ผู้เขียน หัวข้อ: มี Project ใหม่มาให้เฮียนพครับ  (อ่าน 16193 ครั้ง)

โจโจ้

• ซี5
Re: มี Project ใหม่มาให้เฮียนพครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10/29/09 09:42:44 »
จากของที่บอกมาในงบ 2 แสนนะทำได้ครับแต่ไม่รวมสายนะครับ
แต่ถ้าแนะนำถ้าให้สุดแหลมควรเป็น Serie 7 และ Midrange ในอนาคตเอา Z มาใส่แต่อย่าลืมเผื่องบสำหรับแอมป์อีกตัวด้วยนะครับ
แต่คุณ Bomb วางงบมาประมาณ 2 แสน ผมอยากบอกสมาชิกทุกท่านเลยนะครับเวลาวางงบประมาณควรตั้งราคาของอุปกรณ์ไม่เกิน
70% ของงบประมาณที่เหลือเป็นค่าอุปกรณ์ติดตั้งและงานติดตั้งซึ่งถือว่าสำคัญมากแต่ลูกค้าทั่วไปไม่ค่อยให้ความสำคัญ
  ผมเคยมีโอกาสได้เดินทางไปสถาบันที่มีการอบรมเรื่องเครื่องเสียงเกือบทุกประเทศในโลก ไม่ว่าจะใน อเมริกา  ยุโรป  หรือในเอเซียเราก็ดี
ทุกสถาบันกล่าวในทิศทางเดียวกันว่า การจะได้เครื่องเสียงที่ดี  ควรให้ความสำคัญ
  1. อุปกรณ์ เช่น  วิทยุ  เพาเวอร์แอมป์   ลำโพง   รวมถึงสายต่างๆ  มีผลกับระบบ   30 %
  2. งานติดตั้ง  เช่น  ความแข็งแรงการจับยึด มุมหรือตำแหน่งในการติดตั้งลำโพง   การตีตู้และขนาดที่ถูกต้องของตู้ซัฟวูฟเฟอร์  
                     มีการแดมป์ที่เหมาะสมหรือไม่                             มีผลกับระบบ   30 %
  3. การปรับจูน เช่น  ผู้ติดตั้งมีความเข้าใจในเรื่องของ ความถี่ที่ลำโพงแต่ละตัวตอบสนองได้  เฟส  Slope  ตลอดจนการทำ Level matching
                 ตลอดจนความเข้าใจในเรื่องของเสียง เช่น pitch และ decare ตลอดจน reverbของเสียง แม้กระทั่ง บรรยากาศการบันทึก
                    การปรับจูนนี้ถ้าเป็นระบบ SQ จะมีผลกับระบบถึง                         40 %
  เพราะฉนั้นกว่า 70 % ของระบบอยู่ที่การติดตั้งและปรับจูน  อยากให้คำนึงถึงเรื่องนี้มากๆด้วยนะครับ :D :D :D

ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ดีๆ

BomB

• ซี3
Re: มี Project ใหม่มาให้เฮียนพครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10/29/09 11:29:14 »
เดี๋ยววันนี้ผมจะเข้าไปปรึกษาก่อนครับ

it_baandong

• ซี4
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10/29/09 11:29:49 »
น้าเนสก็น่าจะลง หอย Z ได้แล้ว :D :D :D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10/29/09 11:31:59 »
น้าเนสก็น่าจะลง หอย Z ได้แล้ว :D :D :D

เรื่อง Z เนี่ย จะมีคนบ้าซักกี่คนที่ซื้อลำโพงแพงขนาดนั้นครับ ฮ่าๆๆ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

it_baandong

• ซี4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10/29/09 11:43:42 »
เอาอีกแย้ว น้าเนส :D :D :D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10/29/09 11:46:50 »
เดี๋ยววันนี้ผมจะเข้าไปปรึกษาก่อนครับ
วันนี้คงไม่ได้เข้าไปนะครับพอดีติดงานที่บ้านโป่งอยู่ครับ   
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10/29/09 14:05:04 »

เรื่อง Z เนี่ย จะมีคนบ้าซักกี่คนที่ซื้อลำโพงแพงขนาดนั้นครับ ฮ่าๆๆ
อีกไม่นานผมว่าน้าเนสจะป็ฯบุคคลนั้น ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10/29/09 17:55:10 »

อีกไม่นานผมว่าน้าเนสจะป็ฯบุคคลนั้น ;D ;D ;D

คงไม่ถึงวันนั้นง่ายๆครับน้านุ  :o เพราะกัวน้าอิทเอาหอยไปใช้อะ.
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

win144

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10/29/09 17:56:37 »
ถ้าน้าไป Z .. ผมก็ไป Z...  Zulex นะ..   ;D  เครียดๆ วันนี้หุ้นตก กะ ขายของไม่ได้... อยากได้เครื่องเสียวดีดี มาบรรเทาจิตใจ...
Micro Precision Enthusiast No. 7

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10/29/09 18:09:33 »
น้าเนส เสร็จแน่ๆ

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 10/29/09 18:12:27 »

ไม่เสร็จหรอกครับ เพราะผมจะจบที่ชุดปัจจุบันนี่แหละครับ. ปีนี้บ้าทั้งปี ใช้เงินไปเยอะแล้ว.. :-[

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 10/29/09 18:16:14 »
ไม่เสร็จ แสดงว่ายังไม่จบแน่ๆ

โอ้ววว นับถือๆ
 ;D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 10/29/09 18:17:39 »
2 น้า ข้างบนนี่ เชียร์กันไปมา ผมว่าจัดทั้งคู่เลยครับ อิอิ  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 10/29/09 19:09:01 »
อุ๊ย ไม่หรอกน้าไช้
งบแอมป์ยังไม่มีเล้ย...
 ;D

win144

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 10/29/09 23:50:09 »

ไม่เสร็จหรอกครับ เพราะผมจะจบที่ชุดปัจจุบันนี่แหละครับ. ปีนี้บ้าทั้งปี ใช้เงินไปเยอะแล้ว.. :-[

ปีหน้า ความบ้าจะส่งผ่านมาทางผมครับบบ  ;D
Micro Precision Enthusiast No. 7