ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใช่ ID10 มีซับตัวไหนน่าเล่นอีกบ้าง ในราคาและคุณภาพเดียวกัน  (อ่าน 23907 ครั้ง)

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ซัฟของน้าไลท์ใช้ของ MA ซึ่งน่าจะเหมาะกับแนวเพลงสนุกสนานยิ่งมาบวกกับแอมป์ที่เป็น class d
จึงทำให้รายละเอียดที่ได้ยังไม่ค่อยสมบุรณ์  ส่วนตู้นั้นไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะทำมาดีทีเดียว
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ก่อนจะเปลี่ยน   ผมว่าน้าไลท์จูนใหม่ดูก่อนนะครับ อาจจะไม่ต้องเีสียตังค์เลยก้อได้. ถ้ายังไม่ดีอาจจะเกิดจากหลายๆสาเหตุอะ

1.ซับไม่ดี
2.แอมป์ไม่ดี
3.ตู้ไม่ดี

แต่ต้องหลังจากลองจูนดูแล้วนะครับ..อิอิ ผิดคอนเซ็ปยุ นะเนี่ย..ช่วงนี้ควบหลายตำแหน่ง เริ่มงงๆๆ

จะโดนปลดจากประธานเชียร์ไหมเนี่ย. :-\

ว่าจะจูนใหม่อีกทีครับ..ยังไม่ได้ฟังเพลงแบบจริงจังเลย  ออกจากร้านมาวันนี้ รถดันมีปัญหาอีก..+ โชคร้ายอีกเล็กน้อย..

ต้องรออีก 1 อาทิตย์

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
ค่อยๆจูนครับ ใจเย็นๆ เอารถมาให้เพื่อนๆช่วยกันฟัง. จะได้รู้ปัญหา แต่ยังงัยก้อตาม ตอนมาให้พวกเราฟัง

เตรียมเงินมาด้วยซัก 30,000 นะครับ ปัญหาจะได้เบาบางลง.. ;D :o :o
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Admin

• Administrator
  • ซี5
ค่อยสมกับตำแหน่งประธานหน่อย ;D ;D :D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ค่อยๆจูนครับ ใจเย็นๆ เอารถมาให้เพื่อนๆช่วยกันฟัง. จะได้รู้ปัญหา แต่ยังงัยก้อตาม ตอนมาให้พวกเราฟัง

เตรียมเงินมาด้วยซัก 30,000 นะครับ ปัญหาจะได้เบาบางลง..     ;D :o :o

จ๊ากกก.... rep เมื่อกี้คำแนะนำจากประธานหอย

เจอ rep นี้คำแนะนำจากประธานยุ..

ไม่ไหวแล้วครับน้า..ฆ่าผมเลยดีกว่า  :'(

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
เตรียมเงินมาด้วยซัก 30,000 นะครับ ปัญหาจะได้เบาบางลง..   

อ่า.....ใช่เลยครับ
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5

เตรียมเงินมาด้วยซัก 30,000 นะครับ ปัญหาจะได้เบาบางลง.. ;D :o :o

นั่นๆ นอกจากเป็นประธาน แล้ว ยังรับจ๊อบ เป็นพระเอกหนังพิศาลอีก ตบลูบ ตบ.... แล้วลูบ.... 555  ;D

NeS

• ซี5
เตรียมเงินมาด้วยซัก 30,000 นะครับ ปัญหาจะได้เบาบางลง..   

30,000 ได้ RA วูฟเฟอร์กับแหลม

ขาย SLC ได้ RA Midrange

อ่า.....ใช่เลยครับ

โย่วๆๆๆๆ  :o :o

เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
ทู้ไปไกลแล้ว...

กลับเข้าทางก่อนดีกว่า..

แล้วถ้าแอมป์คลาส D ขับโหลดที่ 1 โอห์มได้

เล่น ID10 ตัว D4 หรือ D2 ดีครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
D2 ครับ เผื่ออนาคต ไม่ชอบใจ Amp เดิม ขยัยขยายได้ง่ายกว่าครับผม  ;D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
D2 ครับ เผื่ออนาคต ไม่ชอบใจ Amp เดิม ขยัยขยายได้ง่ายกว่าครับผม  ;D

D2 เป็นว๊อยซ์คู่ 2 โอห์ม ถ้าอนาคตเปลี่ยนไปเล่นแอมป์คลาส AB ที่ต้องหาที่ขับโหลด 2 โอห์มได้ คุณภาพของแอมป์จะลดลงป่ะครับ.พวกค่า DF อะไรประมาณนี้

ลุงขี้เมา

• ซี5

D2 เป็นว๊อยซ์คู่ 2 โอห์ม ถ้าอนาคตเปลี่ยนไปเล่นแอมป์คลาส AB ที่ต้องหาที่ขับโหลด 2 โอห์มได้ คุณภาพของแอมป์จะลดลงป่ะครับ.พวกค่า DF อะไรประมาณนี้

DF = Damping Factor (อัตราการหยุดการสั่นค้างของกรวยลำโพง) จะลดลงเมื่อเรา Bridge Amp ครับ  ;)

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
แต่ทำไม..ส่วนมากน้า ๆ เล่นตัวว๊อยซ์คู่ 4 โอห์ม กันหล่ะกัน ???

NeS

• ซี5
แต่ทำไม..ส่วนมากน้า ๆ เล่นตัวว๊อยซ์คู่ 4 โอห์ม กันหล่ะกัน ???

ผมไม่บริโภคซับเยอะครับ จึงไม่ต้องการความแรง

:o

ลุงขี้เมา

• ซี5
ของผม ID10 D2V3 ก่อนมาเป็น IDQ10 D2V3 ในระบบการต่อแบบ Sterio Sub Woofer ไม่ต้อง Load Amp ดีครับ  ;) แต่ส่วนใหญ่ ถ้า Amp ถึง ผมว่าใช้ D2 กันนะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/01/10 12:02:54 โดย ลุงขี้เมา »