ผู้เขียน หัวข้อ: ARC XXKV2 VS ARC XXD5080  (อ่าน 24560 ครั้ง)

9eak

• ซี5
  • triamp active
Re: ARC XXKV2 VS ARC XXD5080
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03/07/10 22:51:47 »
ถึงแม้จะมีเวลาฟังไม่นาน ......... แปลกใจมากครับ 5080 xxd + morel dotech เสียงดีมากครับ เหมือนกับว่า dotech ได้รับพลังงานไปเต็มๆ
เป็น class D ที่ขับ-กลาง แหลม ได้ดีทีเดียวครับ ......... ไว้เบิร์นอินเรียบร้อยแล้ว ...........
9eak เข้ามาจูนเก็บงานเมื่อไร ลุงขอฟังอีกทีนะครับ แล้วก็  :D :D :D จะได้เสียงดี ๆ ครับ

ได้ครับลุง  ไว้ถ้ามีโอกาสได้ไปอีกแน่นอนครับอาจจะวันที่พี่นพเปิดร้านหรือมิตติ้งครังหน้าครับ :D :D :D :D
วันนี้ไปเบรินลำโพง พาแฟนไปทานข้าวที่พัทยามา Susan wong+norah jones  มาร้องเพลงให้ฟังบนกระจกมองมองหลัง ชอบครับคุ้มมากๆครับ ยังงเหมือนกันว่าแอมป์ class D จริงหรือเปล่า
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

seven007

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04/06/10 06:53:47 »
ไม่ทราบว่าเซ็ตนี้ที่คุณ 9eak ติดตั้งไปราคาทั้งหมดเท่าไรครับ รวมแดมป์แผงประตูด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่สะดวก แจ้งทางเมล์ก็ได้ครับ sirichaik@mail.com ขอบคุณครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04/06/10 09:30:40 »
คุณ james bond ครับ ราคาคุณอยากได้อะไร ไปคุยกับ เฮียนพและซ้อเลยดีกว่านะครับ มาไล่ถามเอากลางบอร์ดแบบนี้ ผมว่ามันดูแปลกๆ นะครับ
แน่ละคุณมีสิทธิ์ และเป็นเรื่องธรรมดาที่ลูกค้าจะคุยเรื่องราคาของกันบ้าง แต่ถ้าเป็นผมผมไม่ทำนะ ไล่ถามลูกค้ากลางบอร์ดแบบนี้ ผมก็เป็นลูกค้าเหมือนกัน 

ระบบแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความต้องการไม่เหมือนกัน แม้ว่าจะอุปกรณ์เดียวกัน บางทีติดตั้งก็ต่างกัน ไปตามรถแต่ละแบบ ยกตัวอย่างเช่นตู้ซับ ค่าตีตู้ไม่เท่ากัน สายต่างๆ ก็ไม่เหมือนกันอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/06/10 09:36:15 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04/06/10 09:51:21 »
ตัดสินใจถูกครับที่เชือเฮียนพ (ไม่ดื้อ)
เสียงถูกใจมากเลยครับแต่ของอย่างนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ

ผมเพิ่งเข้าใจความหมายของคำนี้ครับ เพราะ XXK ขับ Dotech ได้ไพเราะจับจิต จับใจ จริงๆๆครับ (ดังคำที่ว่า รถเรา เครื่องเสียงเรา เงินเรา เสียงที่ถูกใจ เราเลือกเอง) :) :)

รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04/06/10 11:41:42 »
ตัดสินใจถูกครับที่เชือเฮียนพ (ไม่ดื้อ)
เสียงถูกใจมากเลยครับแต่ของอย่างนี้อยู่ที่ความชอบส่วนบุคคลมากกว่าครับ

ผมเพิ่งเข้าใจความหมายของคำนี้ครับ เพราะ XXK ขับ Dotech ได้ไพเราะจับจิต จับใจ จริงๆๆครับ (ดังคำที่ว่า รถเรา เครื่องเสียงเรา เงินเรา เสียงที่ถูกใจ เราเลือกเอง) :) :)

ดีใจด้วยครับ ที่ได้ system ที่โดนใจ  :-\
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04/06/10 11:46:31 »
ไม่ทราบว่าเซ็ตนี้ที่คุณ 9eak ติดตั้งไปราคาทั้งหมดเท่าไรครับ รวมแดมป์แผงประตูด้วยหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่สะดวก แจ้งทางเมล์ก็ได้ครับ sirichaik@mail.com ขอบคุณครับ

สวัสดีครับคุณ seven007
ตามน้า kamol ว่าไว้เลยครับ
เรื่องราคารบกวนถ้าเฮียและซ้อเลยดีกว่าครับ
รถแต่ละคันรายละเอียดปลีกย่อยไม่เหมื่อนกัน บางคันคันใหญ่ใช้ สายสัญาณ สายลำโพงยาวกว่า บางคันตีตู้กลางตีตู้ข้าง

แต่รับรองราคาที่ได้นั้นคุ้มค่าคุ้มราคากับ อุปกรณ์และมาตราฐานการติดตั้งที่หาที่ไหนอีกไม่ได้ครับ
บางรายการผมถามเฮียไปเฮียบอกราคา ผมยังงเลยว่าแกได้กำไรหรือเปล่า ทำให้ผมอดใจแทบไม่ไหว :-\

แต่สุดท้ายผมขออนุญาติแนะนำจากประสบการณ์ส่วนตัวของผมนะครับว่า
การเลือกเครื่องเสียงควรคำนึงถึงเสียงที่ถูกใจเรามากที่สุดและต้องอยู่ในงบประมาณที่เราตั้งไว้(ไม่ควรคิดว่าเอาราคาที่ถูกที่สุด)

ในเคสของผมคือผมใช้ p80 อยู่แล้วดังนั้นจึงเลือกใช้ระบบ  triamp ให้ฟร้อนทำงานได้เต็มความสามารถของมัน  ผมจึงเลือก XXD 5 chanal แยกอิสระ sub,woffer,twetter
และเพลงที่ฟังมีทั้ง audiophine และ pop rock ด้วย
ซึ่งถ้าผมเลือก xxk รายละเอียดและความหวานผมจะได้มากกว่านี้แน่ แต่ ผมจะใช้ triamp ผมต้องใช้สองตัวซึ้งมันเกินงบ แล้วพอเพลงร็อคเมื่อไหร่สำหรับผม ผมว่า xxd ทำได้ดีกว่า(ความคิดส่วนตัวนะครับ)

หลังจากที่ติดตั้งมาแล้ว เสียงดีมากๆแต่ตัวเองยังไม่พอ อยากลองโน่นลองนี่ ไปฟังรถคันโน้นคันนี้ ทั้งๆที่ระบบตัวเราเองยังไม่พ้นเบริน พอไปฟังรถคนอื่นเพราะกว่าก็อยากเปลี่ยนแต่ที่ qc ไม่เคยสนับสนุนให้เปลี่ยนอุปกรณ์เลย ให้ฟังพ้นเบรินก่อนค่อยว่ากันซึ่งถ้าเป็นร้านอื่นผมคงโดนไปแล้ว

ณ ตอนนี้เสียงดีขึ้นทุกวันพอใจมากครับ แต่ก็ยังคัน มีโปรเจค 5250 ไว้ดูคอนเสริตกับเปิดหน้าลำโพง ในราคาที่ปฎิเสธยากครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04/06/10 11:52:08 »
น้าเอก ได้อุปกรณ์ที่ดีอยู่แล้วครับ อย่าคิดไปเปลี่ยนเลยครับ  ฟังไปก่อนจนพ้นเบิร์น และแน่ใจ  Arc รุ่นใหญ่อย่าง signature เอาออกจากกล่องใหม่ๆ เสียบฟังกับ Morel น้ามินยังบ่นๆ เลยว่าไม่ดี  แต่ฟังไปๆ พอเริ่มเบิร์นได้สัก 20 ชั่วโมง และมากขึ้น เสียงเปลี่ยนไปคนละเรื่องเลยครับ  ให้เวลากับระบบหน่อยครับ เพื่อให้อุปกรณ์ burn in  ให้เรียบร้อย หลังจากนั้น เอาเข้ามาจูนเสียง กับแผ่นที่เราชอบฟังครับ

นั่นล่ะ เราก็จะได้ระบบที่เราถูกใจครับ แต่ถ้ายังไม่โดนจริงๆ ก็ค่อยๆปรับไปครับ

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 05/16/12 22:45:21 »
น้าเอก ได้อุปกรณ์ที่ดีอยู่แล้วครับ อย่าคิดไปเปลี่ยนเลยครับ  ฟังไปก่อนจนพ้นเบิร์น และแน่ใจ  Arc รุ่นใหญ่อย่าง signature เอาออกจากกล่องใหม่ๆ เสียบฟังกับ Morel น้ามินยังบ่นๆ เลยว่าไม่ดี  แต่ฟังไปๆ พอเริ่มเบิร์นได้สัก 20 ชั่วโมง และมากขึ้น เสียงเปลี่ยนไปคนละเรื่องเลยครับ  ให้เวลากับระบบหน่อยครับ เพื่อให้อุปกรณ์ burn in  ให้เรียบร้อย หลังจากนั้น เอาเข้ามาจูนเสียง กับแผ่นที่เราชอบฟังครับ

นั่นล่ะ เราก็จะได้ระบบที่เราถูกใจครับ แต่ถ้ายังไม่โดนจริงๆ ก็ค่อยๆปรับไปครับ
L:

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 05/20/12 09:24:29 »
ชอบกระทู้นี้ .... เดี๋ยวมันหล่น เลยดันหน่อย  :-\