ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่ รถใหม่ Jazz ครับ  (อ่าน 89821 ครั้ง)

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ทำไรดีอ่ะ  ???
ถามแบบนี้มีเท่าไหร่ก็หมด  ;D

เข้าทางน้าตงเลย แบบนี้
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

nokair

• ซี5
ทำไรดีอ่ะ  ???
ถามแบบนี้มีเท่าไหร่ก็หมด  ;D

เข้าทางน้าตงเลย แบบนี้

ขนาดไม่ได้ถาม น้าตงยังยุได้เลยน้าโห้  ;D

Nut_vnv

• ซี4
ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าแหลมเปิดขึ้นและทุ้มลึกขึ้น มิติดีขึ้นเรื่อยๆ
สอบถามหน่อยครับ ใช้ยางรถยนต์อะไรกันหรอครับ ถามไปงั้นละไปเปลี่ยนมาแล้ว  :'(

ล้อกะทะ 175/65r15 goodyear GT3 ยางมากับรถ
เปลี่ยนเป็น RFP1 + 195/60r15  Bridgestone GR90 เอาแก้มหนาหน่อยกะว่านุ่มเงียบ  ปรากฎว่าผมว่าความนุ่มและเงียบมันไม่ต่างจากเดิมเลยง่ะ แต่หนึบขึ้นลุยได้มากขึ้น รถทรงตัวดีขึ้น พวงมาลัยคมขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น (อาจเป็นเพราะล้อมันเบา) 

หรือว่ายางยังไม่อยู่ตัวไม่รู้เพิ่งเปลี่ยนเลย  ตอนแรกก็มองๆ Advan db แต่เห็นคนบอกมันไม่ทน และเสียงดังไว

สมาชิกใช้ยางอะไรกันหรือครับ ประดับความรู้ 

ลุงขี้เมา

• ซี5
ผมใช้ Maxxis เองคับ .... แค่ขับช้าลง แล้วเอาเครื่องเสียงเพราะๆ จาก QC มาช่วย ก็มีความสุขแล้วครับ  :D

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าแหลมเปิดขึ้นและทุ้มลึกขึ้น มิติดีขึ้นเรื่อยๆ
สอบถามหน่อยครับ ใช้ยางรถยนต์อะไรกันหรอครับ ถามไปงั้นละไปเปลี่ยนมาแล้ว  :'(

ล้อกะทะ 175/65r15 goodyear GT3 ยางมากับรถ
เปลี่ยนเป็น RFP1 + 195/60r15  Bridgestone GR90 เอาแก้มหนาหน่อยกะว่านุ่มเงียบ  ปรากฎว่าผมว่าความนุ่มและเงียบมันไม่ต่างจากเดิมเลยง่ะ แต่หนึบขึ้นลุยได้มากขึ้น รถทรงตัวดีขึ้น พวงมาลัยคมขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น (อาจเป็นเพราะล้อมันเบา) 

หรือว่ายางยังไม่อยู่ตัวไม่รู้เพิ่งเปลี่ยนเลย  ตอนแรกก็มองๆ Advan db แต่เห็นคนบอกมันไม่ทน และเสียงดังไว

สมาชิกใช้ยางอะไรกันหรือครับ ประดับความรู้ 

ใน ชม นี้ GR 90 จัดเป็นยางที่สุดคุ้มค่ามาก

แต่ส่วนตัวผม ยาง size 15 ความคิดผมแต่ละยี่ห้อไม่ต่างกันมาก  ในเรื่องเสียงและความนิ่มนวล และ การที่รู้สึกทรงตัวดีอาจมาจาก ยางกว้างขึ้น ครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

zeed2000

• ซี5
เค้าว่ากันว่า GR90 ต้องใช้ไปซักพักนึงก่อน แล้วจะเงียบครับ
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

zick_ong

• ซี5
แก้มเท่าไหร่ครับ

ถ้าแก้มหนา ต่างไม่มากช่วงแรกครับ

ถ้าผ่าน10000-20000โล

คุนจะรักGR90

**GR90รีดนํ้าดีมากครับ รถผม120kmhไม่มีแฉลบ
Civic FD
P90rs + pro + ib100
GM M-line 2ways active
Boston G5-10
ARC SE 4100
Celestra FA 2150
Cable : tchernov
Power cable :RAMM + tchernov

Nut_vnv

• ซี4
แก้ม 60 ครับ 195/60r15

จริงๆ มันดีกว่ายางเดิมทุกๆด้านครับ ยกเว้นความนุ่มและเงียบนี่ละครับ ยังรู้สีกเฉยๆ
เกาะ หนืบ ไม่โคลงเคล้ง โดยเฉพาะพวงมาลัยคมขึ้นเยอะ เข้าโค้งแรงๆ มันขึ้น ลุยถนนขรุขระสบายๆ แต่มันไม่รู้สึกว่านุ่มหรือเงียบกว่ายางเดิมๆ ที่แถมมามากเท่าไหร่เลยครับ เลยยังงงๆ
เส้นหนึ่งเกือบ 4000  คุ้มไหมเนี่ย (เรื่องอัตราเร่งและความเร็วผมยกความดีให้ล้อ  ยางหน้ากว้างขึ้นน่าจะทำให้อืดขึ้นมากกว่า  ล้อมันหนัก 4.3 กิโล ลดน้ำหนักช่วงล่างไปเยอะ เลยไปไวขึ้น เหยียบแล้วปล่อยคันเร่งมันยังลอยตัวดี และกลิ้งไปอย่างแรง ไม่เหมือนล้อกะทะ ต้องเร่งตลอดเลย ไม่งั้นมันจะอืด)

ที่ซื้อยางตัวนี้เพราะหาข้อมูลมาเยอะ เห็นคนบอกว่าทนมาก วิ่งไปหลายหมื่นก็ยังคงความเงียบและนุ่มคล้ายตอนแรกๆ ไม่เหมือนยี่ห้ออื่นมันไปไว เช่น Yogo หรือ Michilin แต่มันก็ไม่นุ่มเงียบเท่า 2 ตัวนี้ด้วยละนะครับ 

ยังไงเดี๋ยวลองขับไปสักพักอาจจะดีขึ้นกว่ายางเดิมในด้านนุ่มเงียบ  ???

tong

• ซี5
ผมใช้ GR90 มาก่อนแล้วเปลี่ยนมาเป็น yoko db บอกได้เลยครับ

GR90  เกาะถนนกว่าชัดเจน ยิ่งขับเร็วๆ GR90  เกาะโค้งกว่ามากครับ

แต่ถ้าเรื่องเงียบ yoko db เงียบกว่านิดหน่อยแต่ใช้มาซะ สามหมื่นโล

ผมว่ามันดังกว่า GR90  ครับ

ปล เปลี่ยนยางรอบหน้ากลับไปใช้  GR90  เหมือนเดิม

Nut_vnv

• ซี4
yoko ได้ยินว่าเกิน 20,000 โลก็เริ่มหอน  ผมก็เชื่อๆ เขาอ่ะครับ เลยไม่ได้เลือกใช้ ส่วน LC เขาก็ว่ากลัวน้ำ ประกอบกับผมไม่ชอบแก้มยาง มานป่อง และเขาว่าความคงเส้นคงวาไม่เท่า BS
ผมอาจจะคาดหวังสูงไปกับความนุ่มเงียบ เดี๋ยวลองใช้ไปสักพักค่อยมา Update ให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/12 23:08:43 โดย Nut_vnv »

tong

• ซี5
สมาชิกในนี้ใช้ GR90  กันเยอะครับ  L:

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
 ล่าสุดใช้ michelin ps3 กับ toyo c1s jp  ได้นุ่ม เงียบ รีดน้ำดี ขับความเร็วสูงทรงตัวนิ่ง เเก้มยางสวย ออกเเนวsport comfort   bsหลังๆราคาโหดใช้ได้เเต่ทนทานสมชื่อสะพานเหล็ก  yokoยางดีใช้ได้ หนึบเเต่หอนเร็ว2-3หมื่นก็ออกอาการล่ะคับ :(
http://www.toyotire.in.th/Tires/Proxes_C1S.html
http://www.youtube.com/watch?v=o9M3x-PdN4Y
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/12 23:28:57 โดย O.V. »

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
แอบอิจฉา เลือกยางใส่รถกันได้สบายเลย  :(

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
แอบอิจฉา เลือกยางใส่รถกันได้สบายเลย  :(
ก็เล่นเเมกหย่ายเองนิ  15 16 17 เปลี่ยนทีเทริน์เเล้วม่ะถึงหมื่น เเต่ต้องยอมสวยน้อยหน่อย :-\

Hokung

• ซี5
  • ยังอีกไกล
ก็เล่นเเมกหย่ายเองนิ  15 16 17 เปลี่ยนทีเทริน์เเล้วม่ะถึงหมื่น เเต่ต้องยอมสวยน้อยหน่อย :-\

กำลัง จะ มีโครงการ ลดขนาดอยู่ ตอนนี้ เสียงยาง ดัง มากๆ จะไปใช่รุ่น เงียบๆก็จ่ายไม่ไหว