ผู้เขียน หัวข้อ: Performance Black Magic BM 100.4  (อ่าน 18844 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Performance Black Magic BM 100.4
« เมื่อ: 02/01/10 00:11:11 »
วันนี้ได้ลองฟังแอมป์ตัวนี้ ครับ เสียงดีเอาเรื่องเลย ลองกับลำโพงในตู้ร้านหลายๆคู่ เสียงออกมา ผมพอใจ

ราคาดี ไม่ถึงหมื่นบาท

หน้าตา ดึงดูดใจ

รายละเอียดเสียง ดี

ฟังเพลง Pop ETC แคลเลอรี่ บลา บลา  สุโค่ยยย

ฟังเพลงร้อง จีน่า ล๊อดวิค ก็หวาน รายละเอียดเสียงที่ได้ เทียบกับราคา ฟังแล้วอึ้ง

หน้าตาแบบนี้ครับ ขออนุญาต นำลิงค์จาก caraudioonline มาให้อ่านกันครั บ

http://www.caraudioonline.net/content/view.asp?MenuID=4&ContentID=1535

เดี๋ยวให้เพื่อนๆ มาอธิบายให้ฟังต่อ วันนี้ขอนอนก่อน Good night ครับ
หลับฝันดี วันนี้ฟังแต่เพลงเพราะๆ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/01/10 06:46:16 โดย qualityteam »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: Performance Black Magic BM 100.4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02/01/10 00:12:12 »
เสียงดีครับ ยืนยัน  แทบอยากจะถอดแอมเดิมออก  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

kamol

• ซี5
Re: Performance Black Magic BM 100.4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/01/10 00:13:44 »
น้าเดี๋ยวว่างๆ จะลองเอาไปต่อ ขับ RA Reference ดู ท่าทางจะแจ่ม  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/01/10 00:19:51 »
น้าเดี๋ยวว่างๆ จะลองเอาไปต่อ ขับ RA Reference ดู ท่าทางจะแจ่ม  :)

ดีๆ ครับ อยากลองฟังกะ RA เหมือนกัน ว่าแต่น้ากะจะขาย RA ผมให้ได้เลยใช่มั้ยครับ แค่ได้นั่งฟังรถน้าวันนี้ก็หลอกหลอนแทบแย่เลย อยากจะปิดหูไม่ฟังก็ไม่ได้ ก็เสียงมันดีอะครับ  ;D ;D ;D ;D
รถผม เพราะแล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/01/10 00:21:54 »
เดี๋ยววันหน้ามาลองฟังแอมป์ตัวนี้กันใหม่ดีกว่าครับ มากันหลายๆ คน แล้วถามความเห็นน้าๆ แต่ะคนว่าเป็นยังไง ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/01/10 00:39:41 »
น้ากลมเรา ขยันดีแฮะ ..... อย่าลืมขยัน หาปลาโอเผือกให้ด้วยนะ ซับโนเดด ก็ด้ายยยยย  ;D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/01/10 08:05:00 »

อยากฟัง RA บ้างจัง...ไม่แน่เสาร์นี้อาจจะแวะไปร้าน แก้งานอะไรนิดหน่อย..

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/01/10 08:17:18 »
น้าไลท์ ระวังโดนพิษ RA นะ พิษชนิดนี้หายาแก้คันได้ยากมาก ไม่เชื่อลองถาม น้า Minny ได้ ซึ่งโดนพิษ RA เต็ม ๆ  ทุกวันนี้ก็ยังคัน ๆ  หายาแก้ยังไม่ได้ด้วย

ขึ้นรถน้ากลมทีไร น้า minny จะชักดิ้นชักงอ วันนั้นไล่ให้ไปนั่งด้านเบาะหน้า น้า Minny ค้อนผมขวับ ๆ  5555   ;D ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/01/10 09:20:25 »
น้าไลท์ ระวังโดนพิษ RA นะ พิษชนิดนี้หายาแก้คันได้ยากมาก ไม่เชื่อลองถาม น้า Minny ได้ ซึ่งโดนพิษ RA เต็ม ๆ  ทุกวันนี้ก็ยังคัน ๆ  หายาแก้ยังไม่ได้ด้วย

ขึ้นรถน้ากลมทีไร น้า minny จะชักดิ้นชักงอ วันนั้นไล่ให้ไปนั่งด้านเบาะหน้า น้า Minny ค้อนผมขวับ ๆ  5555   ;D ;D

ผมฟังหอย 3 มายังคันเลยครับ..แต่เห็นราคาแล้ว..คงต้องปล่อยให้มันคันต่อไปก่อน.. ;D ;D ;D

ผมว่าน้า มินนี่ ต้องแก้คันช่วงโบนัสออกแน่เลยเห็นว่าโบนัสออกเดือนนี้ด้วย...ใช่ป่ะครับน้ามินนี่.. :)

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/01/10 09:28:36 »
มายืนยันด้วยคน Amp ตัวนี้มีความสงัด จังหวะจะโคนดี ให้อารมณ์ได้ตามเพลงทั้งมันๆ และเพลงร้อง ยิ่งเมื่อดูที่ราคาแล้ว คุ้มค่ามากๆ ครับ  มันเข้ากับ morel dotech ได้ดีมากด้วยครับ  ;D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/01/10 09:35:57 »
แอมป์ตัวนี้ ถ้าต้องการมันส์แบบสุดขั้วก็ไป DR เสียงจะออกสดชัด มิดเบสดีมาก ออกมาเป็นลูกๆ เลย
ถ้าต้องการมันส์แบบมีคุณภาพด้วย และฟังได้หลากหลายแนวก็จัดคู่กันกับ Rainbow SAC ครับ
ถ้าต้องการแบบลื่นไหลต่อเนื่อง หวานๆ ก็จับกับ Morel Dotech และถ้าจับกับ Morel Hybrid ก็จะหวาน ละเมียดละไม และสงบเสงี่ยมขึ้นไปอีกครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/01/10 09:49:46 »
แอมป์ตัวนี้ ถ้าต้องการมันส์แบบสุดขั้วก็ไป DR เสียงจะออกสดชัด มิดเบสดีมาก ออกมาเป็นลูกๆ เลย
ถ้าต้องการมันส์แบบมีคุณภาพด้วย และฟังได้หลากหลายแนวก็จัดคู่กันกับ Rainbow SAC ครับ
ถ้าต้องการแบบลื่นไหลต่อเนื่อง หวานๆ ก็จับกับ Morel Dotech และถ้าจับกับ Morel Hybrid ก็จะหวาน ละเมียดละไม และสงบเสงี่ยมขึ้นไปอีกครับ

นั่นแหละครับ การ Matching อุปกรณ์ สุดยอดการเลือกใช้อุปกรณ์ และการจัดสรรงบประมาณ Amp บุคลิกอย่าง ลำโพงอย่าง ฟร้อน์อย่าง รวมกันแล้วเกิดอะไรขึ้น

ก้าวใหม่ ของการเลือกเครื่องเสียง เลือกจริง ลองจริง ฟังจริง กับ เพลงจริงๆ ดีกว่ากันเยอะครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/01/10 10:17:19 โดย ลุงขี้เมา »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/01/10 10:07:50 »
เลือกจริง ลองจริง ฟังจริง กับ เพลงจริงๆ   ประโยคนี้ชอบมากเลยครับ :-* :-*
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/01/10 10:21:11 »

ผมฟังหอย 3 มายังคันเลยครับ..แต่เห็นราคาแล้ว..คงต้องปล่อยให้มันคันต่อไปก่อน.. ;D ;D ;D

[/quote]

น้า light ครับ ผมตอบไว้เป็นทางเลือก หากคิดจะ upgrade ในอนาคตนะครับ

หอยสาม ที่ อ.นพพร เคยจัดชุด  (ท่านเป็นตัวแทนนำเข้าลำโพง Micro Precision โดยตรง นะครับไม่ใช่ของหิ้ว) มักจะใช้ วูฟเฟอร์ 3 และ ทวิตเตอร์ ของ รุ่นใหญ่กว่าคือ รุ่น 5 ครับ ผมได้ยินมาว่าลงในรถแล้วเสียงดีมาก

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องเลือก amp ให้สมน้ำสมเนื้อกันด้วยครับ  ผมลองขับด้วย XXK 4050 v.2 รู้สึกว่า ถ้าได้แอมป์ดีกว่านี้ เสียงคงไปได้มากกว่านี้  ถ้าผมจำไม่ผิด หอย จะสี่หมื่นต้นๆ นะครับ สำหรับ 2 ทาง  

แต่ถ้าเพิ่มเงินอีก เกือบๆหมื่นบาท จะได้ RA Reference 3 ทาง  ซึ่งอ.นพพร เป็นผู้นำเข้าเช่นกัน

ตอนนี้ผมใช้ XXK 4050 v.2 สองตัว ขับลำโพงชุดนี้อยู่ครับ

ผลที่ได้ออกมา เสียงผมพอใจมาก เพื่อนๆหลายคนลงความเห็นว่าเสียงใช้ได้เช่นกัน  เรียกว่าผมเองไม่อยากเชื่อเหมือนกันว่า xxk จะทำได้ดีขนาดนี้ ทำให้ผมไม่ต้องลงเงินก้อนใหญ่ ทั้งลำโพง ทั้งแอมป์ในคราวเดียวกัน   ก็พอมีเวลาเก็บเงินอีกสักพัก

แต่อ.นพพร ยังบอกว่า เสียงยังไปได้อีกเยอะ ถ้าขับกับแอมป์ที่กำลังดีกว่านี้  ซึ่งผมมองไปที่ Arc 4100 Signature ครับเพราะหลงรัก แอมป์ Arc เสียแล้วครับ

ว่างๆ ถ้าได้เจอกัน ลองฟัง RA ในรถผมได้ครับ เผื่อจะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/01/10 10:48:35 โดย kamol »

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/01/10 10:43:50 »
ซึ่งผมมองไปที่ Arc 4100 Signature ครับเพราะหลงรัก แอมป์ Arc เสียแล้วครับ

อิ๊อิ๊........เตรียมกระชอน ช้อนดีกว่า อม XXk แกล้งใครบางคน เอิ้ก ๆ  ;D