ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89820 ครั้ง)

Limited Edition

• ซี5
ความสำคัญของอุปกรณ์และสายต่างๆจะมากขึ้นตามรายละเอียดของอุปกรณ์หลัก

ในกรณีที่เราวางอุปกรณ์หลักต่างๆไว้เป็นอย่างดี ราคาของอุปกรณ์หลักกับสายอาจถึง 60% : 40% เลยทีเดียว

สายต่างๆสามารถทดสอบเปรียบเทียบได้ครับแต่จะมีปัญหาที่สายดีๆที่เบิร์นไว้ถูกสมาชิกนำลงรถก่อนทุกที

10 L:

สายเบรินถูกขโมย ;D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

Nut_vnv

• ซี4
ลองเข้ามาฟังดีที่สุดครับ
โดยส่วนตัวเครื่องบ้านผมใช้ NHT AB Zero อยู่เช่นกันครับ
ส่วนของรถมาจบที่ German maestro ครับ เพราะแนวเสียงคล้ายกัน

ทั้งนี้ทุกอย่างก็เหมือยเครื่องบ้านแหละครับ ใช้หูฟัง ไม่ใช้ใช้ตาดู
มาฟังของจริงเพื่อความมั่นใจครับ  :D

ลืมบอกครับคุณ Kimberry วันนั้นที่ไปลองฟัง
ผมว่า Hex คล้าย NHT มากกว่าครับ (GM คงเป็นรุ่นไม่แพงด้วย)  แหลมมีน้ำหนักดี ออกหวานใส ติดหู มีแววดีมาก เพียงแต่ผมติเสียงกลางที่คมไปหน่อยและความนิ่งของชิ้นดนตรี  อาจเป็นเพราะเล่นกับเครื่อง Solid และหลอดที่เน้นพละกำลัง แล้วก็ Acoustic ห้องด้วย  ด้วยการฟังแบบนี้ผมว่าผมคงเทียบได้ลำบาก จับได้แค่สำเนียงหลักๆ ของลำโพง หากจะเทียบกันอย่างจริงจังคงต้องอยู่ในห้องฟังที่เช็ตมาดีดี  อย่างห้องฟังของคุณยุทธพงษ์ ลิ้ม (ผู้มีพระคุณที่ทำให้ผมเล่นเครื่องเสียงเป็น) และห้องฟังของ XAV  ห้องพวกนี้ขนาดเอาเหล็กก้อนเล็กไปวางเวทีเสียงเปลี่ยนเลย เทพจริง

Audison VOCE เป็นลำโพงที่ดีมากๆ ตัวหนึ่ง ผมว่าคล้าย Focal นะ (เทียบลำโพงบ้านนะ รถไม่เคยฟัง) เสียงกลางดีมาก สะอาด แต่เบสบาง  จริงๆ ผมว่าถ้าในชุดมีซับก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา เพียงแต่เป็นลำโพงที่ออกโทนสว่าง ไม่น่าจะหวานหยด

Morel กลางดี อบอุ่น หนา นิ่ง โทนมืดหน่อย ติอย่างเดียวแหลมมันน้อย (อยากได้แหลมแบบ Hex)

เสียงแหลมของ Hex ทำให้ผมยังลังเลอยู่ว่าหากเช็ตดีๆ ผมว่ามันไปได้ไกลมาก  แต่ผมก็กลัวว่า Hex จะไม่ประนีประนอมกับ MP3 เท่ากับ Morel ด้วย พรุ่งนี้จึงต้องขอลองอีกสักรอบ เพื่อความแน่ใจ วันนั้นก็ลืมเอา mp3 ไปฟัง ไปแบบรีบๆ ฟังแบบงงๆ  ???   เดาๆ สำเนียงเอาแล้วจิ้ม....555+

วันนี้เพิ่งไปเอารถกลับบ้าน ตอนรถวิ่งสวนมาหรือมอไซมาข้างๆ นี่เสียงเข้ามาชัดเจนเลย ช่วยจัดการกำจัดจุดอ่อนให้ด้วยนะครับ ป้ายแดงประกันจะขาดหมดไหมเนี่ยรื้อทั้งคัน  :(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/25/12 19:44:45 โดย nut_vnv »

Limited Edition

• ซี5
ลองเข้ามาฟังดีที่สุดครับ
โดยส่วนตัวเครื่องบ้านผมใช้ NHT AB Zero อยู่เช่นกันครับ
ส่วนของรถมาจบที่ German maestro ครับ เพราะแนวเสียงคล้ายกัน

ทั้งนี้ทุกอย่างก็เหมือยเครื่องบ้านแหละครับ ใช้หูฟัง ไม่ใช้ใช้ตาดู
มาฟังของจริงเพื่อความมั่นใจครับ  :D

ลืมบอกครับคุณ Kimberry วันนั้นที่ไปลองฟัง
ผมว่า Hex คล้าย NHT มากกว่าครับ (GM คงเป็นรุ่นไม่แพงด้วย)  แหลมมีน้ำหนักดี ออกหวานใส ติดหู มีแววดีมาก เพียงแต่ผมติเสียงกลางที่คมไปหน่อยและความนิ่งของชิ้นดนตรี  อาจเป็นเพราะเล่นกับเครื่อง Solid และหลอดที่เน้นพละกำลัง แล้วก็ Acoustic ห้องด้วย  ด้วยการฟังแบบนี้ผมว่าผมคงเทียบได้ลำบาก จับได้แค่สำเนียงหลักๆ ของลำโพง หากจะเทียบกันอย่างจริงจังคงต้องอยู่ในห้องฟังที่เช็ตมาดีดี  อย่างห้องฟังของคุณยุทธพงษ์ ลิ้ม (ผู้มีพระคุณที่ทำให้ผมเล่นเครื่องเสียงเป็น) และห้องฟังของ XAV  ห้องพวกนี้ขนาดเอาเหล็กก้อนเล็กไปวางเวทีเสียงเปลี่ยนเลย เทพจริง

Audison VOCE เป็นลำโพงที่ดีมากๆ ตัวหนึ่ง ผมว่าคล้าย Focal นะ (เทียบลำโพงบ้านนะ รถไม่เคยฟัง) เสียงกลางดีมาก สะอาด แต่เบสบาง  จริงๆ ผมว่าถ้าในชุดมีซับก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา เพียงแต่เป็นลำโพงที่ออกโทนสว่าง ไม่น่าจะหวานหยด

Morel กลางดี อบอุ่น หนา นิ่ง โทนมืดหน่อย ติอย่างเดียวแหลมมันน้อย (อยากได้แหลมแบบ Hex)

เสียงแหลมของ Hex ทำให้ผมยังลังเลอยู่ว่าหากเช็ตดีๆ ผมว่ามันไปได้ไกลมาก  แต่ผมก็กลัวว่า Hex จะไม่ประนีประนอมกับ MP3 เท่ากับ Morel ด้วย พรุ่งนี้จึงต้องขอลองอีกสักรอบ เพื่อความแน่ใจ วันนั้นก็ลืมเอา mp3 ไปฟัง ไปแบบรีบๆ ฟังแบบงงๆ  ???   เดาๆ สำเนียงเอาแล้วจิ้ม....555+

วันนี้เพิ่งไปเอารถกลับบ้าน ตอนรถวิ่งสวนมาหรือมอไซมาข้างๆ นี่เสียงเข้ามาชัดเจนเลย ช่วยจัดการกำจัดจุดอ่อนให้ด้วยนะครับ ป้ายแดงประกันจะขาดหมดไหมเนี่ยรื้อทั้งคัน  :(

เข้ามากี่โมง เผื่อเวลาตรงกัน จะโฉบไป Hex แบบบ้านๆในสไตล์ผมน่ะ :-[
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

Nut_vnv

• ซี4
น่าจะช่วงบ่ายๆ ครับ ช่วงเช้ามีธุระแถวๆนั้นครับ ไมน่าจะเกินบ่าย 2 อาจจะขอลองฟังนานหน่อย

ขอบคุณมากครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/25/12 20:07:31 โดย nut_vnv »

TeeLak

• ซี1
  • *

ผมก็กำลังตัดสินใจ เรื่องกลางแหลมอยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง morel กับ hex
ถ้าสรุปเลือกได้ตัวไหนรบกวน แจ้งด้วยนะครับ

Nut_vnv

• ซี4
ขอบคุณคุณกมลและคุณ LE มากนะครับที่ให้ทดลองฟังในรถ
จบเป็นชุดที่ทางร้านจัดไว้จริงๆ เนื่องจากติดใจเสียงแหลมที่คล้าย NHT เหลือแต่ SUB ไม่รู้จะออกมาคล้าย Velodyne หรือเปล่า

คุณ Best หากไม่ลำบากช่วยถ่ายรูปงานระหว่างทำให้ผมดูเป็นระยะด้วยได้ไหมครับ อยากเห็นเบื้องหลังการทำงานของ QC มากกว่าตอนเสร็จอีก  :D
ขอบคุณมากๆครับ

Photo by QC caraudio

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณคุณกมลและคุณ LE มากนะครับที่ให้ทดลองฟังในรถ
จบเป็นชุดที่ทางร้านจัดไว้จริงๆ เนื่องจากติดใจเสียงแหลมที่คล้าย NHT เหลือแต่ SUB ไม่รู้จะออกมาคล้าย Velodyne หรือเปล่า

คุณ Best หากไม่ลำบากช่วยถ่ายรูปงานระหว่างทำให้ผมดูเป็นระยะด้วยได้ไหมครับ อยากเห็นเบื้องหลังการทำงานของ QC มากกว่าตอนเสร็จอีก  :D
ขอบคุณมากๆครับ

ได้ครับ เดียวผมจะถ่ายระหว่างการติดตั้งไปเป็นระยะๆ อาจจะได้ทุกขั้นตอนนะครับ

Nut_vnv

• ซี4

ผมก็กำลังตัดสินใจ เรื่องกลางแหลมอยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง morel กับ hex
ถ้าสรุปเลือกได้ตัวไหนรบกวน แจ้งด้วยนะครับ

Hex ครับ จบแล้วครับชุดผม  ส่วนสาย PSI ครับ  ดีนะTchernovยังไม่พ้นเบริน ไม่งั้นอาจงบบานกว่านี้ ผมยังจับสาระของสายไม่ได้ครับ ที่ลองฟังไม่มีตัวไหนพ้นเบรินเลย ฟังแล้วมันยังไม่สุดเสียงยังอั้นๆอยู่ แต่ที่พอจับได้คือแหลมน่าจะละเมียดพอตัว แต่เนื้อเสียงหลังพ้นเบริน์ไม่น่าจะใหญ่เหมือนสาย VDH เดาล้วนๆนะครับ เพิ่งเคยรู้จักสายยี่ห้อนี้ ฟังแปปเดียว 555+ แต่ที่แน่ๆ ผมว่าเอามาทำสายซับฟังเพลงน่าจะดี ไม่เบ่งให้เบสบวม ไม่เน้นหัวโน๊ตมากเกิน สุภาพกระชับพอประมาณ
พอดีด้วยสายและแอปม์ Celestra ก็จูนเสียงได้ใกล้เคียงชุดบ้านผมละ ก็เลยพอใจ จบ (ต้องรีบจบไม่งั้นมีฟังต่อไปเรื่อย ผมไม่ไหววันนี้เพลียมาก มีธุระตั้งแต่เช้า)  

แต่ถ้าคุณ Teelak จะเอาชุดนี้  แอมป์ต้อง Celestra นะ ถ้า ARC (รุ่นอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ แพงกว่า Celestra) นี่ผมยังคิดไม่ตกว่าจะจูนด้วยสายอะไร มันชัดเจน จะแจ้งซะจนผมฟังนานๆ ปวดหัว แต่ถ้าไปลองฟังแล้วชอบก็ OK

ผมว่าต้องดูแอมป์+Front  ของคุณ TeeLak ด้วย  แล้วเลือกลำโพง และจูนด้วยสายครับ ถ้าบอกว่า front Pioneer + source เพลงเป็น mp3 นี่ไป celestra เลย ผมว่า arc จบเห่แน่ คมแน่นอน  ของผม alphine+mp3 ยังจะไม่ไหวละ

แต่ถ้ายังไม่ Fix แอมป์ ผมแนะนำให้เลือกลำโพงก่อน เพราะลำโพงแต่ละตัวมีจุดเด่นที่เปลี่ยนยาก อย่าง Morel ใส่แอมป์ตัวไหนก็เสียงร้องหนา หนาน้อยหนามาก Hex ใส่แอมป์ตัวไหนก็แหลมเป็นประกายดี ที่เหลือคือรายละเอียดปลีกย่อย

ทั้งนี้แล้วแต่แนวเสียงที่ชอบด้วยนะครับ ผมชอบแต่คุณ TeeLak อาจไม่ชอบ เข้าไปลองฟัง แต่ฟังนานๆ นะ  บางทีฟังตอนแรกสะดุดหูดี แต่ฟังนานๆ...
แต่ถ้าสุดท้ายเลือก morel ผมว่าไป ARC+Ramm น่าจะ Match กว่าครับ  แต่ผมเชื่อว่าจะไม่ได้เอกลักษณ์เสียงแหลมแบบ Hex โดมอลูมินั่มแน่นอน  แต่ก็ได้เสียงกลางที่ Hex ก็ให้ไม่ได้เช่นกัน

Nut_vnv

• ซี4
คุณ Best ผมชอบแนวเสียงของรถคุณกมลครับ แต่อยากให้จูนเบสลึกหนักขึ้นหน่อยดับแหลมลงนิด  และเวทีเสียงถอยลึกไปทางหน้ารถมากหน่อย พอดีหน้ารถของคุณกมลสั้น ผมว่า Jazz น่าจะพอเซ็ตให้ถอยไปได้พอควรหรือเปล่า ......ที่พูดคือถ้าทำได้นะครับ ทำไม่ได้ไม่เป็นไร ผมไม่รู้ว่ามันเซ็ตง่ายหรือยาก 555+

ผมชอบเวทีเสียงที่ลึกๆ เข้าไป  เปิดดังได้ ไม่ยัดเยียดหรือพุ่งมาข้างหน้า  ผมไม่แน่ใจว่าองศาของทวีตเตอร์จะมีผลหรือไม่ เผื่อว่ามีเทคนิคการติดตั้งทวีตตเรอ์หลายแบบเลยบอกแนวทางของผมไว้ก่อน

ขอบคุณครับ

tong

• ซี5
เรื่องจูนเสียงเด๋วเฮียจะจูนเบื้องต้นไว้ให้ครับแล้วมาลองฟังดูก่อนครับ ขาดเกินตรงไหนเดี๋ยวเฮียจัดการให้ครับ

เพราะที่นี่เฮียจูนให้ตามแนวเพลงของเจ้าของรถอยู่แล้วครับ

??? วันนี้ตอนคุยกันเห็นน้าให้ความสำคัญกับสายพอสมควร ลืมถามว่าใช้สายไฟของอะไรครับ

Photo by QC caraudio

• บุคคลทั่วไป
คุณ Best ผมชอบแนวเสียงของรถคุณกมลครับ แต่อยากให้จูนเบสลึกหนักขึ้นหน่อยดับแหลมลงนิด  และเวทีเสียงถอยลึกไปทางหน้ารถมากหน่อย พอดีหน้ารถของคุณกมลสั้น ผมว่า Jazz น่าจะพอเซ็ตให้ถอยไปได้พอควรหรือเปล่า ......ที่พูดคือถ้าทำได้นะครับ ทำไม่ได้ไม่เป็นไร ผมไม่รู้ว่ามันเซ็ตง่ายหรือยาก 555+

ผมชอบเวทีเสียงที่ลึกๆ เข้าไป  เปิดดังได้ ไม่ยัดเยียดหรือพุ่งมาข้างหน้า  ผมไม่แน่ใจว่าองศาของทวีตเตอร์จะมีผลหรือไม่ เผื่อว่ามีเทคนิคการติดตั้งทวีตตเรอ์หลายแบบเลยบอกแนวทางของผมไว้ก่อน

ขอบคุณครับ

เรื่องการปรับจูนเสียงเดียวผมจะบอกแนวเสียงกับเฮียนพให้นะครับไม่ต้องเป็นห่วง
ส่วนเรื่องของมุม TW มีผลกับทางด้านเวทีเสียงแน่นอนครับ ทางเราจะต้ังมุมให้ถูกตามลักษณะของตัวรถและตัวลำโพงให้ได้เสียงที่ดีที่สุดครับ

น้าหนึ่ง

• ซี5
 L: สวัสดีครับ
วันนี้ ได้พูดคุยละ ในห้องทดสอบ และ ยินดีกับระบบที่จัดให้แล้วถูกใจนะครับ

Yesterday

Hybrid Ovation ll (new) : Exceptional sound with easy installation

Today

Elate Limited Edition : Delivering the definitive sound experience

Nut_vnv

• ซี4
น้าหนึ่งนี่คือท่านที่คุยเรื่องายสีม่วงกับผมในห้องฟังใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับที่ช่วยแนะแนวทางสายแต่ละเส้น
ฟังที่คุยแล้ว ผมว่าคุณน้าหนึ่งนี่ชอบเล่นเส้ยสายแน่นอน คงทดลองมาเยอะ :D

Nut_vnv

• ซี4
เรื่องจูนเสียงเด๋วเฮียจะจูนเบื้องต้นไว้ให้ครับแล้วมาลองฟังดูก่อนครับ ขาดเกินตรงไหนเดี๋ยวเฮียจัดการให้ครับ

เพราะที่นี่เฮียจูนให้ตามแนวเพลงของเจ้าของรถอยู่แล้วครับ

??? วันนี้ตอนคุยกันเห็นน้าให้ความสำคัญกับสายพอสมควร ลืมถามว่าใช้สายไฟของอะไรครับ

ตอนนี้ที่เหลือเป็นของเดิมๆ ไปก่อนครับ ขอให้พ้นเบรินก่อน แล้วดูอีกที

tong

• ซี5
น้าหนึ่งนี่คือท่านที่คุยเรื่องายสีม่วงกับผมในห้องฟังใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับที่ช่วยแนะแนวทางสายแต่ละเส้น
ฟังที่คุยแล้ว ผมว่าคุณน้าหนึ่งนี่ชอบเล่นเส้ยสายแน่นอน คงทดลองมาเยอะ :D

ไม่ใช่น้าหนึ่งครับ ผมเอง "น้าตง"

ผมก็ลูกค้าเหมือนกันครับ ลูกค้าที่ร้านก็จะศึกษาเรียนรู้และแบ่งปันข้อมูลกันตลอดครับสนุกและได้สังคมที่ดีครับ

ในร้านมีเพื่อนๆที่เล่นเครื่องบ้านกันหลายคนวางๆแวะมานั่งคุยกันได้ครับ ผมว่าน้าก็เล่นเส้นสายมาพอสมควร  :D