ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89815 ครั้ง)

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
มายืนยันอีกเสียงครับ morel กับ PSI มันส่งเสริมซึ่งกันและกันครับ

ปล. ถ้าเข้ามาวันอาทิตย์มาฟังรถผมก่อนได้ครับ
ฟังคันนี้ โฉนดบ้าน เล่มทะเบียนรถ ให้พร้อม  ;D
QC Society MicroPrecision S7

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
มายืนยันอีกเสียงครับ morel กับ PSI มันส่งเสริมซึ่งกันและกันครับ

ปล. ถ้าเข้ามาวันอาทิตย์มาฟังรถผมก่อนได้ครับ
ฟังคันนี้ โฉนดบ้าน เล่มทะเบียนรถ ให้พร้อม  ;D

;D ;D ;D

Nut_vnv

• ซี4
สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ
1. สายลำโพง สายสัญญานที่ให้เสียงสงัดๆ Image นิ่งๆ และก็ไม่พุ่ง แนวเปิดดังแล้วไม่ยัดเยียด Backward หน่อยๆ โทนมืดๆ เติมความหวานเพิ่มให้ Morel มีไหมครับ  ต้องใช้งบค่าสายทั้งหมดเท่าไหร่ครับ (ไม่อยากรื้อรถเยอะๆที่หลังครับ)

ยกตัวอย่างยี่ห้อสายสัญญานหรือสายลำโพงที่ฟังแล้วไม่ชอบ
- monitor แหลมกุด หนา อึดอัด
- monster หนา จิงจังเกินผมไม่ชอบ ไม่ค่อยผ่อนคลาย เหมาะกับเป็นสาย Sub ดูหนังมากกว่า
- Vampire ใส รายละเอียดดี แต่บาง พุ่ง Forward
- Supra ใส รายละเอียดดี บาง พุ่ง body ใหญ่กว่า Vampire แต่ไม่ชอบเช่นกัน
- Kimble Kable สด Body สวย  Image ใหญ่ดี เสียงร้องอิ่มดี ทั้งชายและหญิง ออกจริงจัง ดีสุดในบรรดาสายประเภทสดเท่าที่ผมเคยฟังนะ แต่ยังไม่ชอบ (ตัวที่เอามาลอง 8TC กับ HERO)

ยี่ห้อสายที่ชอบ (ชอบทั้งรุ่นสูง รุ่นต่ำ)
- Oyaide หวาน
- VDH หวาน
- Cadas หวาน
ชอบทุกตัว เอาแค่หวานก็ชอบล่ะ ยิ่งรุ่นสูงผมยิ่งชอบ ละเมียดดี เหมือนเสียงคนร้องเพลงมันออกมาจากที่มืดๆ สงัดๆ อะครับ ไม่ตึง ไม่คม มันหย่อนๆ ผ่อนคลายดี 

เป็นแนวทางให้พี่ๆ ช่วยแนะนำนะครับ พอเข้าใจนะครับ เป็นพวกหวานเลียน 5555+ แต่ละยี่ห้อก็มีทั้งรุ่นดีไม่ดี เอาแค่เป็นแนวทางที่ผมชอบไม่ชอบคร่าวๆ ละกันครับ อธิบายเยอะหน่อย เผื่อจะได้ช่วยแนะนำกันได้ถูก (จัดออกมาจะสมใจไหมเนี่ย กลัวไม่จบจัง วันนั้นผมฟัง RAMM แล้วนะครับแต่ยังไม่ชอบครับ ผมว่ามันออกแนว PrimaLuna Prologue One วงจร push pull ซึ่งผมว่ามันตึงและจริงจังไป  ผมชอบ 300B วงจรซิงเกิ้ลเอ็นด์มากกว่าหย่อนๆ ผ่อนคลาย อิ่มหนานุ่ม ไม่คม  มันเป็นเรื่องรสนิยมมากกว่า ไม่ใช่แอมป์ไม่ดีนะครับ)

2. Front แบบมีจอตัวไหนที่ฟัง MP3-4 เสียงหวานกว่า alphine 520 มีไหมครับ
ขอบคุณครับ

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
ถ้าจะหวานกว่านี้ต้องมาฟัง Genesis DMAแล้ว เฮียเคยเอามาให้ฟังอยู่
ผมว่าสาย Tchernov ก็น่าจะตอบโจทย์นะครับโดยเฉพาะ Tchernov Classic
QC Society MicroPrecision S7

ลุงขี้เมา

• ซี5
ถ้าจะหวานกว่า Oyaide คงต้องลอง สายม่วง ตามน้า Ae แนะนำแล้วละครับ ....​เอามาบวกกับ Celestra VA น่าจะ หวานพอใจ ครับ

Nut_vnv

• ซี4
ค่าสาย 20,000 อยู่ไหมครับ ไม่รู้ราคาสายรถเลย  แล้ว Front ล่ะครับ ok แล้วหรือเปล่า

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ
ค่าสาย 20,000 อยู่ไหมครับ ไม่รู้ราคาสายรถเลย  แล้ว Front ล่ะครับ ok แล้วหรือเปล่า
ค่าสายลำโพงและสายสัญญาณ Tchernov classic (ม่วง) ตอบโจทย์ตามความต้องการได้. เพียงแต่งบ 20,000 ไม่พอแน่นอนครับ,ลองสอบถามราคาที่ร้านได้เลยครับ.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
แนะนำตามน้าๆด้านบนครับ (ราคาอาจมองว่าแรงแต่คุ้มค่าทุกบาทครับ)
สมาชิกที่นี่หลายคนก็เล่นเครื่องบ้านครับ สายบ้านก็เล่นกันพอควร
ผลคือหลายท่านก็นำสาย Tchernov classic ไปใช้แทนสายบ้านทั่วไป
เพราะอะไร มาลองฟังเทียบดูครับ :-[

Kom_P

• ซี5
1. PSI เสียงจะเปิดคล้ายๆ 8TC แต่จะละมุนละไมกว่า 8TC แหลมมีมวลมากกว่า เหมือน 8TC เสียงบางไปหน่อย สมดุลย์กลาง-ต่ำไม่ค่อยจะดี
   จากที่เคยเอาไปลองที่บ้านด้วย System เดียวกัน

ส่วน Tchernov จะมาทาง Cardas มากกว่า แต่เสียงจะเปิดกว่าหน่อย เวทีสวย กว้าง ลึก บรรยากาศดีครับ
   ผมว่่าเสียงมันกระเดียดมาทาง MIT มากกว่าอ่ะครับ

มาที่ร้าน ลองถามหารถน้าตง กับพี่ไพศาลดูครับ

2. ลองฟัง Clarion D2 ดูครับ แต่ไม่มีจอนะครับ
คันหู...ม่ายรู้เปนอ่า~ร๊ายยย  >:(

Ammeria

• ซี5
1. PSI เสียงจะเปิดคล้ายๆ 8TC แต่จะละมุนละไมกว่า 8TC แหลมมีมวลมากกว่า เหมือน 8TC เสียงบางไปหน่อย สมดุลย์กลาง-ต่ำไม่ค่อยจะดี
   จากที่เคยเอาไปลองที่บ้านด้วย System เดียวกัน

ส่วน Tchernov จะมาทาง Cardas มากกว่า แต่เสียงจะเปิดกว่าหน่อย เวทีสวย กว้าง ลึก บรรยากาศดีครับ
   ผมว่่าเสียงมันกระเดียดมาทาง MIT มากกว่าอ่ะครับ

มาที่ร้าน ลองถามหารถน้าตง กับพี่ไพศาลดูครับ

2. ลองฟัง Clarion D2 ดูครับ แต่ไม่มีจอนะครับ

Tchernov ม่วง กับ MIT ผมว่าปราชยาในการทำสายคร่้ายกันมากออกอิ่มเวทีกว้างและลึกเสียจะติด airy นิดๆและจะติดมิดหน่อยๆแต่สปีดจะเหมาะกับเพลงช้าแต่อันนี้ผมเทียบที่ราคาพอๆกันนะครับ

Limited Edition

• ซี5
Classic อีกเสียง  L:

เอาแล้ว งบจากหลักหม่ืนไปแสนแล้ว  ;D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
เห็นด้วยว่าสายม่วงมีส่วนคล้าย cardas ครับ แต่ถ้าให้เทียบกันจริงๆ ผมว่า cardas จะเนียนกว่าโดยเฉพาะเสียงกลาง แหลม
tchernov จะเปิดกว่า บรรยากาศผมว่า tchernov จะได้เรื่องเปิดกว้าง เวทีเสียงกว้างกว่า แต่ cardas จะได้ความโอบล้อม
ดีกว่า เคยเอามาลองกับเครื่องบ้านก็ยังรู้สึกชอบ cardas มากกว่าครับ แต่ในรถผมก็ใช้ม่วงนะ :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Nut_vnv

• ซี4
ตกลงในระบบผมนี่ สายลำโพงกับสายสัญญานเปลี่ยนทีหลังยุ่งยากสุดใช่ไหมครับ (อันที่เปลี่ยนง่ายๆ เดี๋ยวเอาไว้ทีหลังเผื่อไม่พอใจต้องจูนอุปกรณ์เพิ่ม) เดี๋ยวจะได้พิจารณาสายดีดี
แล้วงบประมาณเท่าไหร่ครับค่าสายเกิน 20000 ไปเยอะไหม

แล้วมีให้ลองฟังเปรียบเทียบกับสายมาตรฐานที่ให้ไหมครับ   น่าจะมีนะครับ อยากลองฟังจัง

ขอบคุณมากครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ความสำคัญของอุปกรณ์และสายต่างๆจะมากขึ้นตามรายละเอียดของอุปกรณ์หลัก

ในกรณีที่เราวางอุปกรณ์หลักต่างๆไว้เป็นอย่างดี ราคาของอุปกรณ์หลักกับสายอาจถึง 60% : 40% เลยทีเดียว

สายต่างๆสามารถทดสอบเปรียบเทียบได้ครับแต่จะมีปัญหาที่สายดีๆที่เบิร์นไว้ถูกสมาชิกนำลงรถก่อนทุกที
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kimberry

• ซี5
ความสำคัญของอุปกรณ์และสายต่างๆจะมากขึ้นตามรายละเอียดของอุปกรณ์หลัก

ในกรณีที่เราวางอุปกรณ์หลักต่างๆไว้เป็นอย่างดี ราคาของอุปกรณ์หลักกับสายอาจถึง 60% : 40% เลยทีเดียว

สายต่างๆสามารถทดสอบเปรียบเทียบได้ครับแต่จะมีปัญหาที่สายดีๆที่เบิร์นไว้ถูกสมาชิกนำลงรถก่อนทุกที

;D ;D ;D