ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามทีมงาน QC หรือน้าๆที่ทราบ เรื่อง ipod ครับ  (อ่าน 6057 ครั้ง)

chad

• ซี2
  • **
สวัสดีครับ ทีมงาน QC ทุกคน ผมได้ซื้อ ipod touch gen3 มา และ อยากจะต่อเข้ากับ head unit pioneer dvh-p6050ub โดยสามารถเล่นได้ ทั้งไฟล์เพลง และ ไฟล์ วีดีโอ
ตอนนี้ต่อกับ สาย usb อยู่ แต่เล่นได้แต่ไฟล์เพลงครับ ผมควรต่อแบบไหนดีครับ ถ้าจะใช้ mini-jack to aux in (mini-jack) หรือ mini-jack จาก ipod to RCA cable ครับ
แล้วต้องมีการปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ   ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :D :D :D

ลุงขี้เมา

• ซี5
ไม่รู้ครับ สติแตก รู้จักแต่ German Maestro 3 Way เท่าน้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน  >:( >:( >:(

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ไม่รู้ครับ สติแตก รู้จักแต่ German Maestro 3 Way เท่าน้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน  >:( >:( >:(
อาการหนักแล้วครับลุง อย่างนี้ต้องจัดไปด่วนที่สุดครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
แว้ก... ออกทะเลตั้งแต่ ตอบ#2 สำหรับคำตอบเดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบให้นะครับ ผมมาช่วยกวักเรียกกลับมาหน่อยเดี๋ยวจะออกไปไกล
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
กระทู้จะออกทะเลอีกแระ จขกท งง ตาย เอ้า ใครรู้เรื่องมาตอบหน่อย ???
น้ามินอ่ะ เคยเล่น pioneer กะ ไอพ่อด น่าจะรู้ดีสุด
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ผมไม่แน่ใจว่าสาย ipod ที่ต่อเข้าช่อง USB จะมีสัญญาณ video ออกมาด้วยหรือเปล่าครับ
อันนี้เอามาจาก manual รุ่นนี้ครับ
AUX1 source:
When connecting auxiliary device using a mini
plug cable
! If an iPod with video capabilities is connected
to this unit via 3.5 mm plug (4 pole)
cable (e.g., CD-V150M), you can enjoy the
video contents of the iPod.
เผื่อจะช่วยได้ครับ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
เดวรอน้าๆที่เคยเล่นมาตอบนะครับ ส่วนตัวฟังแต่แผ่น กับเสียบ usb เอง :)

Admin

• Administrator
  • ซี5
เอามาฝากครับ

รายละเอียด: DVH-P6050UB
ภาคขยายคุณภาพสูง 4 แชนแนล รองรับการเล่น DVD-VCD-DivX-WMA-MP3-AAC-CD-USB และ iPod ได้โดยตรง

รองรับการการเล่น DivX file
รองรับการเชื่อมต่อ iPod ผ่าน iPod อแดปเตอร์
รองรับการเชื่อมต่อ USB ผ่าน USB อแดปเตอร์
รองรับการเชื่อมต่อ Bluetooth ผ่าน Bluetooth อแดปเตอร์
ตัวถอดรหัส MPEG2-1 decoder ที่มีในตัวเครื่อง
ตัวถอดรหัส Decoder (Linear PCM) ที่มีในตัวเครื่อง
96 kHz- 24-bit DAC( Audio)
10-bit vide DAC
EEQ
o Equalizer ที่มีการตั้งค่าไว้แล้ว 5 โหมด
o Equalizer ที่สามารถบันทึกตั้งค่าด้วยตัวเอง 2โหมด
o Bass Boost
o 2-way Crossover : HPF- LPF
o Loudness ที่เลือกได้ 3 โหมด
ปุ่มปรับระดับเสียง แบบ Rotary volume
Direct sub drive ที่สามารถต่อซับวูฟเฟอร์ได้โดยตรง
ช่อง IP-BUS input
RCA Preout (HI-Voltage 4V) 3 ชุด ( ลำโพงคู่หน้า + หลัง + ซับวูฟเฟอร์)
A/V outputs
o ช่องต่อ Optical digital output ( DEQ-P7650)
o ช่องต่อ RCA Video input 1 ช่อง
o ช่องต่อ Video Input( mini jack ชนิดต่อเข้าด้านหน้า) 1 ช่อง
o ช่องต่อ RCA Video Output (Front) 1 ช่อง
ควบคุมเครื่องมัลติแชลแนลโปรเซสเซอร์ (DEQ-P7650) ได้ เมื่อใช้งานร่วมกับ AXM-P7650
อุปกรณ์เสริมต่อจากภายนอกผ่าน IP-BUS ( 2 ยูนิต)
AUX-In (Front) หน้าปัดส่วนล่าง

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ลุงเป็นเอามากเลย ถ้าให้สุดจิงๆ ก็ German Maestro 3 ทาง + mosconi by Audio System เลยครับ เอิ๊กๆ ออกเลอีกแล้ว อ่าวกกลับมาหน่อย

ตามที่ช่างอู๊ดบอกไว้ ขอขยายความอีกนิดนึง Front รุ่นนี้ต้องเล่น ipod ผ่าน ipod adaptor ซึ่งเป็นอุปกรณ์เสริมต้องซื้อมาติดเพิ่มครับ แต่ก็ยังโชคดีอยู่ครับที่ front ตัวนี้มี Aux-in ซึ่งรองรับ Video ด้วย ดังนั้นง่ายๆ เลยแค่ไปหาซื้อสาย Aux-in ที่เค้าเรียกกันว่า mini jack ครับ สังเกตุง่ายๆ ที่หัวของมันจะมีอยู่ 3 ขีด ต่างจากสาย aux-in ทั่วไปที่มีอยู่ 2 ขีดครับ
รถผม เพราะแล้ว

chad

• ซี2
  • **
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากนะครับ ส่วนข้อมูลของช่างอู๊ด ผมรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือผมได้สอบถามกับทาง pioneer ทางนั้นแจ้งว่า ถ้าต่อกับ ipod adapter จะได้แค่ ไฟล์เพลงครับ ส่วนตัว aux in ของรุ่นนี้ก็ไม่ได้อยู่ด้านหน้าครับ ผมหายังไงก็ไม่เจอ อ่านที่เวปไหน ก็แจ้งสเปคว่าอยู่ด้านหน้า แต่ทาง pioneer บอกอยู่ข้างหลัง และ แนะนำว่า ให้ต่อแบบใช้ mini-jack เข้า aux in ด้านหลัง  แต่ผมสงสัยว่า ต่อโดยใช้ mini-jack to aux in(mini-jack) กับต่อ โดยใช้ mini-jack to RCA โดยเข้า RCA video input อย่างไหนดีกว่ากันอ่ะครับ 

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากนะครับ ส่วนข้อมูลของช่างอู๊ด ผมรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ คือผมได้สอบถามกับทาง pioneer ทางนั้นแจ้งว่า ถ้าต่อกับ ipod adapter จะได้แค่ ไฟล์เพลงครับ ส่วนตัว aux in ของรุ่นนี้ก็ไม่ได้อยู่ด้านหน้าครับ ผมหายังไงก็ไม่เจอ อ่านที่เวปไหน ก็แจ้งสเปคว่าอยู่ด้านหน้า แต่ทาง pioneer บอกอยู่ข้างหลัง และ แนะนำว่า ให้ต่อแบบใช้ mini-jack เข้า aux in ด้านหลัง  แต่ผมสงสัยว่า ต่อโดยใช้ mini-jack to aux in(mini-jack) กับต่อ โดยใช้ mini-jack to RCA โดยเข้า RCA video input อย่างไหนดีกว่ากันอ่ะครับ 
อันนี้เคยศึกษามาครับ mini jack tp moni jack กับ mini jack to RCA ไม่ต่างกันครับ มันเป็นสัญญาณ composite เหมือนกันครับ
ถ้าจะให้ดีขึ้นก็ต้องเป็น component ซึ่งจะต้องเป็น component ตั้งแต่ต้นทางถึงปลายทาง ดีกว่านั้นคือ VGA ครับ
ดีที่สุดคือ HDMI ครับ :)