ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด P80II+Rainbow SAC 265.25+Arc xxk  (อ่าน 40315 ครั้ง)

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ชุด P80II+Rainbow SAC 265.25+Arc xxk
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 02/01/10 00:37:26 »
^
ู^
^
ไอ้ประโยค ศึกษามาเยอะ เพราะ ผ่านมาเยอะเจ็บมาเยอะ ผมว่าคุ้น ๆ นะ เหมือนของลุงขี้เมา ใช่ป่าวอ่ะ  ;D

ช่าย..... ของผมเองอ่ะ แล้วไง ครายมีราย ......  >:( >:( >:( ช่วงนี้งอนน้าลีลา อยู่กันสี่คน ไหงชวนน้ามินขึ้นห้องคนเดียว ใช่ไหมน้ากลม  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/01/10 00:44:15 โดย ลุงขี้เมา »

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: ชุด P80II+Rainbow SAC 265.25+Arc xxk
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 02/01/10 00:43:53 »
อ่ะ ๆ ๆ  โอเค เด๋วคราวหน้าชวนลุงก็ได้ เอาแบบแซนวิช แพ้กคู่ก้อได้แหม......... อิดฉากันจริง 5555  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 02/01/10 07:31:15 »
ผมปายด้วยยยยย จาปายห้อง น้าลีลา
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 02/01/10 07:51:07 »
ช่ายซี้..........ห้องผมมันกลายเป็นโรงแรมแล้วนิ คนเมา กลับบ้านไม่ได้ก็มาค้างงง  55  ;D

เวง พากระทู้ออกทะเลแระตรู  :P
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

aun_sirichai

• ซี4
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 02/02/10 19:14:13 »
ว่าแต่ Amp  ผม เป็นไงบ้างไม่รู้        ใครว่างช่วย Test สภาพให้หน่อย
แล้ว 27 เดือนนี้มา :D chivas กัน อิอิ ;D

• ซี4
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 02/02/10 22:30:00 »
ผลทดสอบ ที่มา http://www.rocketsound.co.th/test_detail.php?pid=120

สินค้าที่ทดสอบ :

RAINBOW SAC265.25

ทุ้มอิ่มแน่นทรงพลัง มิติเสียงเปิดกว้างไกล รายละเอียดที่สดใสพร้อมความราบรื่น 

รายละเอียด :
      ลำโพงกรวยโลหะ ขอบเซอร์ราวน์ยางที่มีคุณภาพดีแต่ค่อนข้างแข็งสักหน่อย ฟังใหม่ๆเสียงทุ้มจะยังไม่แยกน้ำหนักดังเบา เสียงกลางจะยังไม่เปิดโปร่งมากนัก การกระจายเสียงแผ่กว้างแต่ยังออกมาไม่สุด เสียงมีความต่อเนื่องแต่ไม่ลื่นไหล ขาดความราบรื่นกลมกลืนเป็นเนื้อเดียว เสียงแหลมเด่นปริมาณขาดความกังวานและทอดเสียง ขอให้ใช้งานไปสักพักใหญ่ๆ เสียงจะดีขึ้นมากนะครับ เรียกว่าผิดหูผิดตาทีเดียว ลำโพงที่ได้มาลองฟัง ใหม่มากถึงขนาดแกะกล่องมามีกลิ่นยาง เปิดพาสซีฟครอสโอเวอร์ออกมามีกลิ่นน้ำยาเลยทีเดียวเชียว ใช้งานโดยการเปิดเพลงทิ้งไว้ สลับด้วยการฟังบ้างเป็นระยะ ผ่านช่วงเวลาหนึ่งก็เปลี่ยนชุดลองฟัง สลับไปเรื่อยๆรวมเวลาการใช้งานลำโพงคู่นี้อยู่ 200 ชั่วโมง คุณภาพบุคลิกเสียงจึงจะนิ่งสนิทไม่เปลี่ยนแปลง หากจะลองฟังเนื้อหาสาระของลำโพง ควรผ่านการใช้งานมาสัก 70 ชั่วโมงขึ้นไป มีข้อสังเกตที่ว่า ลำโพงที่ดีนั้นต้องเบิร์นอินนาน คุณภาพที่แท้จริงจะปรากฏ

เป็นอีกครั้งหนึ่งที่ก่อนไปพูดคุยเล่าถึงบุคลิกเสียง ต้องแจ้งก่อนว่า การต่อขั้วในพาสซีฟครอสโอเวอร์แบบไหนให้เสียงอย่างไรและเพื่ออะไร เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน เพราะต่อแตกต่างกันนั้น เสียงต่างกันพอสมควรทีเดียวครับ

ขั้วต่อแรก S1 ที่อยู่ในขดลวดขนาดใหญ่ หากเสียบไว้ที่ขั้ว A จะให้เสียงทุ้มกระชับแน่น เสียงกลางโปร่งมีรายละเอียด เสียงทุ้มไม่อิ่มเนื้อขึ้นมาถึงเสียงกลางมากนัก ฟังแบบเอาคุณภาพน้ำหนักเสียง เหมาะสำหรับการติดตั้งดอกเสียงทุ้มไม่หากจากดอกเสียงแหลมมากนัก หากเสียบไปที่ขั้ว B เสียงทุ้มจะอิ่มเนื้อมาถึงย่านกลาง ฟังเสียงกลางอบอุ่นขึ้นจากเนื้อเสียง ลดความโปร่งใสลงหน่อย เหมาะสำหรับการติดตั้งดอกลำโพงห่างกัน

ขั้วต่อ S2 คือขั้วต่อสำหรับเลือกความราบรื่นของเสียงแหลม จะให้เสียงแหลมปลายโด่งเด่นชัด หรือจะราบรื่นกลมกล่อมก็อยู่ที่ขั้วนี้นะครับ หากเสียบที่เลข 2 เสียงแหลมจะเด่นชัด ฟังเอาความสดใส เหมาะสำหรับการติดตั้งดอกเสียงแหลมไกลจากจุดนั่งฟัง หากเสียบที่เลข 3 จะได้เสียงแหลมที่ราบรื่น เหมาะสำหรับติดตั้งเสียงแหลมใกล้ตำแหน่งนั่งฟัง

ขั้วต่อ S3 คือการเลือกปริมาณเสียงแหลม เสียบที่ตัวเลขน้อยเสียงแหลมจะดังมาก หากเสียบขั้วที่ตัวเลขมากขึ้น เสียงแหลมจะลดปริมาณลง เลือกได้ตามความเหมาะสมในการฟังเพลงนะครับ

ขั้วต่อ S4 และ S5 เกี่ยวกับเฟสของเสียงแหลม ปกติจะต่อไว้ที่ 0 องศา ไม่ได้กลับเฟสอะไร หากย้ายไปต่ออีกชุดหนึ่ง จะทำให้เสียงแหลมกลับเฟส เหมาะสำหรับท่านใดที่ชอบเสียงแหลมก้องกังวาน เสียงแหลมไม่ฟ้องตำแหน่งลำโพง

ในการลองฟังต่อดังนี้ครับ S1/A, S2/3, S3/2, S4 และ S5 ต่อปกติครับ 

เสียงที่กว้างเด่นด้วยบรรยากาศ ราวกับนั่งฟังเพลงเมื่อยามที่ฝนตกใหม่ๆ สดใส สะอาดเปี่ยมไปด้วยความเยือกเย็นฟังสบาย ท่วงทำนองของบทเพลงไม่เร่งรีบรุกเร้า บุคลิกเสียงโดยภาพรวมเคล้ากันระหว่างความอบอุ่นมีเนื้อเสียงในย่านต่ำมาถึงกลางความสดใสของเสียงและรายละเอียดจากกลางไปจดปลายแหลม โดยมีความต่อเนื่องกลมกล่อมเป็นตัวเชื่อมหลัก

ท่านใดคิดว่าเสียงกรวยโลหะต้องกระแทกกระทั้น บั่นทอนจิตใจละก็ ต้องเปลี่ยนความคิดกันบ้างพอสมควร เพราะบุคลิกเสียงหลักแม้จะมีกลิ่นไอของกรวยโลหะที่เข้มข้นจริงจังบ้าง แต่มีเนื้อเสียงที่ละมุนละไม แทรกเข้าไปได้อย่างลงตัวชนิดที่เรียกว่าเข้ากันได้ดี เพื่อไม่ให้เสียงในภาพรวมนั้น ออกไปทางกรวยโลหะที่แข็งกระด้าง โดยที่ยังคงคุณลักษณ์ที่เด่นชัดของกรวยโลหะที่ยากนักหากรวยลำโพงใดเสมอเหมือนคือ การถ่ายทอดบรรยากาศ ความใส ความสงัด และรายละเอียดของชิ้นดนตรี

นอกจากบรรยากาศที่โดดเด่นสำหรับลำโพงคู่นี้แล้วนั้น ความต่อเนื่อง มีความราบรื่นที่ไม่ใช่ความราบเรียบ มีความเชื่อมโยงเส้นสายของแต่ละโน้ตเสียง โดยไม่กดให้ทุกเสียงแบบราบเรียบสนิท มีปรากฏให้ได้ยินของน้ำหนักเสียงอันเป็นผลมาจากการแสดงคุณภาพในด้านไดนามิคเสียง เรียกง่ายๆว่า ถ่ายทอดการแยกแยะไดนามิคดังเบาของเสียง ผสมกับความราบรื่นเชื่อมโยงของโน้ตเสียง เป็นน้ำหนักอ่อนแก่ที่ได้อรรถรสของเสียงเพลง โดยไม่ทำให้รู้สึกเข้มข้นกระแทกดุดันจนเกินไป

หากเบิร์นอินกันได้ที่ นอกจากความกลมกลื่นยังมีความกลมกล่อม คือทุกส่วนผสมของเสียงมีความลงตัว เสียงไหนเด่นชัดก็แสดงออกมาให้รับรู้ ในแบบที่ไม่เด่นล้ำเกินไป มีการถ่ายทอดรายละเอียดในระดับที่ดี เสียงไม่คมแข็งเสมือนไม้สักได้น้ำยาเคลือบเพิ่มความเงางามทีเดียว

เสียงทุ้ม มีเนื้อเสียงอิ่มแน่นพอดี กระชับฉับไว ส่งผลให้เสียงทุ้มมีน้ำหนักย้ำเน้นที่ดี มีแรงปะทะชัดเจนเด็ดขาดแต่ไม่คมแข็งกระด้าง แยกน้ำหนักเสียงที่แรงและเบาออกจากกันได้ดีพอสมควร สามารถฟังเสียงทุ้มเอามันส์หรือเอาคุณภาพได้ ข้อดีอีกประการคือเสียงทุ้มไม่คมกระชับขึ้นขอบแข็งห้วนสั้นเหมือนลำโพงกรวยโลหะทั่วๆไป

เสียงกลาง หวานประปรายเคล้าด้วยรายละเอียด อิ่มอุ่นด้วยเนื้อเสียง ผสมกับความโปร่งใสสะอาด ช่วยให้เสียงไม่บาง โดยไม่เข้มข้นหนาจนเกินไป สามารถถ่ายลีลาความหวานในแบบใสๆให้รับรู้ มีความพลิ้วให้สัมผัสได้ เสียงนักร้องค่อนไปทางลึกมีลีลาที่ราบรื่น นำเสนอในแบบที่โปร่งกระจายเสียงออกมาแต่ไม่เด่นชัด เสียงไม่พุ่งออกมา เป็นเสียงกลางที่ค่อยๆนำเสนอด้วยความต่อเนื่อง

เสียงแหลม สะอาดใส กระจายรายละเอียดออกมาได้ดี มีความกังวานจดปรายเสียง มีความเยือนเย็นฟังสบาย ไม่แข็งกระด้างระคายหู รับรู้ได้ทั้งแรงกระทบรวมไปถึงความกังวานที่สามารถสัมผัสได้ เสียงเครื่องดนตรีประเภทเคาะสามารถแสดงออกมาได้อย่างชัด แม้เสียงแหลมจะไม่อุดมไปด้วยเนื้อเสียงที่ละมุนละไม แต่ก็ไม่ทำให้เสียงแหลมบาง พุ่งจัดอย่างแน่นอน

มิติเวทีเสียง กว้างใหญ่โอบล้อม แต่ละโน้ตเสียงลอยเด่น แสดงตำแหน่งแห่งที่ของชิ้นดนตรีได้ดีมาก มีการกอดกลุ่มโฟกัสชัดเจน ไม่เข้มข้นอับทึกเด่นอยู่ตรงกลาง มีการกระจายตัวอย่างเหมาะสม ช่องว่างระหว่างโน้ตเสียงดี บรรยากาศโดยรวมเน้นไปที่ความกว้าง สะอาดใส มีความต่อเนื่อง ด้านตื้นลึกสามารถแยกแยะออกจากกันได้ดี เด่นตรงสามารถแสดงบรรยากาศในด้านลึกให้รับรู้ถึงเสียงก้องกังวานจากด้านลึกในมิติเสียง

เลือกฟร้อนท์ที่เสียงทุ้มไม่อิ่มอวบใหญ่จนเกินไป หากเลือกฟร้อนท์ที่เด่นเนื้อเสียง เพาเวอร์แอมป์ควรมีเสียงที่ค่อนไปทางกระชับชัดเจนไร้การเติมแต่ง เหมาะสมที่สุดกับชุดที่ออกไปทางหวานใส เสียงแหลมจากฟร้อนท์มีความละเอียดและมีการกระจายเสียงที่เป็นละอองย่อยได้ดี หากได้ใช้งานกับเพาเวอร์แอมป์ RAINBOW จะเข้ากันได้เป็นอย่างดี เพาเวอร์แอมป์ที่มีกำลังขับ 4 แชนแนล สามารถต่อใช้งานแบบไบแอมป์ได้ทันที เป็นลำโพงที่ให้รายละเอียด ความไพเราะเหมาะสมกับคำว่าไฮเอนด์ ใช้งานฟังเพลงได้คุณภาพที่ยาวนานคุ้มราคามาก     

• ซี4
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 02/02/10 22:35:11 »
บทความดีๆ ครับ ที่มา http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=88026

การติดตั้งที่ดี ส่งผลต่อการใช้งานอุปกรณ์เสริมครับ ติดตั้งยิ่งดีมากอุปกรณ์เสริมยิ่งส่งผลมาก เปลี่ยนแปลงขึ้นลงผกผันไปตามๆกันนะครับ

ติดตั้งที่ว่าดี สายไฟควรเดินไปกลับจากขั้วแบตฯมาที่อุปกรณ์ ทั้งเส้นบวกและลบ เรียงทิศทางอย่างถูกต้องตามตัวอักษร ขั้วบวกอ่านจากแบบฯไล่ไปที่อุปกรณ์ ขั้วลบอ่านจากอุปกรณ์กลับไปแบตฯ ควรมีการเพิ่มสายกราวน์สักเส้น จากตัวถังอุปกรณ์ เชื่อมโยงไปที่ตัวถังรถ สายกราวน์นี้ควรสั้นที่สุดนะครับ สายกราวน์นี้คนละเส้นกับสายไฟลบเช่นกัน ลองทำดูนะครับ ลองมาหลายสิบคันแล้ว ไม่มีเสียงรบกวนแต่อย่างใด ส่งผลต่อความสงัด ช่องว่างช่องไฟด้วยะครับ เมื่อใส่คาปาซิเตอร์จะยิ่งเห็นผลสูงสุด

สำหรับการติดตั้งลำโพงและเพาเวอร์แอมป์ มีแนะนำไปบ้างตามกระทู้อื่นๆแล้ว ควรพิถีพิถันด้วยนะครับ

เพิ่มเติมสักนิด เพิ่มสายไฟสักเส้น จากไดชาจต์ขั้วบวกไปขั้วบวกแบตฯ สายไฟที่ขั้วลบของแบตฯลงไปที่ตัวถังรถ เป็นการเพิ่มทางเดินไฟ ช่วยให้เสียงนิ่งมีพลังสงัดขึ้นเยอะเลยนะครับ ทุ้มบวมๆกระชับขึ้นทันตาเห็นทีเดียว

เมื่อได้ความตามนั้น เส้นสายมีคุณภาพมิใช่ของแถมแล้ว การใส่คาปาติเเตอร์ส่งผลต่อเสียงแน่นอนครับ รวมถึงยี่ห้อและขนาดของคาปาซิเตอร์ก็ส่งผลต่อเสียงเช่นเดียวกัน

คาปาซิเตอร์ใช้ของดีมีคุณภาพ ความจุเต็มจำนวน ล้านไมโครฟารัดคือล้านไม่อย่างนั้นก็ใกล้เคียง คาปาซิเตอร์ราคาถูกมักจะมีค่าผิดพลาดทางความจุน้อยกว่าที่ระบุเอาไว้มาก สังเกตไม่ยาก น้ำหนักเบา เหมือนข้างในมันกลวง นอกจากนั้นยังเกี่ยวกับค่าการเก็บและคายประจุ ของคุณภาพดีเก็บเร็วจ่ายเร็ว ไฟไม่อั้น เสียงมักไม่อั้นหุบตาม หากคุณภาพไม่ดีคายประจูช้า เสียงเฉื่อย

ปกติค่าความจุที่มากไมโครฟารัดมักจะส่งผลต่อค่าการคายประจุครับ ความจุมากค่าช้า เหมือนคนตัวใหญ่เคลื่อนไหวช้า ความจุน้อยจ่ายกระแสรวดเร็ว หลักนี้ใช้ได้ทั่วๆไปยกเว้น คาปาซิเตอร์ความจุต่ำๆหลายๆตัวมาต่อขนานกันเพื่อให้ได้ความจุที่สุงขึ้น ประเภทเรียงกันเป็นแถวทหารนั่นแหละครับ แม้ความจุมากก็สามารถจ่ายกระแสได้รวดเร็วทีเดียว อีกประเภทที่มีความจุมากและจ่ายกระแสได้รวดเร็วคือ คาปาซิเตอร์ที่มีคุณภาพดี ใช้วัสดุคุณภาพดี ราคาก็มักแพงตามไปด้วย

การเลือกค่าความจุควรเลือกให้เหมาะสมกับการใช้งานนะครับ ชุดเครื่องเสียงใดอุปกรณ์นั้นๆมีเสียงสดคมไวเกินไป เลือกความจุมากสักหน่อย แต่เอาที่จ่ายกระแสไวๆ เพื่อท่วงดุลเสียงและไทมมิ่ง เสียงก็ออกมากลมกล่อมพอดีกัน ชุดเครื่องเสียงใดอิ่มหนาช้าเป็นทนเดิม เลือกความจุไม่มาก หรือจะมากแต่พ่วงกันหลายตัวก็ทำได้ เพื่อให้เสียงมีความกระชับ แรงปะทะชัดเจนขึ้น

โดยทั่วๆไปฟร้อนท์ก็ไม่ควรเกินหลักหมื่นไมโครฟารัด เพาเวอร์แอมป์ขับกลางแหลมควรอยู่ที่ ระดับแสนไมโครฟารัด เพาเวอร์แอมป์ขับซับฯระดับล้านฟารัดก็พอแล้ว แต่ขอให้มีคุณภาพดีสักหน่อยนะครับ   

ก่อนไปที่ยี่ห้อที่มีความแตกต่างแน่นอนของบุคลิกเสียง ขออธิบายถึงการต่อใช้งานกันสักหน่อยนะครับ ประเภทคาปาซิเตอร์ตัวเดียวต่อพ่วงมันทั้งชุดนี่ไม่เอานะครับ ได้ใช้แต่ไม่ได้คุณภาพแน่นอน แถมดึงไฟกันเองอีก เสียงแย่ลงเมื่อเทียบกับไม่ใส่

คาปาซิเตอร์จากการใช้งานลองเล่นลองฟังของผม ต่อใช้งานหลักๆได้ 2 รูปแบบคือ แบบแรกไฟขั้วบวกและไฟขั้วลบมากจากแบตฯ มาต่อเข้าที่ขั้วบวกและขั้วลบที่คาปาซิเตอร์ จากขั้วบวกและขั้วลบของคาปาซิเตอร์ให้จั้มสายไปเข้าอุปกรณ์เครื่องเสียง มีข้อแม้เล็กน้อยว่า สายไฟช่วงนี้ต้องสั้นที่สุด ไม่เกินฟุตนึงดีสุดๆครับ

การต่อแบบแรกนั้น ได้น้ำหนักย้ำเน้นของเสียง นิ่งแน่นหนัก กระแทกกระทั้นดีเหลือหลาย จังหวะท่วงทำนองดำเนินไปอย่างมั่นคง โฟกัสชิ้นดนตรีชัดเจน กลุ่มก้อนตรงกลางดี ตึ้นลึกแยกแยะเหมาะสม แต่วงจะไม่กว้าง รายละเอียดจะไม่หลุดลอยโปร่งมาสดใส เสียงติดไปทางช้าเล็กน้อย

มาถึงการต่ออีกรูปแบบหนึ่ง คือต่อสายไฟขั้วบวกและลบมาจากแบตฯตรงเข้าไปที่ขั้วไฟของอุปกรณ์เครื่องเสียง จากนั้นให้ต่อสายไฟจากขั้วบวกและขั้วลบของคาปาซิเตอร์ มาจั้มกันที่ขั้วไฟของอุปรณ์นั้นอีกที จะมีสายไฟออกจากคาปาซิเตอร์เพียง 2 เส้นเท่านั้น

การต่อแบบที่ 2 นี้ น้ำหนักย้ำเน้นไม่เด่นนัก เสียงไม่โฟกัสย้ำเน้นตรงกลาง แผ่ออกไปด้านกว้าง ขยายวง ขยายเวที ขยายสัดส่วน เด่นแรงปะทะกับมิติด้านกว้าง รายละเอียดเสียงโปร่งกระจายหลุดลอยออกมาอย่างเปิดเผย สดใส น่าตื่นเต้น ทุ้มกระชับแต่บางเบาไม่ค่อยมีน้ำหนัก เสียงค่อนไปทางเร็ว บทเพลงกระชับชัดเจน

การต่ออีกแบบที่ผมไม่พูดถึงคือ การเดินสายไฟบวกจากแบตฯมาเข้าขั้วบวกที่คาปาซิเตอร์ จากขั้วบวกคาปาซิเตอร์ไปเข้าขั้วบวกของอุปกรณ์ แต่ขั้วลบของคาปาซิเตอร์เดินสายไฟไปแตะกับตัวถังรถ ต่อแบบนี้ใช้คาปาซิเตอร์ไม่ถึงครึ่งของคุณภาพเต็ม ได้คุณลักษณ์ตามการต่อทั้ง 2 แบบที่ผมแนะนำไป แต่ได้มาอย่างละ 20% ไม่เต็มที่เต็มเม็ดเต็มหน่วยตามแบบใดแบบหนึ่ง บางครั้งเสียงแย่ลงไปก็มี บางท่านบอกว่าใส่แล้วดีไม่คุ้มสตางค์ บางท่านก็ว่าดีแล้ว แต่เชื่อหรือไม่ว่า ดีได้กว่านั้นอีกมาก

การต่อควรใช้ขั้วต่อประเภทหางปลาคุณภาพดี ส่งผลต่อบุคลิกเสียงเช่นกัน เลี่ยงการบัดกรีจะดีมาก ใช้ท่อหดและหล่อกาวอีพ็อกซี่ช่วยเรื่องความปลอดภัยและทนทานสักหน่อย ติดตั้งบนไม้ เลี่ยงโลหะหรือพรมได้จะดีมาก แล้วไม่ต้องเอาผ้าอะไรมาห่อนะครับ เสียงอับทึบแย่เข้าไปอีก การเชื่อมต่อการขันแน่นมากเกินความดี เสียงแข็งกระด้าง ขาดความกังวานและหางเสียง ขันให้แน่นตึงมีพอดีมีความปลอดภัยก็พอนะครับ 

MONSTER รุ่นเก่าเสียงอิ่มเนื้อ ทุ้มใหญ่อวบอิ่ม เนื้อเสียงหน้าเข้ม รุ่นใหม่เสียงเข้มข้น กระชับหนักแน่น ไดนามิคดีขึ้น เสียงอวบใหญ่และเนื้อเสียงลดลงเล็กน้อย

EFX กระชับ แรงปะทะชัดเจน วงกว้าง รายละเอียดหลุดลอยเด่นชัด ท่านใดชอบรายละเอียดเสียงลอยเด่นๆ กับมิติเสียงด้านกว้าง ไม่ผิดหวัง

PHONIX GOLD หวานติดไปทางช้านิดหน่อยเพียงน้อยนิดพอเป็นความกลมกล่อม เนื้อเสียงกระชับ สดใสสะอาด ความต่อเนื่องของเสียงดี บุคลิกอยู่ระหว่างกลางของ 2 ยี่ห้อที่กล่าวไป

PRISM คล้าย PHOENIX GOLD แต่เสียงติดไปทางช้าอีกเล็กน้อย ฟังเพลงร้องได้ความไพเราะมาก ไม่กระชับมุทะลุดุดันมากมายนัก ไดนามิคแรงปะทะมีเพียงพอแต่ไม่ย้ำให้เด็ดขาด ความต่อเรนื่อง ลื่นไหล ความกังวานถือได้ว่าเป็นจุดคุ้มสตางค์

ARC AUDIO ผสมเนื้อเสียงกับความใสเข้าไปอย่างเหมาะสม โน้ตเสียงมีเนื้อเสียงพอสมควร อยู่กับอย่างคลายตัวไม่อัดแน่นเข้มข้นนัก วงกว้างลึกสมดุล ฟังเพลงได้หลากหลายแนว ไดนามิคเร้นจ์กว้าง ตอบสนองความถี่ได้ทุ้มไปจรดปลายแหลม เสียงกว้างฟังสบายไม่อึดอัด

HELIX เหมือน ARC แต่เพิ่มความใส ใส่ความกระชับ เติมรายละเอียด มีแรงปะทะ เสียงเก็บตัวไว ปราดเปรียวไม่เน้นความกังวานมากนัก หางเสียงมีไม่สั้นห้วน เหมาะสำหรับชุดที่ต้องการความกระชับและรายละเอียดของเสียงใสๆ

MUNDORF ฟังจากคำบอกเล่าของคนรู้จัก บอกมากว่า มีเนื้อเสียง อิ่มแน่น มีความละเมียดละไมสูง เสียงแหลมไม่หดหาย ลดความหยาบกระด้างของเสียงลงไปได้มาก เอาไว้ได้ฟังกับหูลองเล่นกับมือจะมาแนะนำเพิ่มนะครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมานั้น ให้คุณลองพิจารณาดูว่า จะเล่นอุปกรณ์เสริมจำพวกคาปาซิเตอร์อย่างไร ทำอย่างไรให้ได้คุณภาพสูงสุด ชุดเครื่องเสียงที่มีนั้น พร้อมจะเล่มอุปกรณ์เสริมหรือยัง สุดท้ายที่กล่าวมาทั้งหมดนั้นอยากแนะนำที่สุดว่า

เปลี่ยนแบตฯก่อนนะครับ แบตฯความจุ 45แอมป์ต่ำเกินไป เปลี่ยนใหม่ใช้ของ BELIDEN เอารุ่นที่ผลิตมาสำหรับออดิโอ แบตฯใหม่เสียงอั้น กระชับสั้น แหลมแห้ง ให้เบิร์นสักเดือนนึงนะครับ

พิมพ์ผิดตกหล่อนขออภัยครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 02/03/10 07:49:22 »
ใช่ตัว arc ตัวสีฟ้าป่าวครับ   เมื่อวานนั่งฟังอยู่ เสียงดีเลยอ่ะ  ขับอะไรก็ฟังดีไปหมด  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 02/03/10 07:55:34 »
น่านดิ ตัวสีฟ้าป่าวอ่ะ เด่นสะดุดตาอย่างแรง ยิ่งพอฟังแล้ว จะอุ๊บอิ๊บกลับไปลงรถตัวเอง ก็เกรงใจเจ้าของ เด๋วจะโดนบ้องเอา....

แต่เสียงดีอ่ะ กำลังแรง ชอบ ๆ  :D :D

• ซี4
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 02/03/10 14:57:25 »
ใช่ตัว arc ตัวสีฟ้าป่าวครับ   เมื่อวานนั่งฟังอยู่ เสียงดีเลยอ่ะ  ขับอะไรก็ฟังดีไปหมด  :)
น่านดิ ตัวสีฟ้าป่าวอ่ะ เด่นสะดุดตาอย่างแรง ยิ่งพอฟังแล้ว จะอุ๊บอิ๊บกลับไปลงรถตัวเอง ก็เกรงใจเจ้าของ เด๋วจะโดนบ้องเอา....

แต่เสียงดีอ่ะ กำลังแรง ชอบ ๆ  :D :D

ใช้ครับ Arc ของผมเอง ว่าแต่ ได้ลองต่อกับ Rainbow SAC + ID10 หรือเปล่าครับ เสียงเป็นไงบ้างครับ
วันอาทิตย์ ถ้าไม่ติดอะไร ผมจะเอารถ ไปตีตู้ กับ Sub IDQ12 และเหมือนเดิม ทิ้งไว้ที่ร้านก่อน ให้ น้าๆ ลองต่อคู่กับ amp arc เล่น และ 27 นี้ค่อยเอาไปลงรถจริง

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 02/04/10 07:30:20 »
ไม่ต้องลองต่อก็รู้ว่าเสียงดี Rainbow เนี่ยลำโพงครูพวกผมทั้ง แก๊งเลย ในห้องลอง เราฟัง xxk กับ rainbow บ่อยๆ แอมป์สีฟ้าของน้า รับรอง จับกับ SAC สุโค่ยแน่ๆ กำลังดีมาก
SAC ก็ mid bass ดีด้วยครับ แหลมก็ได้ระยิบระยับเหมือน SLC
เฮียนพจูน นะ  เสียงไม่ดีคันนี้ แจกฟรี leo profi หนึ่งแพค  ;D

ผมจำไม่ได้ว่าน้า เลือกสายหรือยัง แต่ system ระดับนี้  สายลำโพง ใส่ psi ไปเลยจะได้ไม่ต้องรื้อ

สายสัญญาณ​ มีให้หลายตัว ราคาก็ลดหลั่นกันไป ลองๆดูครับ  แต่พวกผมใช้ psi กันครับ และพวกเพื่อนๆที่ยังไม่ใช้ ก็จะมาใช้ psi เช่นกัน
อ้อ รถน้ามิน ใช้ efx เสียงดีนะ ลองฟังได้  ;)   

อยากฟังรถคันนี้จริงๆ ท่าทางจะสุด

• ซี4
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 02/04/10 10:52:25 »
ไม่ต้องลองต่อก็รู้ว่าเสียงดี Rainbow เนี่ยลำโพงครูพวกผมทั้ง แก๊งเลย ในห้องลอง เราฟัง xxk กับ rainbow บ่อยๆ แอมป์สีฟ้าของน้า รับรอง จับกับ SAC สุโค่ยแน่ๆ กำลังดีมาก
SAC ก็ mid bass ดีด้วยครับ แหลมก็ได้ระยิบระยับเหมือน SLC
เฮียนพจูน นะ  เสียงไม่ดีคันนี้ แจกฟรี leo profi หนึ่งแพค  ;D

ผมจำไม่ได้ว่าน้า เลือกสายหรือยัง แต่ system ระดับนี้  สายลำโพง ใส่ psi ไปเลยจะได้ไม่ต้องรื้อ

สายสัญญาณ​ มีให้หลายตัว ราคาก็ลดหลั่นกันไป ลองๆดูครับ  แต่พวกผมใช้ psi กันครับ และพวกเพื่อนๆที่ยังไม่ใช้ ก็จะมาใช้ psi เช่นกัน
อ้อ รถน้ามิน ใช้ efx เสียงดีนะ ลองฟังได้  ;)   

อยากฟังรถคันนี้จริงๆ ท่าทางจะสุด

งบที่คุยกับทางร้านไว้ครับ คือ ผมจะเอาไปจ่ายที่ร้าน 50,000 บาท  (หมดตัวแล้วคร๊าบ) ให้ทางร้านจัดการให้ทั้งหมดครับ โดยยึดในส่วนต่างๆ ตาม post ไปครับ
                               หลักการ(โอโห โคต........ร ดูดี)   1. ทางร้านต้องได้กำไรครับ
                                                                     2. อุปกรณ์ หลักก็ตามที่ Post ครับ
                                                                     3.  เรื่องการติดตั้ง คงเป็น เทคนิค เล็กๆ น้อยๆ ครับ เช่น การ damp เสา A การเจา port เสา A, การเดินสาย Main +- ไปที่อุปกรณ์ หลัก 2 din + Amp,  การตีแผงประตู ฯลฯ แล้วแต่ ทางร้านครับ (อยากโชว์ เครื่องเสียง .........หมายถึง ที่เกิดจากการฟังครับ (ไม่เน้นโชว์ ซาวด์)
                                                                     4. ในส่วนของ  สายสัญญาณ และสายลำโพง ก็ตามงบ ครับ ถ้างบเหลือก็ใส่ไป เพิ่มครับ คือ ผมจ่ายไปเลย 50,000 บาท (งานเหมาครับ) ไม่จ่ายเพิ่ม และไปเอาเงินทอน ครับ
                          สรุป          ร้านได้กำไร ผมได้งานดี ก็ Ok แล้วครับ
                                  ที่เหลือ ก็ Chivas Chivas และก็ Chivas ครับ สรุป :D :D :D :D :D :D :D อย่างเดียว

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 02/04/10 12:09:27 »
อืม แบบนี้ ก็ดีไปอีกแบบเนอะ ไม่ต้องปวดหัว  :)

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 02/04/10 15:04:10 »
ชอบครับชอบมาก น้อยคนครับที่คิดแบบนี้

สมัยนี้ต้อง อินเทรน อ่านมาก รู้มาก หา ข้อมูลเยอะ แต่ลืม ค้นหาตัวเอง ลืมให้เวลานานๆ กับการลองจริง ฟังจริง ชอบจริง

แล้วที่สำคัญ ไม่ให้เวลา และความสำคัญ กับงานติดตั้ง งานจูนนิ่ง

สุดท้าย เปลี่ยนของ เปลี่ยนร้าน ...... จนที่สุดก็ เปลี่ยนไป ........... เลิกเล่นดีกว่า

ผมก็เคยเป็นแบบนี้ เหมือนกันครับ