ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำที่ทำให้ระบบเสียงสมบูรณ์  (อ่าน 13021 ครั้ง)

car_racing

• ซี3
หวัดดีครับเฮียนพ และพี่ๆทุกท่าน ผมขอปรึกษาอยากทำให้ระบบเสียงทุกอย่างให้สมบูรณ์จะต้องทำอย่างไรบ้าง

ชุดทีีผมมีอยู่ครับ
front pioneer 4150 dvd
speaker mmat pro6.5 คู่หน้า
power mmat sq4100
steerwine cable
สายลำโพงไม่แน่ใจครับ
power prims class d 1.1200
subwoofer mmat p3.0 10" 1 ดอก เป็นตู้เปิดขนาด 1.25 cufl.(ชอบเสียงซับจากตู้เปิด เพราะว่าไม่เคยได้ยินเสียงจากตู้ปิดดอก 10'' ถ้าเป็น     12"ชอบตู้ปิดครับ)
monster cable
สายลำโพงซับ monster
capa 2 ลูก streetwine และอีกลูกจำไม่ได้
สายไฟเบอร์ 4 และ 8 จำไม่ได้ว่าของอะไร
ตัวแยกเข้า1 ออก 2 monster

ใจตอนนี้อยากเพิ่มฟร้อนเพื่อฟังเพลง
แดมป์ทั้งคัน
เปลี่ยนสายสัญญาณและสายลำโพงไว้ขับคู่หน้า

และอยากให้เฮียและพี่ๆช่วยแนะนำ ส่วนที่ชอบ ชอบฟังเสียงดนตรีสะัอาดซับแน่น มีเนื้อร้องครับ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
ดูจากอุปกรณ์แล้วก้อของดีๆทั้งนั้นเลยนะครับ.. ผมว่าขั้นแรกลองหาคนจูนเก่งๆ จูนดูก่อนนะครับ แล้วถ้าไม่ชอบใจในส่วนไหน ค่อยปรับปรุงในจุดนั้นครับ..

หัวใจสำคัญของระบบเครื่องเสียงคืองานติดตั้งและคนจูนครับน้า.. ;)
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ตามน้าเนสกล่าวไว้ทุกประการเลยครับ ของดีอยู่แล้ว น่าจะดึงศักยภาพของที่มีอยู่ให้เต็มที่ก่อนแล้ว ถ้าไม่พอใจในแนวเสียง ก็เปลี่ยนครับ :D
รถผม เพราะแล้ว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
ตามน้าอีก 2 ท่านข้างบนครับ มีของอยู่แล้ว ลองจูน ปรับ เพื่อดึงศักยภาพของที่เรามีให้เต็มที่ก่อน แล้วดูว่าโอเคไหม

ถ้าไม่โอเค ค่อยมาหาทางปรับเปลี่ยนของอีกครั้งครับ  :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
ลองตรวจสอบสายลำโพงดูนะครับ ว่าประมาณไหน แล้วถามใจตัวเองดูว่าชอบไม่ชอบอย่างไร

ลอง AB Test สายลำโพงดูก่อน ถ้าเป็นสายแถม แล้ว อยากพัฒนาระบบ ก็ OK เปลี่ยนเลยก็ได้ครับ

ส่วนสายสัญญาญของชุดหน้า ก็คงเช่นเดียวกัน อุปกรณ์อื่นๆ ยอดเยี่ยมอยู่แล้ว

หลังจากนั้น ลองคุยกับ เฮียนพดูครับ เรื่องการจูนนิ่ง สายดี ต้องการ การเบิร์นอิน นานพอสมควร

หลังจาก การเบิร์นที่เข้าที่แล้ว ต้องการ การจูนนิ่ง อีกครั้งครับ

turbo-baby

• ซี2
  • **
ขอลองเดานะครับ..ดูจากอุปกรณ์ต่างๆดีๆทั้งนั้นนะครับ..ผมว่าน่าจะมาจากฟร้อนท์นะครับ..(ตัวนี้ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่..อิอิ.เน้นให้ลูกดูการ์ตุนน่ะครับ)..ถ้ามีโอกาศผมแนะนำให้ลองเปลี่ยนฟร้อนท์ดูก่อนนะครับ ปลายดีแล้ว เด๋วจะหลงทาง เอาต้นทางดีไว้ก่อนนะครับ หรือ แนวเสียงที่ชอบน่ะครับ...

ป.ล.(ความคิดเห็นส่วนตัว)ฟร้อนท์ตัวนี้เท่าที่สังเกตุจะเหมาะกับดูหนังมากกว่าฟังเพลงนะครับ  ฟังเพลงผมว่าเสียงแห้งนิดๆ ดูหนังมันดี..
pioneer 4150 dvd
prism sq6
arc 4050 xxk v2
image dynamic id10

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Mmats  เป็น Product ที่ดีมากแบรนด์นึง  เน้นสไตล์ชัด หนักแน่นแต่คงไว้ซึ่งรายละเอียด หรือ ที่ชอบเรียกว่า  " ดังและดี "
เพราะฉนั้นคงต้องมาดูเรื่องงานติดตั้งและปรับจูนตามที่เพื่อนสมาชิกบอกน่ะครับ  ว่างๆเข้ามาแจมที่ร้านน่าจะดีกว่านะครับ
เดี๋ยวให้น้าเนส น้ากมล น้าลีลา  ลุงขี้เมาและน้อง minny วิเคราะห์ว่าต้องทำอะไรบ้างและเพื่อนสมาชิกที่เหลือช่วยกันมอมเมา
 เพราะเห็นว่าเมาก่อนเสียตังค์ทุกที ;D ;D  รับประกันว่าดีขึ้นแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/14/10 08:52:59 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

teera_ph

• ซี5
Mmats  เป็น Product ที่ดีมากแบรนด์นึง  เน้นสไตล์ชัด หนักแน่นแต่คงไว้ซึ่งรายละเอียด หรือ ที่ชอบเรียกว่า  " ดังและดี "
เพราะฉนั้นคงต้องมาดูเรื่องงานติดตั้งและปรับจูนตามที่เพื่อนสมาชิกบอกน่ะครับ  ว่างๆเข้ามาแจมที่ร้านน่าจะดีกว่านะครับ
เดี๋ยวให้น้าเนส น้ากมล น้าลีลา  ลุงขี้เมาและน้อง minny วิเคราะห์ว่าต้องทำอะไรบ้างและเพื่อนสมาชิกที่เหลือช่วยกันมอมเมา
 เพราะเห็นว่าเมาก่อนเสียตังค์ทุกที ;D ;D  รับประกันว่าดีขึ้นแน่นอนครับ

ยืนยันครับ เสียเงินแล้วมีความสุขจัง อิอิ :o :o
Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com

ขอแก้ไขอะเฮียนพ.....

มอมเมา = แนะนำแต่สิ่งดีๆ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

อะถูกต้องครับ  ;D ;D ;D ;D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
Re: ขอคำแนะนำที่ทำให้ระบบเสียงสมบูรณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/14/10 11:22:36 »

ขอแก้ไขอะเฮียนพ.....

มอมเมา = แนะนำแต่สิ่งดีๆ = money ด้วยป่ะครับ  ;D

car_racing

• ซี3
Re: ขอคำแนะนำที่ทำให้ระบบเสียงสมบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/14/10 13:04:59 »
ขอบคุณทุกท่าน สงสัยว่าฟร้อนน่าจะมาก่อนแน่ ไม่ทราบว่า pioneer p80rsii จะเปลี่ยนรุ่นหรือยังจะได้รอ ว่าแต่ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับเฮียนพ ถ้าเปลี่ยนสายสัญญานจากstreetwineเป็นตัวอื่นจะดีกว่าไหมของอะไรดี สายลำโพงหน้าด้วย จะมีการเปลี่ยนแปลงแบบเรารับรู้ได้ไหม รวมทั้งสามอย่างราคาเท่าไหร่ครับเฮีย

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/15/10 05:41:19 »
ถ้าจะเปลี่ยนอะไรแนะนำให้ฟังก่อนครับ   
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/15/10 08:59:12 »
ขอบคุณทุกท่าน สงสัยว่าฟร้อนน่าจะมาก่อนแน่ ไม่ทราบว่า pioneer p80rsii จะเปลี่ยนรุ่นหรือยังจะได้รอ ว่าแต่ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับเฮียนพ ถ้าเปลี่ยนสายสัญญานจากstreetwineเป็นตัวอื่นจะดีกว่าไหมของอะไรดี สายลำโพงหน้าด้วย จะมีการเปลี่ยนแปลงแบบเรารับรู้ได้ไหม รวมทั้งสามอย่างราคาเท่าไหร่ครับเฮีย

สายลำโพงกับสายสัญญาณ ขอแนะนำเป็นสายลำโพง PSI และ สายสัญญาณ PSI ที่กำลังดังและมาแรงอยู่ขณะนี้

สำหรับผมเอง ผมว่าแค่เปลี่ยนจาก front 2 DIN เป็น P80 ก็เห็นแล้วครับ (ประสบการณ์ตรง) :o ถ้าเปลี่ยนทั้งสามอย่างเลย ผมว่าเป็นปลื้มแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/15/10 09:30:04 โดย ช่างอู๊ด »

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/21/10 08:24:39 »
แทนที่จะเปลี่ยนออก ผมว่าใส่เพิ่มเลยดีกว่า แล้วทำระบบเป็นไตรแอมป์ ด้านหน้า ผมว่าการฟังเพลงก็น่าจะดีขึ้น  ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว