะเลยครับ Bassbox มีแอมป์ในตัว.. C-Line เสียงก้ออิ่มมากขึ้น  ส่วน Front ถ้าชอบ 520 ไปได้ครับ เสียงดีมากผมใช้อยู่..แนะนำสายไฟเข้า Front ดีๆด้วยครับ
L:

natk22

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/25/14 13:05:31 »
ตัดสินใจได้แล้วครับ ว่าจะทำคู้หน้าให้จบไปก่อนดีกว่า ใช้ fader ปรับให้ออกแต่คู่หน้าไปก่อน โดยทำสายไฟเข้า front ด้วย

คราวนี้มีคำถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ

- Bass Box ควรเดินสายไฟใหม่ด้วยไหมครับ ถ้าเดินใช้สายเบอร์ไหนดี

- อาจมีงบเหลือซักหน่อย จะแดมป์ประตู หรือเปลี่ยนสายลำโพงก่อนดีครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/25/14 14:51:08 »
ควรจะแดมป์ ประตูก่อน ก่อนเปลี่ยนสายลำโพงครับ

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt