ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89840 ครั้ง)

Nut_vnv

• ซี4

ผมก็กำลังตัดสินใจ เรื่องกลางแหลมอยู่เหมือนกันครับ ระหว่าง morel กับ hex
ถ้าสรุปเลือกได้ตัวไหนรบกวน แจ้งด้วยนะครับ

Hex ครับ จบแล้วครับชุดผม  ส่วนสาย PSI ครับ  ดีนะTchernovยังไม่พ้นเบริน ไม่งั้นอาจงบบานกว่านี้ ผมยังจับสาระของสายไม่ได้ครับ ที่ลองฟังไม่มีตัวไหนพ้นเบรินเลย ฟังแล้วมันยังไม่สุดเสียงยังอั้นๆอยู่ แต่ที่พอจับได้คือแหลมน่าจะละเมียดพอตัว แต่เนื้อเสียงหลังพ้นเบริน์ไม่น่าจะใหญ่เหมือนสาย VDH เดาล้วนๆนะครับ เพิ่งเคยรู้จักสายยี่ห้อนี้ ฟังแปปเดียว 555+ แต่ที่แน่ๆ ผมว่าเอามาทำสายซับฟังเพลงน่าจะดี ไม่เบ่งให้เบสบวม ไม่เน้นหัวโน๊ตมากเกิน สุภาพกระชับพอประมาณ
พอดีด้วยสายและแอปม์ Celestra ก็จูนเสียงได้ใกล้เคียงชุดบ้านผมละ ก็เลยพอใจ จบ (ต้องรีบจบไม่งั้นมีฟังต่อไปเรื่อย ผมไม่ไหววันนี้เพลียมาก มีธุระตั้งแต่เช้า)   

แต่ถ้าคุณ Teelak จะเอาชุดนี้  แอมป์ต้อง Celestra นะ ถ้า ARC (รุ่นอะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ แพงกว่า Celestra) นี่ผมยังคิดไม่ตกว่าจะจูนด้วยสายอะไร มันชัดเจน จะแจ้งซะจนผมฟังนานๆ ปวดหัว แต่ถ้าไปลองฟังแล้วชอบก็ OK

ผมว่าต้องดูแอมป์+Front  ของคุณ TeeLak ด้วย  แล้วเลือกลำโพง และจูนด้วยสายครับ ถ้าบอกว่า front Pioneer + source เพลงเป็น mp3 นี่ไป celestra เลย ผมว่า arc จบเห่แน่ คมแน่นอน  ของผม alphine+mp3 ยังจะไม่ไหวละ

แต่ถ้ายังไม่ Fix แอมป์ ผมแนะนำให้เลือกลำโพงก่อน เพราะลำโพงแต่ละตัวมีจุดเด่นที่เปลี่ยนยาก อย่าง Morel ใส่แอมป์ตัวไหนก็เสียงร้องหนา หนาน้อยหนามาก Hex ใส่แอมป์ตัวไหนก็แหลมเป็นประกายดี ที่เหลือคือรายละเอียดปลีกย่อย

ทั้งนี้แล้วแต่แนวเสียงที่ชอบด้วยนะครับ ผมชอบแต่คุณ TeeLak อาจไม่ชอบ เข้าไปลองฟัง แต่ฟังนานๆ นะ  บางทีฟังตอนแรกสะดุดหูดี แต่ฟังนานๆ...
แต่ถ้าสุดท้ายเลือก morel ผมว่าไป ARC+Ramm น่าจะ Match กว่าครับ  แต่ผมเชื่อว่าจะไม่ได้เอกลักษณ์เสียงแหลมแบบ Hex โดมอลูมินั่มแน่นอน  แต่ก็ได้เสียงกลางที่ Hex ก็ให้ไม่ได้เช่นกัน

ขอบคุณมากครับคุณ nut_vnv ได้ครามรู้กับแนวทางมากเลยครับ ผมเองยังเป็นมือใหม่มากๆครับ
อยากรบกวนคุณ nut_vnv ไม่ทราบว่าระบบใช้อะไรบ้างครับ H/U amp ลำโพงเป็น hex 600a หรือเปล่าครับหรือ ไป hex pro ครับ ซับ ampขับซับ ตัวไหนครับ แล้วไม่ทราบว่าสามารถตอบโจทย์การฟัง mp3 ได้ไหมครับ

ส่วนผมมี amp audison lrx อยู่แล้ว ไม่ทราบว่าจะเหมาะกับลำโพงไหนมากกว่ากัน ที่สามารถ ฟังmp3 ได้ดีครับ ส่วนอุปกรณือื่นๆ คงต้องหาใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

ผมคงไม่สามารถตอบได้ครับ ประสบการณ์ไม่มีเลยครับเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ อีกทั้งรสนิยมคนอธิบายเป็นคำพูดได้ยากนะครับ เช่น คำว่าหวาน หวานแบบไหน นิยามคำว่าหวานแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน แหลมแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกัน บางคนชอบโดมผ้า บางคนชอบโดมโลหะ บางคนชอบเบสต้น บางคนชอบเบสลึกๆ  บางคนชอบกลางอิ่มหนา บางคนชอบกลางใสโปร่ง ....เป็นต้น พวกนี้เป็นสันดานเบื้องต้นของลำโพงแต่ละตัวเลย   ผมคิดว่าเข้าไปขอเขาลองฟังดูก่อน ฟังนานๆหน่อย จริงๆ ผมแนะนำให้เอาลำโพงเป็นที่ตั้งก่อน แล้วค่อยหาอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ตามที่เรียนแต่แรก ผมว่าสำเนียงของลำโพงเปลี่ยนยากสุดนะ ถ้าชอบสำเนียงของลำโพงแบบไหน ค่อยมา match ด้วยอุปกรณ์อื่นจะดีกว่า
ส่วนชุดของผมก็ Alphine 520 + Celestra 475 + Hex ธรรมดาๆ โดมโลหะ + ID10 อันนี้ไม่ได้ลองฟัง เกรงใจร้าน  :-\ กะว่ามีเพื่อให้เสียงอิ่มขึ้น + PSI ผมขี้เกียจจำรายละเอียดรุ่น  ??? ใช้หูฟังเอา ไม่สนใจรุ่นหรือราคา แพงแต่ไม่ถูกใจก็ไม่เอา  ขอเขาลองฟังดู เอาให้เหมือนชุดที่เราจะลงมากที่สุดครับ ลองฟังใกล้ๆ ด้วย เพราะตอนนั่งในรถหูแทบจะจิ้ม Tweeter 

ปกติผมจะซื้อเครื่องเสียงก็ยกชุดผมไปฟัง ร้านไหนไม่ให้ลองก็ไม่ต้องซื้อ
เล่นเครื่องเสียงผมว่าเป็นศิลปะการ Matching อุปกรณ์มากกว่าราคาอุปกรณ์นะ + การ Set Up ให้อยู่ในสภาพอคูสติกที่เหมาะสม + รสนิยมของผู้ฟังเอง
แนะนำได้เท่านี้ละครับ ที่เหลือต้องช่วยตัวเอง (ผมรู้นะว่าช่วยตัวเองเป็น) :-\
ลืมเตือนอย่างหนึ่ง เข้าไปลองฟังอ่ะ ระวังนะครับ คุณ Best เขาเชียร์เก่ง ซึ่งเขาก็ทำหน้าที่ของเขาอย่างเต็มที่ ไม่ได้หลอกลวง เราก็ได้ประโยชน์ได้ลองฟังหลากหลายรุ่น สุดท้ายก็ตัวเองละตัดสินใจ ไม่มีใครบังคับหรอกครับ เล่นเท่าที่กำลังเรามีและพอใจจะเล่น
ผมตั้งงบไว้ 60,000 บาทเอง เจอคุณเบสนี่อาจต้องคูณนะไม่ใช่บวก

zeed2000

• ซี5
รถพี่เริ่มรื้อเพื่อแดมป์แล้วครับ ผมแอบส่องอยู่เมื่อวาน
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

น้าหนึ่ง ^_^

• ซี3
รถพี่เริ่มรื้อเพื่อแดมป์แล้วครับ ผมแอบส่องอยู่เมื่อวาน

;D ระดับ น้องเตริก ต้องแอบดูด้วย  ;D

Photo by QC caraudio

• บุคคลทั่วไป
งาน Damp Stp เต็มระบบ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
เมื่อ วาน เคาะ ๆ เล่น ต่างรถแจ๊ส ผมฟ้ากะเหวเลย
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

nokair

• ซี5
เมื่อ วาน เคาะ ๆ เล่น ต่างรถแจ๊ส ผมฟ้ากะเหวเลย

น้าโห้ ก็ทำมังดิ จะได้ไม่มีข้อเปรียบเทียบ  ;D

Super Pong

• ซี5

น้าโห้ ก็ทำมังดิ จะได้ไม่มีข้อเปรียบเทียบ  ;D

;D ;D ;D

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล

ไว้ก่อนไม่รีบ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

Super Pong

• ซี5
น้าโห้เค้าสอยสายเทพไปแล้วอะคับน้านก แอบได้ข่าวมาอ่ะ สงสัยจะเริ่มคันแล้ว ;D

nokair

• ซี5
น้าโห้เค้าสอยสายเทพไปแล้วอะคับน้านก แอบได้ข่าวมาอ่ะ สงสัยจะเริ่มคันแล้ว ;D

ขานั้นเค้าสามารถยุตัวเองได้ตลอดอะน้าพงษ์ ไม่ต้องมีใครยุ เป็นความสามารถส่วนตัวของน้าโห้เค้า  ;D

Super Pong

• ซี5

ขานั้นเค้าสามารถยุตัวเองได้ตลอดอะน้าพงษ์ ไม่ต้องมีใครยุ เป็นความสามารถส่วนตัวของน้าโห้เค้า  ;D

ผมว่าน้านก ก็มีความสามารถพิเศษแบบนี้นะ อย่ายอมเค้าคับ...up up up!!!! :D

tong

• ซี5
การยุโห้ที่ดีที่สุดคือ อย่าไปยุ ให้ข้อมูลอย่างเดียว เด๋วโห้มันกลับไปนอนคิดเอง  ;D