ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับเรื่องลำโพงหลัง รถเก๋ง  (อ่าน 11338 ครั้ง)

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com
ของเดิม 6x9 มากับรถ  อยากได้แยกชิ้น  สัก 1 คู่ ไม่รู้จะเอายี้ห้ออะไรดี
ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาราคากลางๆ พอครับ มีแอมอยู่แล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: สอบถามครับเรื่องลำโพงหลัง รถเก๋ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/03/09 18:20:52 »
ของเดิม 6x9 มากับรถ  อยากได้แยกชิ้น  สัก 1 คู่ ไม่รู้จะเอายี้ห้ออะไรดี
ช่วยแนะนำหน่อยครับ เอาราคากลางๆ พอครับ มีแอมอยู่แล้ว

ก่อนอื่นคงต้องถามก่อนว่า แล้วคุณ combocom ชอบฟังเพลงแนวไหนครับ และแอมป์ที่มีอยู่ยี่ฮ้อไร รุ่นไหนครับ

แต่ถ้าว่าไปแล้ว บทบาทของลำโพงหลังค่อนข้างน้อยนะครับ เพราะต้องเปิดไว้เบาๆ ครับ ติดไปแล้ว อาจจะไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะ
แถมถ้าจูนไม่ดี เสียงก็กวนกันกับคู่หน้า กวนเบส ซะงั้น ตอนนี้หลายๆ คน จึงหันมาเล่น front stage (มีแต่ลำโพงคู่หน้าอย่างเดียว) กันเยอะกว่านะครับ
รถผม เพราะแล้ว

combocom

• ซี4
Re: สอบถามครับเรื่องลำโพงหลัง รถเก๋ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/03/09 18:44:00 »
ของที่มีเป็นของถูกนะคับไม่แพง

ฟังเพลงแนว pop rock ทั่วไป
ลำโพงหน้า Audio dynamic 6.5นิ้ว แยกชิ้น
ปรี  Audio dynamic 4 แบน
แอม 4 ch Audio dynamic จำรุ่นไม่ได้คับ
แอม class D ขับซับ 1 ตัว (ไม่รู้ยี้ห้ออยู่ใต้เบาะ)
ซับ 10 นิ้ว 2 ดอก เป็นตู้ด้านหลัง

ที่ร้านเขาต่อลำโพง 6x9 ออกจาก แอม 4 ch ไว้ด้วย
คืออยากจะเปลี่ยนตัวลำโพงข้างหลัง หรือว่าต้องปรับเปลี่ยนอะไรตรงไหนบ้างคับอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าเดิม
เพราะพี่ผมเขาเอาไปทำมาแต่ตอนนี้ผมใช้รถคันนี้แล้วเลยว่าจะเปลี่ยนให้คุณภาพดีขึ้นอะคับ รบกวนแนะนำด้วยคับ
ว่าควรปรับปรุงเป็นตัวไหนอะไรยังไงราคาเท่าไรเพราะคิดว่าจะไปทำที่ QC ของบไม่ต้องเยอะมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/09 18:55:24 โดย combocom »

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/04/09 09:42:13 »
ถามเพิ่มอีกนิดนะคับ รถเก๋ง honda city ใส่แบท 45A อยากเปิดฟังแบบมีเบสนานๆ ต้องเปลี่ยนแบทเป็นกี่ แอม คับ
แล้ว ไดชาจ ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าคับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/04/09 10:41:05 »
ของที่มีเป็นของถูกนะคับไม่แพง

ฟังเพลงแนว pop rock ทั่วไป
ลำโพงหน้า Audio dynamic 6.5นิ้ว แยกชิ้น
ปรี  Audio dynamic 4 แบน
แอม 4 ch Audio dynamic จำรุ่นไม่ได้คับ
แอม class D ขับซับ 1 ตัว (ไม่รู้ยี้ห้ออยู่ใต้เบาะ)
ซับ 10 นิ้ว 2 ดอก เป็นตู้ด้านหลัง

ที่ร้านเขาต่อลำโพง 6x9 ออกจาก แอม 4 ch ไว้ด้วย
คืออยากจะเปลี่ยนตัวลำโพงข้างหลัง หรือว่าต้องปรับเปลี่ยนอะไรตรงไหนบ้างคับอยากได้คุณภาพเสียงที่ดีกว่าเดิม
เพราะพี่ผมเขาเอาไปทำมาแต่ตอนนี้ผมใช้รถคันนี้แล้วเลยว่าจะเปลี่ยนให้คุณภาพดีขึ้นอะคับ รบกวนแนะนำด้วยคับ
ว่าควรปรับปรุงเป็นตัวไหนอะไรยังไงราคาเท่าไรเพราะคิดว่าจะไปทำที่ QC ของบไม่ต้องเยอะมากนะครับ

ถ้ามี Sub อยู่แล้ว แนะนำว่าไม่ต้องเสียตังซื้อ 6x9 ต่อด้านหลังเลยครับ กวนกับเบสป่าวๆ ครับ
เท่าที่ดูจากของแล้ว ผมก็ไม่รู้จักครับ และไม่รู้ว่าแนวเสียงเป็นยังไง
แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีกว่าเดิมนี่ เป็นเพราะว่าไม่ชอบแนวเสียงเดิมรึเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างงั้น ผมว่าหาลำโพงคู่หน้าใหม่ซักคู่ แจ่มๆ ไปเลย คู่เดียวจบเลยครับ ส่วนคู่หลังถอดออกเลยครับ  ;D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/04/09 11:03:06 »
AD เป็นชุดลำโพงที่ดีนะครับ
ฟัง SPL เหรอครับ

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/04/09 11:04:26 »
น่าโชว์งบสักนิดนะครับ
หากทราบแล้ว
ทาง QC Team น่าจะตอบได้ตรงใจมากขึ้น

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/04/09 11:09:40 »
ผมเลือกไม่ถูกละคับระหว่าง spl กับ sq เพราะ เวลาฟังในรถก็อยากได้แบบ sq แต่พอยืนฟังนอกรถก็อยากได้ spl  555
งบ 10000 คับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/04/09 11:27:44 »
AD เป็นชุดลำโพงที่ดีนะครับ
ฟัง SPL เหรอครับ

เจ้าหน้าที่ฝ่ายเทคนิค ของเรามาแล้ว รบกวนคุณโจโจ้ด้วยนะครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/04/09 11:34:10 »
ผมเลือกไม่ถูกละคับระหว่าง spl กับ sq เพราะ เวลาฟังในรถก็อยากได้แบบ sq แต่พอยืนฟังนอกรถก็อยากได้ spl  555
งบ 10000 คับ

งั้นก็คงเป้น SQ+ นะครับ คือเป็นแนว SQ และถ้าอยากมันส์ก็ได้เหมือนกันครับ

ถ้าว่างๆ วันเสาร์นี้ ลองเข้ามาที่ QC ปิ่นเกล้าดูครับ น่าจะมีรถหลายคันให้ลองฟัง เพื่อจะได้หาแนวทางของตัวเอง และตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

Moo_FD

• ซี3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/04/09 17:49:47 »
มันอันเดียวกับ ESQL รึเปล่าครับ...ชอบแนวนี้เหมือนกัน "ฟังดัง ฟังดี มีรายละเอียด"
อนุบาลหมีน้อย

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/04/09 18:02:27 »
มันอันเดียวกับ ESQL รึเปล่าครับ...ชอบแนวนี้เหมือนกัน "ฟังดัง ฟังดี มีรายละเอียด"

แบบนี้หละคับที่ผมต้องการ

แล้วจะใช้ poweramp 4ch กับ ปรี ตัวเดิมหรือต้องเปลี่ยนด้วยอะคับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/04/09 20:47:25 »
ลองหาฟังรถที่ใช้ ระบบ Front stage ดูก่อนนะครับ ผมว่าคู่หน้าคู่เดียว ก็สนุกและดี ได้นะครับ

โดยส่วนตัวก็เคยใช้ ระบบ หน้า-หลัง เหมือนกัน แต่สุดท้าย ก็ต้องถอด คู่หลังทิ้งครับ

เอางบไว้พัฒนาคู่หน้า หรือส่วนอื่นๆ น่าจะดีกว่าครับ

combocom

• ซี4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/05/09 08:21:25 »
แล้วจากของเดิมที่ผมมีอยู่ อยากเปลี่ยนเป็นระบบ front stage จะต้องปรับเปลี่ยนอะไรบ้างคับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11/05/09 13:40:41 »
ดูจากงบที่มี กับของที่มีอยู่ ง่ายที่สุด ก็คงจัด System ในระบบ Tri Amp ก่อนก็ได้ครับ (ถ้าชอบแนวเสียง ในแบบ Active Cross Over นะครับ)

ก็คงเริ่มจาก สายสัญญาญ สายลำโพง คงต้องวางระบบกันใหม่

ถ้ามีงบมากขึ้น แล้วอยากปรับปรุงคุณภาพอุปกรณ์ แนะนำ ขายลำโพงหน้า-หลัง เดิม มาทำทุน เพิ่มเงินซักหน่อยหาลำโพงหน้าใหม่

ส่วนลำโพงตัวใหม่ คำแนะนำมาตรฐาน นำเพลงที่ชอบมาเยอะๆ นั่งเล่นที่ QC ซักสองสามวัน ลองฟังไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนคำเตือน "สองสามวันแรกที่เลือกลำโพง ห้ามนำเงินมาด้วยโดยเด็ดขาดครับ" เลือกให้ได้ที่เราชอบจริงๆ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนไป เปลี่ยนมา อย่าใจร้อน (เหมือนผม  :( :( :()

ลองดูนะครับ ที่ QC เฮียนพบริการเต็มที่อยู่แล้วครับ