ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่อยากได้ Front คับ  (อ่าน 25771 ครั้ง)

A4

• ซี1
  • *
น้องใหม่อยากได้ Front คับ
« เมื่อ: 01/31/10 13:39:15 »
สวัสดีคับน้าๆที่ใจดีทุกๆคน ผมเป็นน้องใหม่เพิ่งสมัครบอร์ดนี้อ่ะครับ และมีเรื่องรบกวนถาม ประสามือใหม่อ่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้วิทยุเทปติดรถอยู่ซึ่งเป็น Cefiro A32 ปี 96 ฟังแต่ข่าวและ FM  ตอนนี้(เพิ่ง)เริ่มเบื่อ อยากฟังอะไรที่

เพราะๆ ใสๆ บ้าง ก็เลยหาข้อมูลด้วยการอ่านๆๆๆ ตามเวปบอร์ดต่างๆ มาเจอที่นี่ รู้สึกน้าๆจะใจดีมากๆเลย ดูน่าอบอุ่นดี

เข้าเรื่องดีกว่า  ;D  ตอนนี้ผมอยากจะเปลี่ยน Front และลำโพงคู่หน้า และคิดว่าจะใช้ต่อเป็น Hi power

ผมดู Front อยู่ 2 ตัว คือ 1. Pioneer-DEH-4250SD   2. ALPINE CDE-100EUB   ไม่ทราบว่าจะเลือกตัว

ไหนดี  หากถามว่าฟังแนวไหน ชอบเสียงเป็นยังไง  ผมต้องตอบตอนนี้ว่ายังไม่รู้แนวของตัวเองครับ แต่ผมเป็นคน

กินง่าย-ฟังง่าย ที่ชอบมากหน่อยประมาณ boyd kosiyabong เพลงที่มีเครื่องเป่าชัดๆ อะไรประมาณนี้อ่ะ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ฟังแนว Rock, Dance เบสหนักๆ แล้วจะหนวกหูนะครับ  ;D   

รบกวนช่วยเลือก Front ให้ผมหน่อยพร้อมทั้งข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ และที่ QC มีของมั๊ย ราคารวมติดตั้งเท่าไหร่

ผมจะได้วางงบได้ถูก ขอบคุณครับ.... ;D

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
Re: น้องใหม่อยากได้ Front คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/31/10 21:43:18 »
เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆทั้ง 2 รุ่น
ถ้าชอบสไตล์สดใสแบบวัยรุ่น การใช้งานได้หลากหลาย  ก็ Pioneer
http://www.caraudioonline.net/content/view.asp?MenuID=3&ContentID=1561
แต่ถ้าชอบฟังเพลงร้อง สไตล์ออดิโอไฟล์ ก็เล่น  Alpine
http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=84319
ส่วนราคา Alpine  อยู่ที่ 4,200 บาท  Pioneer อยู่ที่  5,200  บาท พร้อมติดตั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/31/10 21:51:25 โดย qualityteam »
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/31/10 23:50:36 »
น่าจะหาลำโพงใหม่ใส่ไปด้วยสักคู่นะครับ ลองแวะมาฟังที่ร้านดูนะครับ  ตอนนี้มี Morel Dotech รุ่นใหม่  เน้นนะครับเป็นตัวใหม่  เสียงแจ่มราคาไม่แรงครับ
หมื่นต้นๆ  ฟังเพลงแนวสบายๆ ดีเลยครับ แต่ลองแวะมาฟังดีกว่าครับ จะได้รู้จักกันด้วยครับ

ยินดีต้อนรับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

A4

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/31/10 23:57:26 »
ขอบคุณครับน้ากมล วันไปติดจะได้ทำความรู้จักกับน้าๆด้วยครับ  :D

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ...
1. การต่อ Front กับ ลำโพง แบบไบแอมป์เป็นยังไงเหรอคับ แล้วจะได้ความแตกต่าง กับการต่อที่ไม่ใช่ไบแอมป์ยังไงรบกวนอธิบายด้วยครับ
2. การต่อ Front กับ ลำโพง แบบไบแอมป์ จะต่อกับลำโพงแยกชิ้นได้ทุกยี่ห้อเลยใช่มั๊ยครับ
3. ประโยชน์ของฟร้อนที่มีพรีเอ้าท์ 1 ชุด กับมี 2 ชุด จะนำไปใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ  ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/31/10 23:59:37 »
สวัสดีครับ เรื่องเทคนิคพวกนี้ เดี๋ยวให้ผู้ที่อธิบายได้ดีกว่าผมมาตอบนะครับ  ฟังจากมืออาชีพเลยครับ  ช่างอู๊ด อธิบายน้องเค้าหน่อยเร้วววว
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02/01/10 00:10:11 »
เอาตามที่ผมเข้าใจนะ ถูกผิดไง เชิญน้า ๆ แก้ด้วยละกัน

1. ไบแอม ก็ คือ แยกความถี่ออกเป็น 2 ช่วง คือ ช่วงต่ำ กับ ช่วงกลางสูง ช่วงต่ำเราก็จะต่อกับซับ  ช่วงกลางสูง เราก็จะไปต่อกับ
แพสซีฟครอสโอเวอร์อีกที เพื่อแยกออกเป็นอีก 2 ช่วง ไว้ต่อกับวูฟเฟอร์ และ ทวิตเตอร์    อาจจะใช้แอมแยกกันขับก็ได้ หรือ แอม 1 ตัวก็ได้ที่มี 4 แชนแนล และมีครอสในตัว

2. น่าจะทุกยี่ห้อนะ ถ้าแยกชิ้นแล้ว

3. ไว้ต่อกับแอมครับ คือ ถ้ามีชุดเดียว การจะปรับแยก เกรน แต่ละช่วงความถี่จะทำที่ ฟร้อนไม่ได้ ต้องไปทำที่แอม  แต่ถ้ามี 2 ชุด ก็สามารถแยกปรับได้ที่ฟร้อนเลย คือปรับซับ กับกลางแหลม   ยิ่งถ้ามี 3 ชุด ก็จะยิ่งดี เราสามารถปรับแยกเกรนของลำโพง ทั้ง ซับ วูฟเฟอร์ ทวิตเตอร์แยกกันได้โดยอิสระหมด

ไม่รู้เข้าใจถูกป่าวอ่ะ  ??? ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Admin

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02/01/10 09:15:35 »
น้าลีลา...   ตอบได้สมบูรณ์แบบเข้าใจง่าย จัดไปครับ :D

qualityteam

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02/01/10 10:42:41 »
ขอเสริมนิดนึงนะครับ รูปการต่อแบบ Bi-wire  Bi-amp
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02/01/10 11:47:47 »
รูปคุ้น ๆ ....เหมือนของผมไงไม่รู้  เฮียตั้งใจเอามาแหย่ ป่าวเนี่ย  ??? ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/01/10 12:00:48 »
รูปคุ้น ๆ ....เหมือนของผมไงไม่รู้  เฮียตั้งใจเอามาแหย่ ป่าวเนี่ย  ??? ???

ขอหมอนะต้อง 3 Way รูปข้างบนมัน 2 Way เอง อย่ามามั่วดิ  >:(

LE 2 Way เพิ่ม Mid Range บวกกับ Turn Passive เดี๋ยวจัดให้ จะได้  :D :D :D กันหน่อย  ;D

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/01/10 13:56:01 »

ขอพี่นะต้อง 3 Way รูปข้างบนมัน 2 Way เอง อย่ามามั่วดิ  >:(

ฺGM 2 Way เพิ่ม Mid Range บวกกับ Turn Passive เดี๋ยวจัดให้ จะได้  :D :D :D กันหน่อย  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/01/10 14:44:24 »
รูปคุ้น ๆ ....เหมือนของผมไงไม่รู้  เฮียตั้งใจเอามาแหย่ ป่าวเนี่ย  ??? ???

ขอพี่นะต้อง 3 Way รูปข้างบนมัน 2 Way เอง อย่ามามั่วดิ  >:(

ฺGM 2 Way เพิ่ม Mid Range บวกกับ Turn Passive เดี๋ยวจัดให้ จะได้  :D :D :D กันหน่อย  ;D

น้าเนส หันดูลายเซ็นต์ ข้างซ้ายมือด่วน เป้าหมายใหม่เปลี่ยนไป อย่างแรง  ;) ;) ;)

3 Way ช่วงนี้ต้องขอ งดไว้ รอให้ครบ 3 Watch ก่อน ....  :D :D :D

ปลาโอ James Bond + ปลาโอขาวๆ GMT แล้ว ปิดท้ายด้วย Sub No Date ก่อนหันกลับมา 3 Way อีกครั้งครับ  ;D ;D ;D

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02/01/10 15:00:40 »
ว้าๆ แบบนี้ไม่มันส์เลยอะ  น้าลีลาก้อไปบ้าเครื่องบ้าน

ลุงก้อบ้านาฬิกา

แล้วจะให้ไปยุใครละเนี่ยยยยย
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02/01/10 15:06:19 »
ว้าๆ แบบนี้ไม่มันส์เลยอะ  น้าลีลาก้อไปบ้าเครื่องบ้าน

น้ากลม SE, น้ามิน RA, นายตูน Tri Amp, น้าตง 3 Way RA, นายหนุ่ย Arc 4050xxk, Lightboy ID/IDQ, โจโจ้ Set ใหญ่, คุณOh+ PSI แค่นี้ก็เยอะแยะ ทำงานกันไม่ไหว แล้วน้าเนส  ;D ;D ;D

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 02/01/10 15:09:52 »

น้ากลม SE, น้ามิน RA, นายตูน Tri Amp, น้าตง 3 Way RA, นายหนุ่ย Arc 4050xxk, Lightboy ID/IDQ, โจโจ้ Set ใหญ่, คุณOh+ PSI แค่นี้ก็เยอะแยะ ทำงานกันไม่ไหว แล้วน้าเนส  ;D ;D ;D

เก็บข้อมูลไว้เพียบเลยนิ ลุงเรานี่  :D