ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างของ Music CD แผ่นแท้ กับ Music CD แผ่น copy ที่ขายๆกันแผ่นละ 100  (อ่าน 14337 ครั้ง)

kamol

• ซี5
ตอบจริงๆ จังๆไปแล้ว คราวนี้ขอตอบช่างอู๊ด 

แผ่นนี้ผมเคยเห็นครับ คิดๆอยู่ว่าจะซื้อดีหรือปล่าว แต่เปลี่ยนใจยังไม่ได้ซื้อครับ
แต่มาเชียร์กันแบบนี้ เดี๋ยวอาจจะแวบไปซื้อมาลองฟัง

ผมชอบฟัง คนจีนร้องเพลงจีน และคนฝรั่งร้องเพลงฝรั่ง คนไทยร้องเพลงไทยครับ

แผ่นคนเอเชียร้องเพลงฝรั่ง ผมก็มีอยู่บ้าง ไว้ฟังเปลี่ยนอารมณ์ เพราะลีลาออดอ้อน เสียงเล็กๆ หวานๆบางทีก็ฟังแล้วน่ารักดี

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ก้ากกก... มีพาดพิง  ;D

ว่าแต่น้าซื้อ ผมยืมฟังหน่อยนะ  ขอ rip ( rest in peace ) อิอิ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com

ผมชอบฟัง คนจีนร้องเพลงจีน และคนฝรั่งร้องเพลงฝรั่ง คนไทยร้องเพลงไทยครับ

แผ่นคนเอเชียร้องเพลงฝรั่ง ผมก็มีอยู่บ้าง ไว้ฟังเปลี่ยนอารมณ์ เพราะลีลาออดอ้อน เสียงเล็กๆ หวานๆบางทีก็ฟังแล้วน่ารักดี

เหมือนผมอะ  ชอบคนจีนร้องเพลงจีน  คนฝรั่งร้องเพลงฝรั่ง คนไทยร้องเพลงไทย

ไม่ชอบอย่างแรงคือ คนจีนร้องเพลงฝรั่ง.....เพราะอุตส่าห์ซื้อเพลงจีนดันเป็นคนจีนร้องเพลงฝรั่ง ดังนั้น 12Female voice2 ผมเลยไม่ชอบมากๆ  :-[ :-[
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

B11

• ซี5

เหมือนผมอะ  ชอบคนจีนร้องเพลงจีน  คนฝรั่งร้องเพลงฝรั่ง คนไทยร้องเพลงไทย

ไม่ชอบอย่างแรงคือ คนจีนร้องเพลงฝรั่ง.....เพราะอุตส่าห์ซื้อเพลงจีนดันเป็นคนจีนร้องเพลงฝรั่ง ดังนั้น 12Female voice2 ผมเลยไม่ชอบมากๆ  :-[ :-[

ผมตรงข้ามกะพี่เนสอยู่นิดนึง ตรงชอบคนจีนร้องเพลงฝรั่งเพราะสำเนียงใกล้เคียงคนไทยแตไม่ชอบฝรั่งร้องเพลงจีน(เพราะไม่เคยฟัง)
THE HUNG

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
คนจีนร้องเพลงฝรั่ง ผมก็ชอบหลายคนนะ อย่างรุ่นเก่า ก็ต้อง Francis Yip ( แอ่ะ บอกเลยว่าคนชอบ แก่มาก ) รุ่นใหม่ ๆ ก็แบบ Susan Wong  ,  Yao Si ting ก็ชอบนะ  เค้าร้องแนวคล้ายคนไทยร้องเพลงฝรั่งดี แต่ฝรั่งมาร้องเพลงจีน ตามน้า B11 เลย คงแปลก ๆ    55  :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
ผมมีฟัง Olivia Ong , Susan Wong อยู่บ้าง ตามกระแสนิยม ใครถาม จะได้บอกได้ว่า "ผมมี" อิอิอิ   

แต่ตอนนี้ยก Susan Wong ให้น้าช้ายไปแล้ว เพื่อฉลองลำโพงคู่ใหม่ Morel Elate Limited Edition ยังไม่มีเวลาไปหามาแทน  :D

แต่น้าช้ายให้แผ่น lily เพลงจีนมา ชอบมั่กๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
ชอบการตอบของน้ากลมมากครับ เห็นภาพเลย

หลายวันก่อนผมได้ทำการยืม Kenny G แผ่น USA แท้ๆ ของน้ากลมมาริปด้วย EAC เป็น .WAV แล้วใส่เข้าไปใน ipod classic ของผม ลองต่อฟังเทียบดูแล้วต้องบอกว่าสู้เสียงจาก CD ของน้าเค้าไม่ได้จริงๆ แปลกมากครับ ทั้งที่ผมคิดว่าข้อมูล digital มันก็คือ "0" กับ "1" เนี่ยแหละ ไม่ว่าจะทดสอบด้วยระบบบ้านครึ่งๆกลางๆของผม หรือ ระบบรถมือใหม่ของผม (นี่ไม่นับรวมกับหูถั่วๆของผมด้วยนะครับ) ตามความคิดของผม รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเช่น การทอดเสียงก็ดี หรือ การแผดเสียงๆแหบๆของเจ้าแซกที่เล่นตัวโน๊ต octave ต่ำๆก็ดี สู้แผ่นแท้ไม่ได้ครับ ความสดชัดเปิดโปร่งของเวทีหรือบรรยากาศก็ไม่ค่อยเหมือนกันด้วยครับ (ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่า เพราะยังไม่ค่อยเชื่อหูตัวเองเท่าไรครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมที่พึ่งเริ่มจะฟังความต่างออกเพียงนิดหน่อย จึงยังแฮปปี้ที่จะฟังเจ้า ipod มันต่อไป เพราะมันสะดวก และประหยัดดีครับ แต่ความต้องการหาแผ่นแท้เสียงดีๆมาเก็บเข้าคอเลกชั่นมันก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ แต่คงต้องค่อยๆเป็นค่อยไปมั้งครับ ดั่งที่เค้าว่ากันไว้ว่า "รู้มาก ฟังออกมาก เสียทรัพย์มาก" ครับ

โปรเจกหน้าจะเอาไอ้เจ้าไฟล์ WAVE ที่ริปเอาไว้ไปเขียนลง cdr-audio แล้วลองฟังเทียบดูครับ

(ฟังออกประมาณเนี้ยครับ ผิดถูกยังไง ขออภัยครับ)

แผ่นแท้มีความแตกต่างกับแผ่น copy มากครับ แม้ว่าหลายๆเว็บที่ขายแผ่น copy จะบอกว่าใช้เครื่องก๊อบปี้ราคาแพงๆ ยี่ห้อดังๆ หรือใช้แผ่นคุณภาพดีๆ ก็ยังเสียงแตกต่างกับ แผ่นแท้ครับ ผมขอฟังธงให้เลยว่าแผ่นแท้ (โดยเฉพาะแผ่นต่างประเทศ import) เสียงดีและให้รายละเอียดที่ดีกว่าแน่นอน

เมื่อวานฟังเพลงจาก ipod ซึ่ง rip จากแท้ และเป็นแผ่นนำเข้า ของผมเอง  ผม rip เป็นไฟล์แบบ Apple Losless ไม่มีการสูญเสีย
แต่น้ามิน น้าเนส ยังบอกเลยว่า เสียงต่างกันกับฟังโดยตรงจากเล่นแผ่น  ว่าแล้วก็ลองเอาแผ่นใส่เข้าไปเพื่อพิสูจน์ รายละเอียดเสียงมาอีกเพียบ

ลองทำ A B Test ดูในรถผมก็ได้ครับน้องวิน  

ถ้าให้เลียงลำดับคุณภาพเสียงตามความชอบของผม ไม่ขออ้างอิงนักวิชาการ เอาเป็นว่าชอบแบบนี้ จริงไม่จริงไปลองฟังกันครับ

แผ่นแท้ นำเข้าทำใน USA เสียงจะดีมากๆ
แผ่นแท้ นำเข้าทำใน Germany เสียงดีมากเช่นกัน แต่ไม่รู้รู้สึกไปเองหรือปล่าวว่า USA จะดีกว่านิดๆ (หูหาเรื่อง ก็เป็นได้)
แผ่นแท้ นำเข้าจากจีน หรือ ฮ่องกง (แต่บันทึกเสียงใน Germany) มีทั้งเพลงฝรั่งเอามารวมใหม่ ร้องใหม่ หรือเพลงจีนเลย
แผ่นแท้ นำเข้าจาก Singapore ก็จัดว่าเสียงอยู่ในเกณฑ์ดี
แผ่นแท้ในไทย มีน้อยค่ายมากที่ทำแล้วเสียงดีครับ  

ว่างๆมา test ในรถผมก็ได้ครับ ยินดี

แผ่น copy ที่ลุงขี้เมาพูดถึง
น้าดนัยไม่ค่อยมีเวลาไปเดินซื้อแผ่นมากนักเพราะงานเยอะ และเป็นนายช่างใหญ่คุมงานอยู่ตาม site งาน และถ้ามีเวลาก็มาอยู่กับพวกเรา มากได้รับความอนุเคราะห์ จากเฮียหั่ง write เพลงให้ฟัง ซึ่งแผ่นของเฮียหั่ง มีการ modify อุปกรณ์การ write มาอย่างดี เรียกว่าทำให้คุณภาพของเสียง ดีกว่าที่พวกเรา write ฟังมากมาย ซึ่งค่า modify อุปกรณ์นั้นก็มหาศาล ผมว่าต้นทุนเหล่านั้นคือต้นทุนวิจัย ของเฮียหั่ง เป็นการทำ Research และทดลอง อย่างหนึ่งของเฮียหั่งด้วยครับ เฮียหั่งแน่นทั้งความรู้ และลองทดสอบจริงๆ เป็นความรู้เชิงวิชาชีพของเฮียหั่ง ซึ่งทำให้เฮียหั่งเป็น Guru ระดับต้นๆ ของประเทศไทยในการ modify เครื่องเสียง

คนทั่วไปคงไม่มีใครลงทุนทำขนาดนั้นครับ แผ่นเฮียหั่งผมจึงขอยกไว้เป็นกรณีพิเศษ

ทั้งนี้ทั้งนั้น หาก system ของเราไม่ดีพอ อาจจะเป็นความแตกต่างตรงนี้ยากขึ้นครับ แต่ถ้าเป็น system ที่ทำมาระดับนึงจะเห็นได้ชัด
อ.นพพร เคยบอกว่า แผ่นแท้ของค่ายเพลงไทย (ไม่ค่อเอ่ยนาม) ฟังดีในชุด mini compo เพราะอัดเสียง มาเกิน ทำให้ฟังในเครื่องเสียงชุดเล็กๆ แล้วออกมาชัดๆ (ฟังเหมือนจะไพเราะแต่จริงๆไม่ใช่)

น้าช้าย เริ่มต้นที่ผมเจอกัน มีแผ่นแท้ ใน กระบะพลาสติก นับแผ่นได้ ส่วนใหญ่จะเป็นแผ่น 90 บาท copy เสียมากกว่า แต่ไปดูตอนนี้สิครับแผ่นเพลงจีนแท้ หลายสิบแผ่น   น้ามินก็เช่นกัน

แล้วน้องวินจะเลือกซื้อแผ่นแบบไหนครับ ?
เพื่อไปฟังใน System

Front : Pioneer P99
Arc Signature serie สองตัว
ลำโพง Micro Precision serie 7

etc. (ล้วนแต่ของดีๆทั้งสิ้น)

Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมที่พึ่งเริ่มจะฟังความต่างออกเพียงนิดหน่อย จึงยังแฮปปี้ที่จะฟังเจ้า ipod มันต่อไป เพราะมันสะดวก และประหยัดดีครับ แต่ความต้องการหาแผ่นแท้เสียงดีๆมาเก็บเข้าคอเลกชั่นมันก็มีมากขึ้นเรื่อยๆ แต่คงต้องค่อยๆเป็นค่อยไปมั้งครับ ดั่งที่เค้าว่ากันไว้ว่า "รู้มาก ฟังออกมาก เสียทรัพย์มาก" ครับ

เป็นสัจธรรมเลยครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/20/10 22:34:56 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว