ผู้เขียน หัวข้อ: pioneer P80RSII VS Panasonic 9901  (อ่าน 15118 ครั้ง)

9eak

• ซี5
  • triamp active
pioneer P80RSII VS Panasonic 9901
« เมื่อ: 01/22/10 22:41:43 »
สวัสดีครับ ก่อนอื่นขออนุญาติแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ เอก อายุ 29 ปี ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ
เนื่องจากเริ่มจากทนฟังเสียงวิทยุเดิมติดรถไม่ไหวครับจึงหาข้อมูลเพิ่มเติมและได้มาเจอ บอร์ดนี้ได้ความรู้จากบอร์ดนี้เยอะทีเดียว และได้ตั้งงบประมาณ สำหรับชุดเครื่องเสียง คือ 30,000 บาท NET (ต้องควบคุมงบหน่อยครับ)
จึงอยากรบกวนถามน้าๆหน่อยครับผมควรเลือกชุดไหนดีครับ ผมชอบแบบ SQ ในรถไม่เผื่อชาวบ้าน(แอบงก)แต่เนื่องด้วยงบจำกัดก็คงต้องใช้ระบบ HI POWER ครับ
แนวเพลงที่ผมฟังโดยมากจะเป็นเพลงสบายๆไม่เน้นเบสมากครับ เน้าเสียงใสๆกิ้งๆมากกว่าประมาณว่าได้ยินเสียงเครื่องดนตรีครบๆครับ

ชุดที่สนใจคือ
1.pioneer P80RSIIหรือ Panasonic 9901+ rainbow SLX 265+ bassbox prism +damp ประตูหน้าสองบาน

2. Panasonic 9901หรือ pioneer P80RSII+Rainbow SLC 265 +ลำโพงหลัง 6x9 เดิมติดรถ+ damp ประตูหน้าสองบาน

ไม่ทราบว่าสองทางเลือกนี้แบบไหนน่าจะโอเคกว่ากันครับมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับรบกวนแนะนำด้วยครับขอบคุณมากครับแล้วจะเข้าไปใช้บริการแน่นอนครับ :D :D

รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

aun_sirichai

• ซี4
Re: pioneer P80RSII VS Panasonic 9901
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/22/10 23:08:39 »
สวัสดีครับ ก่อนอื่นขออนุญาติแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อ เอก อายุ 29 ปี ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ
เนื่องจากเริ่มจากทนฟังเสียงวิทยุเดิมติดรถไม่ไหวครับจึงหาข้อมูลเพิ่มเติมและได้มาเจอ บอร์ดนี้ได้ความรู้จากบอร์ดนี้เยอะทีเดียว และได้ตั้งงบประมาณ สำหรับชุดเครื่องเสียง คือ 30,000 บาท NET (ต้องควบคุมงบหน่อยครับ)
จึงอยากรบกวนถามน้าๆหน่อยครับผมควรเลือกชุดไหนดีครับ ผมชอบแบบ SQ ในรถไม่เผื่อชาวบ้าน(แอบงก)แต่เนื่องด้วยงบจำกัดก็คงต้องใช้ระบบ HI POWER ครับ
แนวเพลงที่ผมฟังโดยมากจะเป็นเพลงสบายๆไม่เน้นเบสมากครับ เน้าเสียงใสๆกิ้งๆมากกว่าประมาณว่าได้ยินเสียงเครื่องดนตรีครบๆครับ

1.pioneer P80RSIIหรือ Panasonic 9901+ rainbow SLX 265+ bassbox prism +damp ประตูหน้าสองบาน

2. Panasonic 9901หรือ pioneer P80RSII+Rainbow SLC 265 +ลำโพงหลัง 6x9 เดิมติดรถ+ damp ประตูหน้าสองบาน

ไม่ทราบว่าสองทางเลือกนี้แบบไหนน่าจะโอเคกว่ากันครับมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับรบกวนแนะนำด้วยครับขอบคุณมากครับแล้วจะเข้าไปใช้บริการแน่นอนครับ :D :D

คุณ 9eak ครับ
                  มีความรู้ หรือไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ไม่สำคัญครับ

ต้องตั้งนิยามคำว่าเครื่องเสียงรถยนต์นะครับ      ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะครับว่าเครื่องเสียง เพราะฉนั้นคือเครื่องเสียงต้องลองฟังเองครับ

ก่อนหน้านั้น ตอนที่ผมเริ่มทำงานใหม่ๆ รายได้น้อยครับ อาศัยว่าได้ใช้รถบริษัททำให้ไม่ต้องผ่อนรถครับ เลยเริ่มทำเครื่องเสียงรถครับ

สิ่งที่เกิดขึ้นคือ  จะเหมือนคนที่เริ่มเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ทุกคนครับ จะออกแนว แดนซ์ครับ เอาแบบ เบสตูมตาม ประมาณนั้น  พอเจอรถที่เสียงเน้น SQ ยังแปลกใจเลยว่า  (เขาฟังเพราะได้ไงครับ เพราะตอนนั้นเราฟังไม่เป็นครับ)

มาถึงปัจจุบันจึงเข้าใจครับ หันมาเริ่มเล่นแบบ SQ แต่ไม่ SQ จ้านะครับ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างต้องมี เหตุและผลครับ คือตามกำลังทรัพย์ที่เรามีนะครับ

อย่าพึงตัดสินใจเลือกสินค้าตัวไหนนะครับ  ไม่ว่าจะเป็น Front amp หรือ Sub ครับ

อยากให้ลองไปฟัง ๆ ฟัง และก็ฟังครับ  ฟังให้เรารู้ไปเลยครับ ว่าเราชอบแนวไหนครับ เพราะไปๆ มา อันนั้นก็ดี อันนี้ก็ดี แต่ตอบโจทย์ใจเราเองไม่ได้นะครับ ว่าชอบแนวไหน เพราะ แต่ละ Brand จะมีบุคลิคเสียงและแนวทางเสียงต่างกันครับ เช่น ถ้าBrand ทางยุโรป จะออกแนวหวานๆ  Brand อเมริกาจะออกแนวดนตรีสด ครับ

สรุปเลยนะครับ
                       1. ลองฟังก่อนนะครับ ว่าตัวคุณ9eak ชอบฟัง บุคลิคหรือแนวเสียงแบบไหนครับ
                             เช่น ชอบหวาน ๆ ก็ประมาณ DLS, Morel
                            ชอบแบบดนตรี แนวคอนเสริต Rainbow
                            ชอบแนว rock  ประมาณ Arc
                            ชอบแนว Danz   ก็ประมาณ M! maraton ครับ
                            หาแนวที่ชอบก่อนนะครับ

2. ใช้ของดีไปเลยครับ
                           ถ้าได้ ตัว Top หรือ ลอง Top เลยยิ่งดีครับ เพราะเวลาเรา UP grade ไม่เจ็บตัว ส่วนใหญ่คนเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ที่เจ็บตัวเยอะ เพราะ เริ่มแรกที่ทำเครื่องเสียง จะงบจำกัด ครับ ทำให้ได้แต่จำนวน ของเยอะ ครับ แต่คุณภาพก็ตามราคาครับ พอจะเริ่ม up grade ที ต้องเปลี่ยนทุกชิ้นเลยนะครับ

ผมไม่ใช้นักฟังมืออาชีพนะครับ และก็ไม่ได้อยู่วงการเครื่องเสียงรถยนต์ด้วยครับ อาจจะไม่ใช้คำตอบที่ดีทีสุดครับ แต่ก็เป็นแนวทาง ในการตัดสินใจนะครับ

สุดท้าย ขอให้มีความสุขเวลาขับรถ และภูมิใจในเครื่องเสียงรถยนต์ของตัวเองนะครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: pioneer P80RSII VS Panasonic 9901
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/23/10 00:14:38 »
ถ้าต้องการแบบคุณภาพเน้นเวทีเสียงและไม่คิดจะขยายระบบชุดที่1 ที่ใช้Front Pioneer P80RSII น่าใช้ที่สุดครับ
ลองดูชุดของคุณ อู๋ ก็ได้ระบบจะคล้ายๆกัน
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=685.0
แต่ถ้าคิดจะขยายระบบในอนาคตก็ใช้ชุดที่ 2 แต่ฟังครั้งแรกจะสู้ชุดที่ 1 ไม่ได้นะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/23/10 00:22:39 »

1.pioneer P80RSII หรือ Panasonic 9901+ rainbow SLX 265+ bassbox prism +damp ประตูหน้าสองบาน

ชุดแรกดีกว่าครับ..เพื่ออนาคตอัพระบบได้ง่ายกว่า

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/23/10 03:35:37 »
แวะมาบอกว่า Pioneer P80rsii + Rainbow SLC 265 + Damp ประตูหน้าสองบาน พร้อมติดตั้งตามมาตรฐาน น่าจะเกินงบเล็กน้อยครับ
ฟังสบายๆ ในระบบ Hi power ใน System Tri Amp แยกขับ Hi power Driver ละ Ch ก่อนครับ อนาคตค่อยเพิ่ม Amp เพิ่ม Sub ไม่เจ็บตัวเลยครับ
ใช้สินค้าคุณภาพ ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงบ่อย ไม่เจ็บตัวครับ

ทั้งนี้ ทั้งนั้น เลือกเครื่องเสียง ควรเลือกจากน้ำเสียง ที่เราชอบก่อน หมายถึงเลือกลำโพงให้ได้ก่อนนะครับ แล้วค่อยๆ วางระบบอื่นๆ ตามมา

ปล.ช่วงนี้ถ้ามีเวลา แวะเข้ามาฟังที่ร้านบ่อยๆ ซิครับ ค่อยๆวาง ระบบตัวเองไปด้วย ตอนนี้ SLC ของขาดตลาดอยู่ ถือโอกาศเก็บตังค์ไปด้วย รอของไปด้วย
    Rainbow SLC นำ้เสียงดีกว่า SLX พอสมควรทีเดียวครับ รถสมาชิกมีให้ฟังหลายคันครับ  ;D

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/23/10 09:34:46 »
ถ้าต้องการแบบคุณภาพเน้นเวทีเสียงและไม่คิดจะขยายระบบชุดที่1 ที่ใช้Front Pioneer P80RSII น่าใช้ที่สุดครับ
ลองดูชุดของคุณ อู๋ ก็ได้ระบบจะคล้ายๆกัน
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=685.0
แต่ถ้าคิดจะขยายระบบในอนาคตก็ใช้ชุดที่ 2 แต่ฟังครั้งแรกจะสู้ชุดที่ 1 ไม่ได้นะครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่านนะครับ ถามไปแป็บเดียวก็มีคนมาตอบเลยครับ
พี่นพครับ(ขออนุญาติเรียกพี่นะครับผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)
ถ้าชุดที่ 1 ตามที่พี่นพว่า รวมค่าติดตั้งแบบมาตราฐาน QC  หล่อหูช้าง damp ประตูหน้า2 ประตู งบประมาณอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
ขอบคุณพี่นพมากครับ
และสวัสดีปีใหม่ย้อนหลังน้าๆทุกคนนะครับ :D :D
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/23/10 12:54:25 »
SLC ตอนนี้ ไม่มีของอ่ะ คงต้องรออีกเดือนหรือสองเดือน 

แนวร้อง Morel Hybrid Ovation II เสียงดีมากๆ  ราคาหมื่นกลางๆ

หรือจะลดลงเป็น Morel Dotech
หรือ Tempo ก็ได้ครับ

Morel ฟังแนวร้อง sq ไม่ผิดหวังแน่ๆ   แต่ต้องถามเฮียนพว่าต่อ hi power ได้หรือปล่าวครับ

ลำโพงอีกตัวที่ราคาไม่แพง และเสียงดีคือ vifa ถ้าจำไม่ผิดไม่ถึงหมื่นบาทนะครับ เข้ามาฟังในห้องลองดีกว่าครับ
ตอนนี้มี Morel Hybrid Ovation, Morel Dotech , Vifa ตัวใหม่ , Rainbow SLX ให้ลองฟัง

Front P80 ดีเลยครับ

ฟร้อนท์ หมื่นนิดนึง
ลำโพง อีกหมื่นบาท หรือไม่เกินหมื่นกลาง  (คู่เดียวก็พอนะครับ คู่หลังฟัง sq ไม่ต้องใช้เลยครับ เสียเงินเปล่าๆ เสียงมาตีกัน เวลาจูน)
จริง ๆ หาแอมป์ สักตัวก็ได้นะครับ ในงบอีกหมื่นบาท ไม่แน่ใจว่า Performance ตัวใหม่ราคาเท่าไหร่
สายลำโพงเปลี่ยนเป็น Prism สายขาว ไม่แพง  ควรเปลี่ยนพร้อมกับตอนลงลำโพงจะได้ไม่ต้องหรือหนัก
สายสัญญาณ Street wire ก็ได้ อันนี้มาเปลี่ยนทีหลังได้นะ
ทำเสา A ควรทำพร้อมกับลำโพง
Damp จะ damp ไปเลยก็ได้ถ้างบพอ แต่ถ้ายังไม่พอ เดือนถัดไปมาทำ ก็ไม่เสียหาย ฟังไปก่อน ไม่ต้องรีบ

ลองคุย option นี้กับเฮียนพดูครับ ระบบเสียงมี amp ฟังดีกว่าไม่มีเยอะเลยครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/23/10 16:28:54 »
SLC ตอนนี้ ไม่มีของอ่ะ คงต้องรออีกเดือนหรือสองเดือน 

แนวร้อง Morel Hybrid Ovation II เสียงดีมากๆ  ราคาหมื่นกลางๆ

หรือจะลดลงเป็น Morel Dotech
หรือ Tempo ก็ได้ครับ

Morel ฟังแนวร้อง sq ไม่ผิดหวังแน่ๆ   แต่ต้องถามเฮียนพว่าต่อ hi power ได้หรือปล่าวครับ

ลำโพงอีกตัวที่ราคาไม่แพง และเสียงดีคือ vifa ถ้าจำไม่ผิดไม่ถึงหมื่นบาทนะครับ เข้ามาฟังในห้องลองดีกว่าครับ
ตอนนี้มี Morel Hybrid Ovation, Morel Dotech , Vifa ตัวใหม่ , Rainbow SLX ให้ลองฟัง

Front P80 ดีเลยครับ

ฟร้อนท์ หมื่นนิดนึง
ลำโพง อีกหมื่นบาท หรือไม่เกินหมื่นกลาง  (คู่เดียวก็พอนะครับ คู่หลังฟัง sq ไม่ต้องใช้เลยครับ เสียเงินเปล่าๆ เสียงมาตีกัน เวลาจูน)
จริง ๆ หาแอมป์ สักตัวก็ได้นะครับ ในงบอีกหมื่นบาท ไม่แน่ใจว่า Performance ตัวใหม่ราคาเท่าไหร่
สายลำโพงเปลี่ยนเป็น Prism สายขาว ไม่แพง  ควรเปลี่ยนพร้อมกับตอนลงลำโพงจะได้ไม่ต้องหรือหนัก
สายสัญญาณ Street wire ก็ได้ อันนี้มาเปลี่ยนทีหลังได้นะ
ทำเสา A ควรทำพร้อมกับลำโพง
Damp จะ damp ไปเลยก็ได้ถ้างบพอ แต่ถ้ายังไม่พอ เดือนถัดไปมาทำ ก็ไม่เสียหาย ฟังไปก่อน ไม่ต้องรีบ

ลองคุย option นี้กับเฮียนพดูครับ ระบบเสียงมี amp ฟังดีกว่าไม่มีเยอะเลยครับ

ขอบคุณน้ากมลมากๆนะครับสนใจ vifa อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าเพิ่มamp เกินงบแน่นอนเลยครับ ถ้าเรา ลดfornt เป็นรุ่นกลางๆ+vifa+amp+basebox เสียงจะต่างกับใช้ fornt p80 มากไหมครับเพราะงบจำกัดแค่ 30,000บาท ครับ ใจจริงๆอยากจะให้จบในครั้งเดียวครับ

หรือน้าๆท่านไหนว่า 30,000บาท ควรจัดชุดไหนคุ้มค่าที่สุดครับ(อยู่ในงบนะครับ) ราคารวมหล่อหูช้าง+dampประตูหน้า2บาน
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/23/10 22:21:33 »

ขอบคุณน้ากมลมากๆนะครับสนใจ vifa อยู่เหมือนกันครับ แต่ถ้าเพิ่มamp เกินงบแน่นอนเลยครับ ถ้าเรา ลดfornt เป็นรุ่นกลางๆ+vifa+amp+basebox เสียงจะต่างกับใช้ fornt p80 มากไหมครับเพราะงบจำกัดแค่ 30,000บาท ครับ ใจจริงๆอยากจะให้จบในครั้งเดียวครับ

หรือน้าๆท่านไหนว่า 30,000บาท ควรจัดชุดไหนคุ้มค่าที่สุดครับ(อยู่ในงบนะครับ) ราคารวมหล่อหูช้าง+dampประตูหน้า2บาน
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

ต้องมั่นใจ จริงๆ นะครับ ว่าจะจบในครั้งเดียว ถ้าไม่มั่นใจจริง อย่าเลือกเครื่องเสียงด้วยตา โดยหาแต่ข้อมูลตาม Net นะครับ
มาเลือกเครื่องเสียง ด้วยหูดีกันกว่าครับ เผลอใจ ไปแล้ว เลือกของหลายชิ้น งบจำกัด ภายหลัง ขยับแต่ละที มีเจ็บปวดครับ

เกจิในวงการ ได้ให้คำแนะนำไว้ว่า งบประมาณของลำโพง และ Power Amp ควรอยู่ในระดับเดียวกัน ลองค่อยๆ แบ่งงบดูนะครับ

Damp ประตูสองบาน + เสา A / หูช้าง ร่วม 3 พัน (อันนี้ถ้างบจำกัดจริงๆ ทำที่หลังก็ได้นะครับ)
ลำโพง 8-9 พัน Morel Dotech คงแพงสุดในงบนี้ ไล่เรียงลงมา Vifa, Phoenic Gold SD, Rainbow SLC, Morel Tempo
Front ยังยืนยัน ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ลง P80rsii ทีเดียวจบดีกว่าครับ งบหมื่นต้นๆ
หักกลบ ลบหนี้ ดูนะครับ คงเหลือประมาณ 5-8 พัน คราวนี้ต้องตัดสินใจแล้วครับ ว่า จะใช้ Base Box เพื่อต้องการเสียงเบสตำ่ หรือ เพิ่ม Power Amp แล้วรีดประสิทธิภาพสูงสุด เอาจากลำโพงแยกชิ้นที่มีอยู่ครับ

หาเวลาว่าง เข้ามาที่ร้าน ลองฟัง ลองเล่นดูได้นะครับ หวังว่าคงได้ชุดที่ถูกใจ ในเร็ววันนะครับ  ;D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/23/10 22:37:05 »
ถ้าต้องการจบในงบประมาณที่กำหนด
1. Front Pioneer P 80 RSII
2. Speaker Rainbow slx
3. Bassbox
   แผ่นแดมป์+ เสา A-pilla
   เบ็ดเสร็จ   28,500    บาท
แต่ถ้าเพิ่มงบได้แนะนำ
1. Front  Alpine 100 EUB
2. Speaker  Morel  Tempo
3. Power Arc XXK 4050 V2
4. Sub Image ID 10
   แผ่นแดมป์ + เสา A-pilla
   เบ็ดเสร็จ   35,000   บาท
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/24/10 21:30:38 »
ขอบคุณมากครับ :D :D :D

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/25/10 09:53:59 »

ต้องมั่นใจ จริงๆ นะครับ ว่าจะจบในครั้งเดียว ถ้าไม่มั่นใจจริง อย่าเลือกเครื่องเสียงด้วยตา โดยหาแต่ข้อมูลตาม Net นะครับ
มาเลือกเครื่องเสียง ด้วยหูดีกันกว่าครับ

เผลอใจ ไปแล้ว เลือกของหลายชิ้น งบจำกัด ภายหลัง ขยับแต่ละที มีเจ็บปวดครับ

เกจิในวงการ ได้ให้คำแนะนำไว้ว่า งบประมาณของลำโพง และ Power Amp ควรอยู่ในระดับเดียวกัน ลองค่อยๆ แบ่งงบดูนะครับ

Damp ประตูสองบาน + เสา A / หูช้าง ร่วม 3 พัน (อันนี้ถ้างบจำกัดจริงๆ ทำที่หลังก็ได้นะครับ)
ลำโพง 8-9 พัน Morel Dotech คงแพงสุดในงบนี้ ไล่เรียงลงมา Vifa, Phoenic Gold SD, Rainbow SLC, Morel Tempo
Front ยังยืนยัน ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆ ลง P80rsii ทีเดียวจบดีกว่าครับ งบหมื่นต้นๆ
หักกลบ ลบหนี้ ดูนะครับ คงเหลือประมาณ 5-8 พัน คราวนี้ต้องตัดสินใจแล้วครับ ว่า จะใช้ Base Box เพื่อต้องการเสียงเบสตำ่ หรือ เพิ่ม Power Amp แล้วรีดประสิทธิภาพสูงสุด เอาจากลำโพงแยกชิ้นที่มีอยู่ครับ

หาเวลาว่าง เข้ามาที่ร้าน ลองฟัง ลองเล่นดูได้นะครับ หวังว่าคงได้ชุดที่ถูกใจ ในเร็ววันนะครับ  ;D

ตามที่พี่ดนัยว่าเลยครับ..ผมโดนมาแล้วครั้งแรกผมทำเครื่องเสียงรถ ก็งบประมาณนี้คือ  30000 ซื้อของเองตามเน็ต เอาเยอะ+ครบ เข้าว่า..

พอดีติดเสร็จครั้งแรกมันก็โอเค..นาน ๆ ไปพอจะเปลี่ยนลำโพงทีนึง..มันต้องขยับตัวอื่นตามไปด้วย ก็เลยเหมือนเสียเงิน 2 ต่อ..

ชุดเก่าพอจะขายก็ไม่ค่อยได้ราคา

สำหรับ  2 ชุดที่เฮียนำเสนอ..ถ้าคิดว่าครั้งเดียวจบ..ผมเลือกชุด 2 นะ...

แต่ถ้าคิดขยับขยายต่อไป...ก็ชุด 1 แต่ไม่ต้องเอาเบสบ็อคแล้วเอาเงินส่วนนี้ไปทุ่มกับคู่หน้า ต่อ hi-power ฟังไปก่อน  มีตังค์ค่อยเพิ่ม ติดซับกับตีตู้

ความเห็นส่วนตัว แต่มิได้นำพา.. ;D

ยังงัยว่าง ๆ เข้าไปลองฟังลำโพงดูก่อนครับว่าชอบคู่ไหน  เพราะผมตอนจอง ยังไม่ได้ลองฟัง  จองอีกคู่นึง พอไปฟังจริง ๆ คู่ที่จองไว้ มันไม่ใช่สำหรับผม  ก็ต้องเปลี่ยนไปอีกตัวนึง...

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/25/10 10:23:23 »
อบอุ่นแทนเจ้าของกาทู้จิงๆ

ผมไม่แนะนำดีกว่า เพราะคำแนะนำเยอะแล้ว เด๋ว งง...อิอิ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/25/10 10:51:55 »
อบอุ่นแทนเจ้าของกาทู้จิงๆ

ผมไม่แนะนำดีกว่า เพราะคำแนะนำเยอะแล้ว เด๋ว งง...อิอิ

กระทู้นี้ขาดคำแนะนำดี ๆ จากน้าเนสได้งัยครับ.. ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/25/10 11:01:08 »
ถ้าต้องการจบในงบประมาณที่กำหนด
1. Front Pioneer P 80 RSII
2. Speaker Rainbow slx
3. Bassbox
   แผ่นแดมป์+ เสา A-pilla
   เบ็ดเสร็จ   28,500    บาท

ลองเปลี่ยนสายลำโพงเป็น prism เสียงจะใสขึ้นนะครับ

แต่ถ้าเพิ่มงบได้แนะนำ
1. Front  Alpine 100 EUB
2. Speaker  Morel  Tempo
3. Power Arc XXK 4050 V2
4. Sub Image ID 10
   แผ่นแดมป์ + เสา A-pilla
   เบ็ดเสร็จ   35,000   บาท

ชุดนี้ได้แอมป์ดี sub ดีครับ ต่อไปอยากจะ upgrade ก็ง่าย ผมไม่เคยฟังเสียง tempo แต่เห็นเค้าบอกว่าเสียงดี
ผมเชียร์ชุดนี้ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.