ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแบทหมดครับ  (อ่าน 3380 ครั้ง)

combocom

• ซี4
    • www.combocom.com
สอบถามเรื่องแบทหมดครับ(ไม่รู้จิงๆคับ)

เวลาเปิดเพลงไปนานๆที่ว่าแบทหมดแล้ว สตาร์ทเครื่องไม่ได้นี่ โวล หมด หรือ แอมหมดครับ

คือลองเปิดเพลงฟังไปสัก 1 ชม เอามิเตอร์ไปวัดตรงแบท แล้วมันก็ได้ V เท่าเดิม แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าแบทมันเปิดได้นานเท่าไรเหรอคับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: สอบถามเรื่องแบทหมดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/09/09 20:27:50 »
ผมไม่รู้ว่าเข้าใจถูกป่าวนะ

ผมเข้าใจว่า อย่างแบตลูกนี้ 55 แอม หมายฟามว่า มีความจุ 55 Ah ทีนี้เราก็ต้องมานั่งคิดในระบบเรา อุปกรณ์แต่ละชิ้นกินไฟเท่าไหร่ ต่อชั่วโมง เอามาบวก ๆ กัน เราก็จะได้ว่า

เปิดได้นานเท่าไหร่ เช่น รวมหมด ได้ 55 แอมป์ ก็คือ 1 ชม แบตเราหมดแน่ ๆ ( แต่จริง ๆ มันน่าจะไวกว่า เพราะแบตเอง มันก็มีการดิสชาร์จประจุไปเรื่อย ๆ แม้จะไม่ได้ใช้มัน)

ถ้าได้ครึ่งเดียว ก็ได้ 2 ชม.

ส่วนความต่างศักย์ ถ้ายังมีกระแสในระบบ ก็ย่อมมีความต่างศักย์ แต่กระแสลดลง โวลท์มันก็จะลดลงด้วย ทีนี้พอกระแสจากแบตที่ปล่อยมาให้คอยล์จุดระเบิดมันไม่พอ มันก็จะสตาร์ทไม่ติด แม้แบตจะยังมีกระแสเหลือบ้าง

ไม่รู้ถูกป่าวอ่ะ ต้องรอท่านผู้รู้มาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/09 20:30:40 โดย tsattaba »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/09/09 21:04:05 »

ผมเข้าใจว่า อย่างแบตลูกนี้ 55 แอม หมายฟามว่า มีความจุ 55 Ah ทีนี้เราก็ต้องมานั่งคิดในระบบเรา อุปกรณ์แต่ละชิ้นกินไฟเท่าไหร่ ต่อชั่วโมง เอามาบวก ๆ กัน เราก็จะได้ว่า

เปิดได้นานเท่าไหร่ เช่น รวมหมด ได้ 55 แอมป์ ก็คือ 1 ชม แบตเราหมดแน่ ๆ ( แต่จริง ๆ มันน่าจะไวกว่า เพราะแบตเอง มันก็มีการดิสชาร์จประจุไปเรื่อย ๆ แม้จะไม่ได้ใช้มัน)

ส่วนความต่างศักย์ ถ้ายังมีกระแสในระบบ ก็ย่อมมีความต่างศักย์ แต่กระแสลดลง โวลท์มันก็จะลดลงด้วย ทีนี้พอกระแสจากแบตที่ปล่อยมาให้คอยล์จุดระเบิดมันไม่พอ มันก็จะสตาร์ทไม่ติด แม้แบตจะยังมีกระแสเหลือบ้าง

ไม่รู้ถูกป่าวอ่ะ ต้องรอท่านผู้รู้มาตอบ

ทามมาย หมอตอบได้อ่ะ  :o :o :o

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/09/09 21:13:22 »
ง่ะ รู้แบบงู ๆ ปลา ๆ อ่ะ ถูกป่าวก็ไม่รู้อ่ะน้าดนัย  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/10/09 01:20:04 »

น้าใช้ตอบแนว เชิงวิชาการเลยหล่ะ

ผมเองก็ไม่เชี่ยว เดี๋ยวรอกูรูมาตอบครับ
รถผม เพราะแล้ว