ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่รบกวนแนะนำลำโพงครับ  (อ่าน 19434 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: สมาชิกใหม่รบกวนแนะนำลำโพงครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01/15/10 17:11:48 »
ผมใช้ Alpine 9861e เป็น front DVD ที่แถมมากับรถครับ ครับเสียงที่ออกมาการแยกรายละเอียดชิ้นดนตรีชัดเจน ตามที่เพื่อนๆแนะนำไป ซึ่งผมชอบมาก Pioneer P80 เนี่ย เป็น front ที่หน้าตาดีนะ ราคาถูกกว่า Alpine 9887 อยู่หลายพัน  ถ้าชอบแนวเสียงก็ลงได้เลยครับ แล้วเอาเงินที่เหลือ ไปเลือกสายคุณภาพดีขึ้นหน่อย ช่วยเสียงได้เยอะ   สมัยก่อน ผมเคยใช้ DLS R6A แต่ใส่สาย ลำโพง และสายสัญญาณ psi ตอนจูนเสียงมีคนเดินมาถามว่า นี่ DLS Iridium เหรอครับ ( อีริเดี่ยมนี่ราคาแพงกว่า R6A หลายเท่านะครับ)

แต่ Alpine ใช้กับ ipod เนี่ยแจ่มสุดๆ full speed นะครับ ถ้าจะใช้ ipod ฟังในรถ Alpine ครับ

Pioneer เสียงร้องจะอวบหนา กว่า Alpine ครับ การ จูนนิ่งมีผลอย่างมากต่อเสียง ลำโพงคู่ละหลายๆหมื่นตอนจูนไม่เสร็จ ฟังสู้คู่ละหมื่นกว่าบาทที่จูนดีๆ ไม่ได้เลยครับ (รถผมเองตอนไม่จูน เทียบกับรถเพื่อนๆ)  

ผมพูดเสมอว่าไม่ต้องเชื่อที่ผมพูดตอนนี้ครับ นัดมาฟังรถที่เฮียนพจูน สี่ห้าคันในร้านก็ได้ครับ แล้วตอบด้วยตัวเองว่าดีหรือไม่ดี
ไม่ชอบ อยากทำร้านอื่นที่ชอบก็ไม่เป็นไร Fair Fair ถือว่าเรามาเจอกัน ได้รู้จักกัน เป็นเพื่อนกัน  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/16/10 12:42:36 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

bravo

• ซี5
Re: สมาชิกใหม่รบกวนแนะนำลำโพงครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01/15/10 17:37:37 »
ผมชอบแนวการตอบของน้ากมลมากๆ เลย จริงๆนะ ;D ;D ;D ;D ;D

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 01/15/10 21:57:57 »
แฟ้มบุคคล ขอปรบมือให้ ......

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01/16/10 12:43:47 »
โห น้าบราโว ให้เกียรติผมมากเลยครับ ขอบคุณนะครับ เมื่อไหร่จะเข้ามาครับ คิดถึงครับ  ;D ;D มารอบนี้จะให้ลุงขี้เมาร้อง เกะ   ;)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01/16/10 12:45:22 »
เกะเพลงไรอ่ะ     เพลงกรูจองป่ะ 55555  :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

bravo

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01/16/10 13:00:19 »
น้าลีลา รบกวนไรท์ซีดีมาให้ผมสัก 2 แผ่นได้มั๊ยครับ  ::) ::) ::)
เกะเพลงไรอ่ะ     เพลงกรูจองป่ะ 55555  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/16/10 13:01:54 โดย bravo »

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01/16/10 13:36:15 »
5555 น้าเบ็นอ่ะ  เพลงนี้หาฟังไม่ยากนะครับ แต่ว่าศิลปินที่ร้องค่อนข้างเรื่องมาก ต้องรอบิ้วท์อารมณ์ให้รั่วก่อน ถึงจะได้ฟัง

แต่ปีใหม่นี้ ท่านบอกว่าไม่ร้องแล้ว จะเป็นคนใหม่   แต่คาดว่าเด๋วคงมีเพลงใหม่ ๆ ออกมาให้ฟังอีก 555  :D ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01/16/10 14:32:02 »
ลองฟังเยอะ ๆ ก่อนติดครับ..

ผมฟังจนเลือกไม่ถูกเลย.. ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01/16/10 19:31:51 »
ผมชอบแนวการตอบของน้ากมลมากๆ เลย จริงๆนะ ;D ;D ;D ;D ;D

งั้นจัด RA ไปเลยครับน้าเบ็น  :D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01/17/10 07:06:54 »
โอ้ ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับคำแนะนำ board นี้ตอบกันเร็วมากๆเลยครับ ในที่สุดผมก็เจอสาเหตุแล้วครับ
ที่แอมป์ audison srx2 ของผมมันจะมีปุ่มปรับ hi-pass filter แล้วก็ปุ่มหมุน crossover(เรียกถูกปล่าวหว่า)
เริ่มตั้งแต่ 50Hz กับปุ่ม full แล้วก็ lo-pass พอปรับเป็น full แล้วเสียงเบสดีขึ้นครับ แต่ก็ยังเบสบางอยู่
ตอนนี้ก็เลยลองมั่วๆเพิ่ม EQ เองดูก็ดีขึ้นครับแต่ก็ยังรู้สึกว่าอยากได้อะไรๆมากกว่านี้
รู้สึกดีกับ board นี้มากๆเลยครับ วันไหนผมมีเวลาว่าจะลองเข้าไปปรึกษาดูครับว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
แอบเห็นมีเพื่อนร่วมอาชีพอยู่ประจำ board ด้วย  ;D

ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01/17/10 07:50:23 »
บุคคลิกของเพาเวอร์แอมป์ Audison จะเน้นเสียงที่โปร่ง สะอาด เป็นธรรมชาติ จนทำให้หลายคนเรียกว่าบาง
การเลือกอุปกรณ์มาใช้ร่วมจึงจำเป็นมาก  ไม่เช่นนั้นเสียงที่ได้จะออกบางและแห้ง ขาดไดนามิค
 ในกรณีนี้ที่ใช้ร่วมกับ Focal ที่มีน้ำเสียงที่สดชัดอยู่แล้วจึงทำให้เพิ่มอาการที่กล่าวมามากขึ้น โดยเฉพาะเสียงแหลมที่
เป็นโดมโลหะ มุมหรือตำแหน่งในการวางจะยิ่งส่งผลมากขึ้น
 การเลือกลำโพงในห้องลองที่มีเสียงกลางและแหลมที่อยู่ติดกันและมีระยะทางของเสียงที่ไกลกว่าบนรถรถจริงจึงไม่สามารถบอกน้ำเสียง
แท้จริงได้บอกได้แต่เพียงบุคคลิกของเสียงเท่านั้น 
 แนะนำให้ลองหามุมโทอินของเสียงแหลมและหลีกเลี่ยงการสะท้อนกับกระจกให้มากที่สุด  เสียงกลางตลอดถึงกลางต่ำก็จะดีขึ้นครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01/20/10 11:20:15 »
เมื่อวานเข้าไปติด front ใหม่มาแล้วครับ P80RSII ชอบอัธยาศัยทุกคนที่ร้านนี้มากๆครับ
ตอนนี้ปัญหาเรื่องเบสบางหายไปแล้วครับ เสียดายเมื่อวานต้องรีบกลับเลยไม่ได้ลองฟังในรถของพี่ๆ (เรียกพี่ๆได้เพราะถามมาแล้ว)
เข้าไปวันแรกก็เจอลูกยุให้เปลี่ยนลำโพงซะแล้ว  ;D
เมื่อวานลองในห้อง SLX 265 ก็น่าสนใจดีครับ แต่เฮียนพแนะนำให้รอ SLC 265 ซึ่งตอนนี้ขาดตลาด
สนใจจะเป็นสาวก rainbow เหมือนกันครับ หรือมีรุ่นไหนน่าสนใจแนะนำได้นะครับ
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 01/20/10 11:26:56 »
เชียร์ SLC ครับ ของเค้าดีจริงๆ  :D
รถผม เพราะแล้ว

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 01/20/10 11:52:28 »
งิงิงิ   ยินดีต้อนรับเพื่อนร่วมอาชีพครับ อิอิ  ;D  มะต้องเรียกพี่ก็ได้นะครับ เรียกน้า จะดีมาก กร้ากก ๆ   ;D

เห็นว่าชอบแนวใส ๆ โปร่ง ๆ  ลองดู Hertz ก็น่าสนนะ เคยลองฟังรถน้าเนส โปร่ง ใส  ชอบมั่ก ๆ  ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 01/20/10 11:55:04 »
ยินดีต้อนรับหมอ cerebro ครับ ศุกร์นี้เย็น มี BBQ เล็กๆที่ร้าน ยินดีต้อนรับนะครับ แวะมาทานอะไรเล่นๆ ฟังเพลงกัน
มีลำโพง คู่ใหม่มาให้ลองฟังด้วยครับ ที่สำคัญ อ.นพพร จะเป็นผู้สาธิต แนะให้ฟังเพลงด้วยตัวเอง