ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 8642 ครั้ง)

bravo

• ซี5
SLC 265.25NG VS Phass ES 6.5 แนวเสียงต่างกันยังไง
IDQ10 VS IDQ10V3 ต่างกันยังไง
ขอราคาทั้ง 4 รุ่นทาง pm ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

โจโจ้

• ซี5
Re: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/25/09 18:12:10 »
SLC 265.25NG VS Phass ES 6.5 แนวเสียงต่างกันยังไง
IDQ10 VS IDQ10V3 ต่างกันยังไง
ขอราคาทั้ง 4 รุ่นทาง pm ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

หุหุ...

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: ช่วยเปรียบเทียบลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/25/09 18:14:05 »
ลำโพงเชื่อว่ามีสมาชิกหลายท่านฟังกันบ่อยอยู่แล้ว  ลองมาช่วยกันคอมเม้นท์หน่อยครับ
เอาจากประสพการณ์ที่ฟังกันจริงๆเลยดีกว่า  เพราะในนี้มีทั้งแฟนพันธ์แท้ Rainbow และ Phass
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11/25/09 19:00:22 »
ที่จะกล่าวต่อไป ไม่ใช่การเปรียบเทียบนะครับ หากแต่เป็นการบอกถึง อารมณ์ที่ผมได้รับขณะฟังด้วยชุดที่ผมได้ติดตั้งมา

จริงๆ แล้ว ทีเด็ด ก็มีกันทั้ง 2 ตัวนะครับ

แต่ผมถนัดที่จะฟัง Phass es6.5 มากกว่า ใช้คำว่าถนัด เพราะว่า จากการที่ฟัง ด้วยตัวเอง นะครับ
พบว่า เนื้อเสียง มวลและแนวเสียง ฟังแรกๆ ไม่ชัดเจนนัก เมื่อได้ฟังไปนานๆ
พบว่า อารมณ์ของเพลงนั้น มาเป็นอันดับแรก ลักษณะความใกล้เคียงนั้น
เข้าใกล้เครื่องเสียงบ้าน และเสียงดนตรีสดจริงๆ ที่ผมเคยฟังคุ้นเคยอยู่ เข้าไปเรื่อยๆ
(พูดแล้วเหมือนเว่อร์นะครับ แต่ก็อย่างว่าแหละ ก็คนมันชอบนี่นา)

ยิ่งได้เดินสายผ่าน Passive Crossover ที่มากับชุด รวมไปถึงการโมกล่อง Passive
ด้วยการแดมป์เพียงเล็กน้อย จากนั้นตั้งระดับ หน่วงสัญญาณเสียงแหลมไว้ที่ -6dB ด้วยล่ะ คุณเอ๋ย...

ผมเคยตั้งโปรเจคตัวเองว่า อยากจะขยับเป็นระบบ Active Crossover
แต่จนถึงวันนี้ ก็ยังเก้ๆ กังๆ อยู่ ผมยังนึกเสียดายเจ้า Passive Crossover นี้อยู่เลย
คิดแล้วคิดอีก ถ้าหากว่าจะติดตั้งเป็นระบบ Active Crossover คงจะเสียดายพอสมควร
แต่ใจก็ยังอยากจะลองอยู่

นอกนั้น สิ่งที่เจ้าลำโพงกรวยกระดาษ ดีไซน์เรียบๆ ตัวนี้ จะให้ได้ก็คือ ไดนามิค ไทม์มิ่งที่ดี ขอเปรียบอย่างนี้ครับ
ผมเคยไปฟังงานเพลง Jazz จัดเป็น Workshop ซึ่งเล่นโดยวง แม้นศรี ซึ่งจัดในห้องประชุมเล็กๆ ขนาดประมาณ 70 ที่นั่ง
วงนี้ก็เป็นคณะอาจารย์สอนดนตรี คณะดุริยางค์ ม.ศิลปากรนี้เองครับ ทีเด็ดอาจารย์นุ ซึ่งเป็นมือเปียโน ชั้นเซียนท่านนึง
เล่นคู่กับอาจารย์โปรด ซึ่งเป็นมือกีตาร์ มือกลองถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นอาจารย์ชนุตร์ ดูประวัติแกได้ที่ http://www.music.su.ac.th/barline/about.html

คือที่ผมเกริ่นมายาว เพราะว่า ผมพอจะจำลักษณะดนตรีวันนั้นได้ เป็นวันแรกที่ผมได้เคยลองฟังดนตรีแจ๊สแบบสดๆ
ประเภทที่ว่า ไอเดียพรั่งพรู ถ้าเปรียบกับการได้เห็นสาวๆ ก็เรียกได้ว่าเป็นสาวๆ ชนิดเห็นแล้วกระฉูด กำเดาไหลกันเลยทีเดียว
น้ำหนักการทิ้งไม้ลงบน Ride แบบโยนๆ (จังหวะ Swing Jazz) ที่คงเส้นคงวา ติดตา ยังจำมาจนถึงวันนี้
พอมาฟัง es6.5 นี้ ก็รู้สึกว่า เออ... มันพอจะสร้างเสียงพวกนี้ให้เราได้บ้างเว้ย ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียงล่ะวะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ front ต้นทางด้วยนะครับ ยิ่ง front ที่มีระดับคุณภาพเพิ่มขึ้นมาหน่อย
ยิ่งจะเห็นได้ชัดเจน ความนิ่งของตำแหน่งเครื่องดนตรี
เชื่อว่า ในอีกไม่นานนี้ ผมคงต้องหาทางขยับขยาย front เพื่อรีดพลังเจ้า es6.5 อีกสักตั้งนึง

สุดท้ายนี้ผมคิดว่า ผมเลือกคู่หูถูกแล้วครับ สำหรับชุดเครื่องเสียงติดรถยนต์ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้นั้น
คงจะไม่ขยับ ตัวลำโพง ไปเป็นรุ่นที่สูงกว่านี้อีกแล้ว Phass es 6.5 หยุดสต๊อปอารมณ์ และเบรคเจ้ากิเลสในหัวผมได้หมด
ที่เหลือคงต้องอัพเรื่องอื่นๆ เช่น สายสัญญาณ, Head Unit, พาวเวอร์แอมป์, ระบบไฟ
แล้วคงจะหันไปลงทุนกับเครื่องเสียงบ้าน ควบคู่ไปด้วยกันครับ

อย่าลืมนะครับ ว่าทุกอย่างนั้น มันเป็น Passion ไม่มีใครผิดใครถูกที่จะเลือกระบบใดระบบนึง
ขอบคุณนะครับ ที่อ่านจนจบ  :D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11/25/09 21:54:02 »
รอเพื่อนๆ มาเล่า SLC 265.25 NG ต่อกันนะคับ
ของผมหมดหน้าที่แย้ว
 :D :D ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11/25/09 22:25:14 »
การฟังเพลงเป็นรสนิยมส่วนตัวจริงๆ อ่านคนอื่นเล่ายังไงไม่เท่ากับมาฟังเอง  แต่ละคนฟังลำโพงคู่เดียวกัน ก็อธิบายคนละแบบครับ
แต่ไหนๆก็ถามมาแล้ว ผมบอกจากความรู้สึกผมได้แบบนี้ครับ

ผมใช้  Rainbow เพราะชอบความสดใส ของ Rainbow มากกว่า Phass และชอบความหวาน และเสียงแหลมของ Rainbow
Rainbow ฟังเพลงได้หลายแนว  เพลงร้อง Norah Jones หวานจับใจ  Rock Bon Jovi ยังมันได้อยู่ 

Phass ฟังสบายๆเรื่อยๆ ฟังเพลง oldies ยิ่งได้อารมณ์ ผมว่าให้ความรู้สึกเหมือนเปิด แผ่นเสียง ใครชอบอารมณ์นั้น ผมว่าเหมาะมาก  แต่ผมไม่ค่อยได้ฟังแนวนี้
ชอบแบบ ออกใสๆ มากกว่า

ว่างๆ เข้ามาฟังรถเพื่อนๆ ที่ติดลำโพงทั้งสองยี่ห้อครับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11/25/09 22:35:25 »
ฟัง Phass แล้ว ชอบ Rainbow มากกว่า

แต่ พอติด Rainbow ในรถแล้ว มาเข้าแก็งค์

ไหง เสียง มัน กรึ่มๆ ลิ้นรัวๆ พูดไม่ค่อยชัด ยังไงไม่รู้

:D :D :D

เสียงที่ชอบ เสียงที่อยากได้ มันคือเสียงที่เรา ยังไม่มีนะครับ

แต่เสียงที่ดี มันต้องคือเสียงที่อยู่กับเรานานๆครับ  ......

ลองฟังดูเองดีที่สุดครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11/25/09 22:36:53 »
ตามที่คุณกมลกล่าวไว้ทุกประการครับ ขอย้ำอีกทีว่าก่อนตัดสินใจซื้อแนะนำให้ทดลองฟังก่อนจะดีที่สุดครับ
รถผม เพราะแล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11/25/09 22:38:19 »
ฟัง Phass แล้ว ชอบ Rainbow มากกว่า

แต่ พอติด Rainbow ในรถแล้ว มาเข้าแก็งค์

ไหง เสียง มัน กรึ่มๆ ลิ้นรัวๆ พูดไม่ค่อยชัด ยังไงไม่รู้

เสียงที่ชอบ เสียงที่อยากได้ มันคือเสียงที่เรา ยังไม่มีนะครับ

แต่เสียงที่ดี มันต้องคือเสียงที่อยู่กับเรานานๆครับ  ......

เสียง มัน กรึ่มๆ ลิ้นรัวๆ พูดไม่ค่อยชัด ยังไงไม่รู้ <-- นี่มัน Leo Profi นี่ครับ  ;D
รถผม เพราะแล้ว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11/25/09 22:42:14 »
555555555  อ่ะ ถูก มันจะกรึ่ม ๆ ลิ้นรัว ๆ หน้าแดง ๆ ใช่ป่ะ น้าดนัย   :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11/26/09 08:04:44 »
ซัฟ IDQ V3  เป็นรุ่นที่มีการพัฒนามาจากรุ่นเก่ามากพอสมควร อย่างแรกเฟรมได้ออกแบบใหม่ใช้วัสดุส่วนผสมของวัสดุกระจกที่นำมาผลิตโครงลำโพงซับวูฟเฟอร์ อนุกรม IDQ  ผลิตจากวัสดุที่มีส่วนผสมระหว่าง  โพลี-คาร์บอเนต (ใช้ผลิตกระจกกันกระสุน หรือมีชื่อเรียกว่า วัสดุ Lexan) และ มีการรีดเป็นแผ่นร่วมกับวัสดุไฟเบอร์กลาส วัสดุผสมดังกล่าว จะมีน้ำหนักเบา กว่าโครงลำโพงทั่วไปที่ผลิตขึ้นจากวัสดุอลูมิเนียมฉีดขึ้นรูป โดยมีประสิทธิภาพทัดเทียมกัน  วัสดุผสมกระจกรีดขึ้นรูปที่นำมาผลิตเป็นโครงลำโพงของเรา ให้ความแข็งแกร่งเท่ากับโครงลำโพงที่ขึ้นรูปด้วยอลูมิเนียมแต่มีน้ำหนักเบากว่า ความแตกต่างจากที่เหนือกว่าของโครงลำโพงที่ผลิตขึ้นจากวัสดุผสมกระจกรีดขึ้นรูป ของเรา คือ ปลอดจาการสั่นกระพือ (เรโซแนนซ์) ของโครงลำโพง ทำให้ไม่มีการ สะสมพลังงานเสียง และ ระบายในรูปแบบของพลังงานเสียงเพลง ซึ่งผลิตโดยตัวลำโพงเอง   ด้วยจุดเด่นของกระบวนการผลิตนี้ ช่วยเพิ่มพื้นฐานทางวิศวกรรมของผลิตภัณฑ์ในระดับสูง โดยเพิ่มเสถียรภาพการทำงาน ให้สูงกว่าลำโพงซับวูฟเฟอร์ทั่วๆไป และเมื่อใช้งานในการแข่งขัน หากเกิดการชำรุด สามารถทำการซ่อมแซม ถอดเปลี่ยนวอยซ์คอยล์  ได้ง่าย รวดเร็ว ไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องมือพิเศษแต่อย่างใด

เอกลักษณ์เฉพาะของโครงลำโพงที่ผลิตขึ้นจากวัสดุผสมกระจกรีดขึ้นรูป จะช่วยเพิ่มอัตราการทนกำลังขับสูงสุด ของลำโพงซับวูฟเฟอร์ (4-5 วัตต์) ที่เหนือกว่าลำโพงซับวุฟเฟอร์ทั่วไป ที่ใช้โครงลำโพงอลูมิเนียมฉีดขึ้นรูปอาศัยทำหน้าที่เป็นครีบระบายความร้อน
  ในส่วนของเสียงสามารถลงได้ลึกกว่ารุ่นเก่าและจากคุณสมบัติของโครงสร้างที่แข็งแรงขึ้นทำให้เบสนิ่งและกระชับขึ้น ถ้าต้องการซัฟที่ใช้สำหรับฟังเพลงจริง
รับประกันว่าตัวนี้ดีจริงๆ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11/26/09 10:01:07 »

แต่เสียงที่ดี มันต้องคือเสียงที่อยู่กับเรานานๆครับ  ......

เสียง มัน กรึ่มๆ ลิ้นรัวๆ พูดไม่ค่อยชัด ยังไงไม่รู้ <-- นี่มัน Leo Profi นี่ครับ  ;D

รุ่นยอดนิยมของ QC เลยน่ะครับ ติดกันทุกคัน
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11/26/09 11:36:19 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ อ่านแล้วเพลินดี
แล้วที่งาน มอเตอร์เอ็กซ์โปมี 2 รุ่นนี้ให้ลองฟังมั๊ยครับ

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/26/09 11:53:12 »
ถ้าพรุ่งนี้ว่างเชิญมาลองฟังในรถสมาชิกก่อนได้ครับ

Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11/26/09 12:07:57 »
ที่งานไม่มีไปโชว์แต่มีรถสมาชิกใส่ไปแน่นอนครับ  ถ้าอยากฟังมีให้ฟังแน่นอนครับ
แต่มาที่ร้านน่าจะสะดวกกว่าเพราะในงานบางทีเสียงดังฟังไม่รู้เรื่องอ่ะครับ