ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำปรับปรุงระบบครับ  (อ่าน 4481 ครั้ง)

toon

• ซี2
  • **
สวัสดีครับ ขอคำปรึกษาเฮียนพ เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านนะครับ
อยากปรับปรุงระบบเครื่องเสียงที่มีหน่อยครับแต่ไม่อยากเปลี่ยน
อุปกรณ์หลักแล้วอ่ะครับ หรือถ้าเปลี่ยนอยากให้น้อยที่สุดครับ
ตอนนี้เสียงไม่ใส ไม่มีพลัง ฟังเพลงไม่มีความสุขเลยครับ  :'(
อยากได้เสียงหวานใส เบสหนักแน่นกว่านี้ครับ ในรถ civic ระบบตอนนี้มี
front alpine w200
กลางแหลม rainbow slc หน้า 6" หลัง 5" ขับด้วย pg tantrum 600.4
sub mmats p2.5 12" 1 ดอก ขับด้วย arc fd600.1
สายเกรดธรรมดาครับ ของ pg กับ efx
ถ้า1.upgrade พวกอุปกรณ์เสริมและปรับปรุงวางระบบใหม่
หรือ2.ถ้าเพิ่มพวกprocesserจะได้ผลดีมั้ยครับ
มีวิธีไหนจบได้โดยไม่เจ็บตัวมากมั้ยครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ขอคำแนะนำปรับปรุงระบบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/21/09 00:21:11 »
อย่าพึ่งคิดเรื่องเปลี่ยนของก็ได้ครับ  ลองคิดหาวิธีพัฒนาของที่มีอยู่ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดก่อนน่าจะดีกว่านะครับ
เพราะของที่มีอยู่ก็ถือว่าดีแทบทั้งหมดเลยนะครับ น่าจะเกิดจากการติดตั้งและปรับจูนมากกว่านะครับ
ยังงัยว่างแวะเข้ามาให้ดูก่อนดีกว่านะครับ สาขา ปิ่นเกล้า อยู่ อังคาร  พฤหัส  เสาร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/21/09 00:22:59 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

toon

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/21/09 09:29:23 »
ขอบคุณมากครับเฮีย ใจจริงไม่อยากเปลี่ยนของจริงๆครับ
ขอปรึกษาครับ ถ้าเปลี่ยนพวกเส้นสาย เพิ่ม capa ให้ front ให้ amp
และปรับปรุงการติดตั้ง damp เพิ่ม น่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดมั้ยครับ
พอจะแนะนำยี่ห้อ รุ่น และแจ้งค่าใช้จ่ายคร่าวๆได้มั้ยครับ
ตอนนี้แอมป์กลางแหลมอยู่ใต้เบาะ แอมป์ซับอยู่แผงหลัง damp ประตูคู่หน้าแล้ว
หรือถ้าอยากเปลี่ยนไปเล่นสามทางนี่จะบานปลายหรือปล่าวครับ สิ่งที่ได้มาคุ้มค่ามั้ย
หรือเพิ่มพวกprocescerอย่าง h701 หรือ bit one นี่เป็นทางออกที่คุ้มค่ามั้ยครับ
ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอโทษที่ถามหลายข้อนะครับ ตอนนี้สับสนจริงๆครับ  :'(
อยากจบแล้ว งบไม่มากครับ ไม่อยากให้เกินซัก 15-20k ขอบคุณมากมากครับ

toon

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/21/09 13:39:40 »
รบกวนเฮียนพและเพื่อนๆพี่ๆที่นี่ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณมากมากครับ  :)

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/21/09 14:17:22 »
เห็ฯใช้เจ้าสายรุ้งอยู่ แนะนำเข้ากลุ่มสายรุ้งได้นะครับ ;D ;D ;D
ระบบที่มีอยู่ตอนนี้ผมก็คิดเหมือนเฮียนพครับของโอเคอยู่แล้ว ลองเข้าไปที่ร้าน เพื่อตรวจสอบเรื่องสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง และการติดตั้งก่อนจะดีกว่าครับ แล้วถึงวางแผนต่อว่าจะขยายระบบ หรือปับปรุงระบบเดิมที่มีอยู่ครับ การขยายระบบโดยใช้701หรือbit1 เป็ฯทางเลือกนึงที่ดีครับ แต่กับงบประมาณก็เพิ่มขึ้นแน่ๆครับ ยังไงว่างเข้าไปปรึกษาเฮียดูก่อนครับ หรือลองเข้าไปคุยกับเพื่อนๆกลุ่มสายรุ้งดูได้ครับเห็ฯว่าวันนี้นัดรวมตัวกันอยู่ที่ร้านครับ :D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/22/09 05:19:38 »
 ว้าก ๆ ตอนนี้กลุ่มสายรุ้ง กรึ่มกันหมดแล้วค้าบบบบบ เอิ้ก ๆ  :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/22/09 06:39:46 »
ว้าก ๆ ตอนนี้กลุ่มสายรุ้ง กรึ่มกันหมดแล้วค้าบบบบบ เอิ้ก ๆ  :D

แก๊งสายรุ้งเรานี่ชอบแนวเสียงแบบกรึ่มๆ ของ Leo Profi นะ  :D :D
รถผม เพราะแล้ว

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/22/09 12:03:11 »
ยังงัยนำรถเข้ามาเช็คก่อนดีกว่าเพราะ  ดูจากของแล้วไม่น่าเปลี่ยนหลอกครับ  แต่ขอเป็นภายในอาทิตย์นี้นะครับ
อาทิตย์หน้าต้องไปอยู่  Motor Expo  :D :D
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม