ผู้เขียน หัวข้อ: ARC XXKV2 VS ARC XXD5080  (อ่าน 24558 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ARC XXKV2 VS ARC XXD5080
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03/06/10 08:37:40 »

เพราะอะไรเวลาต่อผ่าน passive แล้วบรรยากาศดีกว่าต่อแบบ active ครับ..

Passive ส่วนมากจะตัดสโลปที่ไม่ชันมากครับ  บรรยากาศมันเลยกลับมา อิอิ

อย่างถ้าเป็นพาสซีพของไมโครจะตัดสโลปที่ -6db ซึ่งแอคทีพมันทำไม่ได้(จิงๆตัดได้เหมือนกันแต่ตัดแล้วเสียงไม่ดีครับ) ;D

ไม่เชื่อน้าไลท์ลองเอาไมโครลงรถสิครับ อย่าลืมผ่านพาสซีพนะ  ;D
[/quote]
น้าเนสชอบยังงี้ประจำเลย กำลังอ่านเพลินๆทีไรลงท้ายแบบนี้ทุกที  ;D ;D
อ่านมาได้ 2-3 บรรทัดก็เดาอยู่แล้วว่าสุดท้ายต้องชวนเอาหอยลงรถแน่นอน แล้วก็จริงๆด้วย
คำเตือน ห้ามลองฟังครับ เพราะถ้าฟังแล้วจะหนีไม่ออกครับ อิอิ ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03/06/10 09:20:21 »
ขอแนะนำเพิ่มเติมนิดเดียวครับ น้า 9eak ข้อแตกต่างระหว่าง 4050XXK v.2 และ 5080XXD คือขนาดมิติของเครื่อง เราต้องดูตัวแปรคือรถยนต์ของเราด้วยครับ (ยังไม่สนใจเสียงนะครับ) ถ้ารถเราคันเล็กต้องหาเพาเวอร์แอมป์ตัวเล็กๆหน่อย แต่ถ้ารถคันใหญ่ก็ไม่มีปัญหา เพราะผมคิดว่าตำแหน่งที่เหมาะสมที่จะวางเพาเวอร์แอมป์คือใต้เบาะครับ สะดวก ไม่เกะกะ(สำคัญ) เอาขนาดเครื่องมาฝากครับ
ARC XXD5080                   Size 10 3/4" (L) x 7 1/8" (W) x 1 7/8" (H)
ARC 4050XXK v.2              Size 13"      (L) x  8"      (W) x 2.35"  (H)

รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03/06/10 09:25:34 »
ขอแนะนำเพิ่มเติมนิดเดียวครับ น้า 9eak ข้อแตกต่างระหว่าง 4050XXK v.2 และ 5080XXD คือขนาดมิติของเครื่อง เราต้องดูตัวแปรคือรถยนต์ของเราด้วยครับ (ยังไม่สนใจเสียงนะครับ) ถ้ารถเราคันเล็กต้องหาเพาเวอร์แอมป์ตัวเล็กๆหน่อย แต่ถ้ารถคันใหญ่ก็ไม่มีปัญหา เพราะผมคิดว่าตำแหน่งที่เหมาะสมที่จะวางเพาเวอร์แอมป์คือใต้เบาะครับ สะดวก ไม่เกะกะ(สำคัญ) เอาขนาดเครื่องมาฝากครับ
ARC XXD5080                   Size 10 3/4" (L) x 7 1/8" (W) x 1 7/8" (H)
ARC 4050XXK v.2              Size 13"      (L) x  8"      (W) x 2.35"  (H)

ขอบคุณน้า FmWc_Four มากครับ ลองใส่ใต้เบาะดูแล้วใส่ได้ทั้งสองตัวครับ แต่ xxk จะแน่นหน่อยครับว่าแต่ขนาดของamp มีผลต่อเสียงมากน้อยแค่ไหนครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03/06/10 09:36:35 »
ตามความคิดผม ไตร ได้ รายละเอียดและไดนามิคมากกว่าไบร์
xxk ได้ความหวาน xxd ได้พลัง แตเชื่อเหอะถ้าเฮียแกแนะนำแล้ว ทำตามเฮียว่าเถอะครับ จะได้ไม่ต้องแก้ไขอีก ;D ;D ;D

เรื่องแนวเสียงรอผู้รู้มากตอบดีกว่าครับ ยืนยันตามน้านุครับ เชื่อเฮียดีที่สุดครับ ผมไม่ยอมเชื่อเฮีย ยังเจ็บใจมาจนถึงตอนนี้ครับ แฮะๆๆ ;D ;D ;D
รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03/06/10 10:40:51 »
ผมมองต่างมุมครับ.....

แนะนำให้พิจารณา เรื่องแนวเสียงก่อนนะครับ xxk เป็น Amp Class AB ส่วน xxd เป็น Class D ครับ แนวเสียงก็ต่างกันพอควร

xxk จะได้เปรียบเรื่อง รายละเอียด ส่วน xxd จะได้กำลังนะครับ .......... ยังไงติดเครื่องเสียง....... เสียงก็คงต้องมาอันดับแรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/06/10 11:01:10 โดย ลุงขี้เมา »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03/06/10 11:00:15 »
สงสัยผมจะเป็นพวกหูโบราณครับ ผมไม่เคยฟัง Amp class D แล้วชอบเลยครับ :( เสียงมันชัดๆ ขาดความกังวาลไงไม่รู้
แต่ตัวนี้ไม่เคยฟัง ไว้ลองไปฟังดูดีกว่า ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

lrap

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03/06/10 16:15:55 »
ลองมาฟังที่ร้านเทียบกัน สองตัว ชอบ class d มากกว่าครับ ตอนนี้ติดตั้งอยู่ที่ร้านรอ พี่นพมาจูนให้ตอนเย็นครับ เสียงร้องชัดเหมือนที่หมอว่าจริงครับ

Ohh+..โอ๋

• ซี5
  • สถานะ: มั่นคง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03/06/10 16:24:04 »
ลองมาฟังที่ร้านเทียบกัน สองตัว ชอบ class d มากกว่าครับ ตอนนี้ติดตั้งอยู่ที่ร้านรอ พี่นพมาจูนให้ตอนเย็นครับ เสียงร้องชัดเหมือนที่หมอว่าจริงครับ

ยินดีด้วยครับที่เจอระบบที่ชอบแล้ว  :D ตัดสินใจถูกต้องแล้วล่ะครับที่เข้าไปลองฟังด้วยตัวเอง หูบางกลุ่มบอก class AB ดีกว่า class D หูบางกลุ่มก็ว่ากลับกัน ฟังจะๆกันไปเลยดีกว่าครับว่าอันไหนชอบ อันไหนไม่ชอบ ผมว่าเรื่องอย่างนี้ละเอียดอ่อนครับ มันไม่แน่เหมือนแช่แป้งหรอกครับ เพราะคำว่า "ดี" ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  ;D ;D
Alpine 9887, iPod Classic 80gb, Audison Bit-One, Mosconi 100.4 x2, RA Ref 3-WAY, Image Dynamics iD10d2v3, Tchernov Original Balanced IC (Blue), Monster 402XLN xtreme (for sub)

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03/06/10 16:35:12 »
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น แล้วเสียงหละจะเอาอาไรมาวัดว่าดีหรือไม่ดี ผมว่าอยู่ที่หูเราเองครับ ดีคือใช่ ถึงจะชุดละเป็นล้านแต่ถ้าหูเราว่าไม่ใช่คุณคิดว่ามันจะยังดีสำหรับเราหรือป่าว  ;D ;D ;D
ชอบตรงไหน นั่นและดัที่สุดแล้ว :)
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

lrap

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03/06/10 16:37:50 »
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับว่าดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับว่าเราถูกใจหรือเปล่า

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03/06/10 23:03:51 »
ก่อนจะสรุปควรจะต้องรู้ข้อดีและข้อเสียของทั้งไตรแอมป์กับไบแอมป์  ไม่คุยเรื่องงบที่จะเพิ่มเข้ามานะครับ

ไตรแอมป์
ข้อดี -- ทำให้ลำโพงแต่ละดอกได้กำลังที่เต็มที่ในการขับ
      -- ยืดหยุ่นในการปรับ เพราะแยกปรับแต่ละดอกได้เลย
ข้อเสีย -- ปรับยาก ถ้าคนไม่มีทักษะการปรับที่ดี
       -- บรรยากาศมันไม่ดีเท่าผ่านพาสซีพ

ไบแอมป์
ข้อดี -- บรรยากาศดี ความต่อเนื่องดี ปรับง่ายเพราะไม่มีอะไรให้ปรับมาก
ข้อเสีย  -- ต้องใช้แอมป์ที่กำลังวัตต์ดีๆหน่อย
         -- ถ้าพาสซีพออกแบบมาไม่ดี อาจจะออกทะเลได้ครับ

ลองพิจารณาดูครับ แต่โดยส่วนตัวผมชอบผ่านพาสซีพมากกว่าครับ บรรยากาศมันได้  :o :o

เพราะอะไรเวลาต่อผ่าน passive แล้วบรรยากาศดีกว่าต่อแบบ active ครับ..

Passive ส่วนมากจะตัดสโลปที่ไม่ชันมากครับ  บรรยากาศมันเลยกลับมา อิอิ

อย่างถ้าเป็นพาสซีพของไมโครจะตัดสโลปที่ -6db ซึ่งแอคทีพมันทำไม่ได้(จิงๆตัดได้เหมือนกันแต่ตัดแล้วเสียงไม่ดีครับ) ;D

ไม่เชื่อน้าไลท์ลองเอาไมโครลงรถสิครับ อย่าลืมผ่านพาสซีพนะ  ;D

passive micro เป็น bi wire ป่าวครับ. ท่านประธานน้าเนส..

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03/07/10 08:41:08 »
ตัดสินใจถูกครับที่เชือเฮียนพ (ไม่ดื้อ)
เสียงถูกใจมากเลยครับแต่ของอย่างนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03/07/10 08:43:54 »
ตัดสินใจถูกครับที่เชือเฮียนพ (ไม่ดื้อ)
เสียงถูกใจมากเลยครับแต่ของอย่างนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ

ยินดีด้วยครับ ที่ได้เสียงที่ถูกใจ แต่เสียดายเมื่อวานผมไม่ได้ฟัง เห็นแต่รถจอดไว้ที่ร้าน  ;D
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03/07/10 09:46:08 »
ถึงแม้จะมีเวลาฟังไม่นาน ......... แปลกใจมากครับ 5080 xxd + morel dotech เสียงดีมากครับ เหมือนกับว่า dotech ได้รับพลังงานไปเต็มๆ
เป็น class D ที่ขับ-กลาง แหลม ได้ดีทีเดียวครับ ......... ไว้เบิร์นอินเรียบร้อยแล้ว ...........
9eak เข้ามาจูนเก็บงานเมื่อไร ลุงขอฟังอีกทีนะครับ แล้วก็  :D :D :D จะได้เสียงดี ๆ ครับ

ปล.เฮียขอยืมเอา p80+xxd มาเทสหน่อยครับ อยากลองชุดนี้ แบบจริงๆจังๆ ครับ p80 + 5080 xxd + dotech + id10
    เอาไว้ รีวิว ทำชุดเรือธง ให้สมาชิกใหม่นะครับ .................... ชุดนี้ราคารวมติดตั้ง เห็นว่า รู้แล้วมีหนาววววว   ;D ;D ;D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 03/07/10 13:31:15 »
เห็นด้วย และยืนยันตามน้าเนสเลยครับ ....
อีกทางเลือก คือ Bi-Amp Bi Wire ครับ แต่ Passive ต้องทำ Bi Wire ได้นะครับ ซึ่งจะได้บุคลิก ของทั้ง Bi-Tri Amp ครับ  ;)

อยากลอง Bi-Tri Amp เหมือนกันครับลุง ฯ เพราะ SAC ทำ bi-wire ใช่ป่ะครับ..

เดี๋ยวซื้อลำโพงแล้วใช้ไม่คุ้มตังค์... ;D

ตอนนี้ผมก็ต่อ bi-amp bi-wire อยู่ครับ น้าไลท์ 8) แต่อย่างที่ลุงบอกต้องยอมเสียเวที ความชัดเป๊ะไปหน่อยอะครับ

ผมนั่งเล่นกีตาร์อยู่ที่บ้าน
มันก็เป็นไปอย่างที่ระบบ passive ให้นะครับ
ไม่มีกีตาร์ตัวไหนหรอกครับที่เวลาเล่นแล้วให้เสียงสายแต่ละเส้น เด่นออกมาเสียงเดียว
ทุกอย่างมันจะคลุมกัน ทั้งเสียงเส้น เสียงนิ้วสัมผัสสาย เสียงขยี้สะพานสาย เสียงหึ่งที่ bridge
เสียง turbulence ใน body กีตาร์

ทุกอย่างมันออกมาพร้อมๆ กัน
บังเกิดอารมณ์ความสุนทรีย์จนไม่อยากละมือไปไหน

เครื่องเสียงที่ดีก็ควรจะเป็นอย่างนั้น (มั๊งครับ)

จะมีใครเข้าใจผมมั๊ยเนี่ย ยิ่งอารมณ์ช่วงนี้ ติสๆ อยู่ ;D