ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่ติดชุดดูหนังฟังเพลงแบบผม ได้อัพระบบเพิ่มเติมไรบ้างครับช่วยแนะ  (อ่าน 9924 ครั้ง)

turbo-baby

• ซี2
  • **
  ตอนนี้ชุดผมตามลายเซ้นต์ มี Tweeter ขึ้นเสา A อยู่แล้ว ส่วน woofer ก็เสริมแผงไม้อยู่แล้วครับ สายสํญญาน+สายลำโพง แถม ของทางร้าน น่าจะเป็น สาย eton กะ สายแบนแฟนทิ้งของ prism อ่ะครับ กะว่าช่วงสิ้นเดือนจะไปเปลี่ยนพรมที่หุ้มเสาA ใหม่ เนื่องจากมันย่นๆอ่ะ และสีก็ไม่เข้ากะภายในรถน่ะครับ (ไม่รู้เฮียจาคิดค่าเสียหายเท่าไหร่..อิอิ )

เผื่อจะอัพระบบเล็กๆเช่น เปลี่ยนสาย เพิ่มแคป ไรเงี้ยอ่ะ

ปล.เอ่อ..อยากฟังเสียงหนังกลองเป๊ะๆ อยู่ตรงหน้า เสียงกระเดื่องอยู่ที่พื้น เสียงร้องอยู่ตรงกลาง อ่ะ...ไม่รู้ว่าชุดผมนี้ทำได้หรือเปล่า..

หรือว่าต้อง 3 ทาง only"" ;D ;D ;D
pioneer 4150 dvd
prism sq6
arc 4050 xxk v2
image dynamic id10

turbo-baby

• ซี2
  • **
เอ่อ..คุณโจโจ้ยังไม่นอนอีกเหรอครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำ..แต่ยังไม่เข้าใจอ่ะครับ ผมยังประสบการณ์น้อยอ่ะครับ..

ตามความคิดผม ผมว่าชุดผมมันยังแปลกๆอยู่อ่ะครับ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ เสียงร้องอยู่ตรงกลางแล้ว แต่อย่างอื่นมันแปลกๆ หรือว่าผมไม่ชินก็ไม่รู้อ่ะครับ..เพราะว่าที่ประสบการณ์ที่น้อยนิดที่ผ่านมานะครับ..

รถกระบะคันแรก ติดฟร้อนท์ jvc และ ลำโพง prism 2002 1 คู่ ที่ประตูหน้า เสริมแผงไม้ และ แดมป์ด้วย..ร้าน Rxxxxxx

รถเก๋งคันที่สอง(มือสอง) ติดฟร้อนท์ jvc และ ลำโพง prism 2002 i (ตัวนี้ tweeter แยก) ติดที่แผงหลังเสริมไม้หนา สโลปเอียง ใช้สายลำโพง efx ติดแคปที่ฟร้อนท์ ทำแผงไม้ปิดแผงเบาะหลังเพื่อให้เหมือนเป็นตู้เบส  ชุดนี้ก็ร้านRxxxxx เสียงที่ได้ค่อนข้างพอใจมาก แต่ก็รู้สึกว่าเสียงมันมาจากด้านหลัง..

รถปัจจุบัน (นิววีออส) ฟังเสียงติดรถมา2ปี ระหว่างนั้นก็ติดตามจากรัชดา และ เรนเจอร์ และอีกหลายบอร์ด จนมาติดร้านคิวซี นี้ เนี่องจากดูแล้วราคาไม่แพง สินค้าก็อยู่ในเกรดดี พอดีเจอโปรโมชั่น พร้อมกับมีตังค์พอดี และก็อยากฟังแบบฟร้อนท์เสตจบ้าง..เลยติดชุดนี้อ่ะครับ เปิดการ์ตูนให้ลูกดูได้ด้วย..อ้อ..เวลาดูหนังรู้สึกเสียงจะดีกว่าฟังเพลงนะ..

ดังนั้นแล้ว..ท่านใดมีคำแนะนำอะไร..แนะได้เลยนะครับ.ผม เปิดใจรับ ด้วยความเต็มใจ... ;D
pioneer 4150 dvd
prism sq6
arc 4050 xxk v2
image dynamic id10

โจโจ้

• ซี5
ลองพิจารณา time correction เข้าไปเพิ่มดูครับ

คือผมก็ไม่แน่ใจนักครับ ว่า เจ้า pioneer 4150 dvd
มันมี time correction อยู่ในตัวเลยหรือเปล่า

ถ้าไม่มี ก็ลง bit one ด้วยครับ
ช่วยเรื่อง เวทีเสียงได้แน่นอน (เพราะมี time correction ที่ดี)
นอกจาก time correction ที่ดี สิ่งที่ควรมีเพิ่มเติม คือ การปรับทิศของ tweeter
ขอให้พิจารณาไปด้วยครับ

หากมี 2 ทาง แล้วปรับจูนตำแหน่งทิศลำโพงดีๆ ก็เล่นมิติได้นะครับ
ไม่ต้องถึงกับ 3 ทางก็แจ่มได้

โจโจ้

• ซี5
อ้อ อีกอย่างครับ ในระบบเป็นไบแอมป์หรือเปล่าครับ
เห็นมี xxk V2 ตัวเดียว ขับทั้ง SQ6 ทั้ง ID10

หากติดตั้ง time เพิ่ม ควรปรับเพิ่มเป็น ไตรแอมป์
เพื่อการแยกจูนอย่างละเอียด ทั้ง 6 แชนแนลครับ
นั่นแหละครับ เวทีเอย มิติเอย มาแน่นอน เตรียมซื้อพวงมาลัยคล้องคอนักร้องด้วยนะครับ
เพราะเราจะใช้เจ้า time นี่แหละ เรียกนักร้องจากที่ยืนหลบๆ อยู่ ข้างๆ นักดนตรี
เปลี่ยนจากอุปนิสัยขี้อาย กลายเป็น กล้าเดินออกมาให้เราคล้องพวงมาลัยด้านหน้าเวทีได้

หากต้องการจะติดตั้ง ไตรแอมป์ เพิ่ม จัดเบิ้ล xxk v2 ไปอีกตัวเป็น 2
เพื่อให้ระบบมีจำนวนช่องสัญญาณภาคขยายรวมเป็น 8 แชนแนล (เกิน เพราะไตรแอมป์ต้องการ 6)
ทั้งนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เหตุผลก็คือ เพื่อรองรับการเพิ่มเติมเป็น 3 ทาง (ควอดแอมป์) ในอนาคตไปเลย
แบบว่า มองข้ามช็อต พอมี 8 แชนแนลแล้ว รับรอง อยู่ไม่สุขแน่นอนครับ ได้อัพเรื่อยๆ อีกทีแน่นอน
แต่ก็ยังอยากแนะนำ เพราะมันเห็นอนาคตอยู่ลิบๆ ครับ เห็นแนวทางการอัพต่อชัดเจน

หรือ หากยังไม่พร้อม ยังไม่อยากอัพเป็น 3 ทางตอนนี้ ก็เก็บไว้ก่อน ไม่เสียหายอะไร

หลังจากอัพพวกนี้แล้ว ท้ายหลังที่สุด ก็จัดชุดสายสัญญาณ สายลำโพง
ต่อเนื่องเลยครับ จะยี่ห้อ จะรุ่นอะไร ตามสะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/09 03:56:25 โดย โจโจ้ »

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com

ple101

• ซี2
  • **
ชุดเดียวกันเลยครับ ผมว่าจะเปลื่ยนลำโพงคู่หน้าก่อนครับแต่ตอนนี้กำลังเก็บตังอยู่
ขอถามเรื่องลำโพงครับ rainbow slc265  -  hertz รุ่นพิเศษ - phass es6.5 ช่วยเปรียบเทียบแนวเสียงลำโพงทั้งสามตัวด้วยครับ แต่ละตัวช่วยเพิ่มในส่วนใหนของระบบที่มีอยู่ ใครที่เคยฟังช่วยชี้แนะด้วยครับ
Gear 2 => MSU

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
น้าเปิ้ล ต้องมาลองฟังเองเลยดีกว่า  ว่าอันไหนโดนน้าเปิ้ลที่สุด

โดยส่วนตัว จากการฟังด้วยหูเน่า ๆ ของผม

ลำโพงสายรุ้ง จะได้เสียงแหลมที่พริ้ว ใส ทอดตัวกว่า ส่วน PHASS จะได้เสียงกลางที่อบอุ่น นุ่มนวล มีน้ำมีเนื้อกว่า ส่วน Hertz นี่จากหูเน่า ๆ ของผม เลยบอกไม่ได้ ต้องให้น้าท่านอื่น ๆ มาแจมอีกที

ปล. มาเป็นแก้งค์ผู้ชายสายรุ้งด้วยกันครับ 555  ;D  แบบน้ามิน minicole ซึ่งตอนนี้ทรยศ prism ไปแล้ว อิอิ  :P

คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
น้าเปิ้ล ต้องมาลองฟังเองเลยดีกว่า  ว่าอันไหนโดนน้าเปิ้ลที่สุด

โดยส่วนตัว จากการฟังด้วยหูเน่า ๆ ของผม

ลำโพงสายรุ้ง จะได้เสียงแหลมที่พริ้ว ใส ทอดตัวกว่า ส่วน PHASS จะได้เสียงกลางที่อบอุ่น นุ่มนวล มีน้ำมีเนื้อกว่า ส่วน Hertz นี่จากหูเน่า ๆ ของผม เลยบอกไม่ได้ ต้องให้น้าท่านอื่น ๆ มาแจมอีกที

ปล. มาเป็นแก้งค์ผู้ชายสายรุ้งด้วยกันครับ 555  ;D  แบบน้ามิน minicole ซึ่งตอนนี้ทรยศ prism ไปแล้ว อิอิ  :P

สำหรับ hertz ถ้าเป็นรุ่นพิเศษ ที่ตัว woofer ขรุขระ และ tweeter 28 mm เท่าที่ลองดูด้วยหูที่เน่าๆ เหมือนกัน จะให้เสียงกลางที่โปร่ง ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ hertz อยู่แล้ว ฟังสบายๆ มิดเบสดี (ลงได้ลึกถึง 40 Hertz) ส่วนเรื่องปลายแหลมออกแนวไม่จัดจ้านมาก

กำลังหาฤกษ์งามยามดีเอา sticker นามว่าสายรุ้งมาติดแทน prism แล้ว อิอิ  ;D
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5

บ๊ะ!!!
น้าช้าย วิจารณ์แนวเสียง ตรงใจ เห็นภาพ สั้นๆ แ่ต่ชัดเจนมากๆครับ

ple101

• ซี2
  • **
ถ้าเทียบกันระหว่าง rainbow slc265  -  hertz รุ่นพิเศษ สองตัวนี้ครับ
อยากไปลองฟังที่ qc เหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้เดินทางลงกรุงเทพฯเลยครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ถ้าเทียบกันระหว่าง rainbow slc265  -  hertz รุ่นพิเศษ สองตัวนี้ครับ
อยากไปลองฟังที่ qc เหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้ไม่ได้เดินทางลงกรุงเทพฯเลยครับ

^
^
^
เดี๋ยวคงได้เจอผู้ทรยศ prism อีกคนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/09 10:23:45 โดย minicole828 »
รถผม เพราะแล้ว

ple101

• ซี2
  • **
เฮียนพช่วยแนะนำด้วยครับ ทั้งสามตัวครับ ว่าแต่ rainbow ไม่มีโปรโมชั่นพิเศษหรือครับ

kamol

• ซี5
สามตัวนี้ ดีแตกต่างกันครับ  ให้เลือกแทนกันคงไม่ได้จริงๆ 

คุณโจ้โจ้ ชอบ Phass มากกว่า ยิ่งฟังยิ่งชอบ
ผมเองชอบ Rainbow
เพื่อนผมชอบ Hertz ตัว tweeter พิเศษ

ดังนั้นคงยากที่จะฟันธงให้คุณ เปิ้ลครับ

แต่ Rainbow กับ Hertz ฟังติดหูง่ายกว่าครับ  Hertz เสียงจะออกโปร่งกว่า Rainbow
Phass ต้องใช้เวลาฟังนานๆ จึงจะรู้ว่าชอบหรือไม่ แต่ข้อดีหลักๆ ของยี่ห้อนี้คือ ฟังเพลงนานๆ ไม่ล้าหูครับ

Rainbow ผมไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีของหรือปล่าวครับ ช่วงนี้ติดกันเยอะ ต้องถามเฮียนพดูครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
^
^
^

น้าข้างบนอ่ะ จะลาออกจากชมรมผู้ชายสายรุ้งแล้วนี่นา ได้ข่าวเริ่มชอบอาหารทะเล ระวังโคเลสเตอรอลสูงนะ
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

thekop_tiida

• ซี5
ชุดเดียวกันเลยครับ แวะมาเก็บข้อมูล

ประกอบกับเก็บตังค์ไปด้วย อิอิ

พร้อมเมื่อไหร่ คงได้ upgrade เร็ว ๆ นี้

ปล. ผมเห็นด้วยว่า ชุดเล็ก ๆ แบบผม ดูหนังมันส์ดี จะดีกว่าฟังเพลงด้วยนะ
Tiida 5 drs 1.6G
Pioneer AVH-P4150DVD
Amp: Performance Black Magic BM100.4
Speaker: Prism SQ6 w/ Prism Cable
Sub:mage dynamic ID10V3D4
2 front doors Accumat Damp

เพื่อนขาย Contact Lens อยู่ มีหน้าร้านอยู่สีลม สถานีรถไฟฟ้าศาลาแดง ==> www.lens-hub.com