ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยทีมีผลต่อเวทีเสียง  (อ่าน 11459 ครั้ง)

9eak

• ซี5
  • triamp active
สวัสดีครับน้าๆQC
พอดีลองฟังเครื่องเสียงที่ไปติดกับเฮียนพมา อาทิตย์ที่แล้ว รู้ถึงมิติของเสียงได้อย่างชัดเจน สูงต่ำ กว้างแคบ ตื้นลึก เยี่ยมจริงครับQCไม่ผิดหวังครับ(ขนาดเบรินยังไม่ถึง 20ชั่วโมงเลย) :D :D

แต่มีข้อสงสัยว่า (คันๆๆ)
เวทีเสียงนั้นถ้าเราต้องการให้ ลึกขึ้น สูงขึ้น กว้างขึ้น แคบลง  ทุกอย่างมันมีปัจจัยสำคัญอะไรตรงไหนบ้าง
ที่เราจะทำให้เวทีเราเป็นมาตราฐาน เหมือนกับ ใน “กระทู้สนุกกับแผ่น EMMA” ที่คุณโจโจ้ทำไว้ (ซึ่งเป็นประโยชน์มากครับ)
http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=244.0

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/10 09:39:04 โดย 9eak »
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ปัจจัยทีมีผลต่อเวทีเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03/12/10 09:55:01 »
เรื่องนี้ผมก็ยังงงๆอยู่เหมือนกันครับว่ามันเปลี่ยนแปลงเวทีเสียงได้ยังไงจากการจูน
คือเดิมผมคิดว่าตำแหน่งลำโพงก็ Fix ทั้ง tweeter ทั้ง Midrange มันไม่น่าจะปรับเรื่องเวทีเสียงได้
แต่พอมาติดที่ QC ได้ฟังเองจริงๆตอนเฮียนพจูน(non-time) ก็เออ...เสียงมันเปลี่ยนจริงๆ แค่เรื่องของการขยับ gain
เพิ่มลดแค่นั้นแต่มันเปลี่ยนเวทีเสียง ตำแหน่งคนร้อง ตำแหน่งเสียงเบสได้จริงๆครับ
ไม่รู้ว่าอธิบายได้ยังไงเหมือนกันครับ ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03/12/10 09:56:15 »
555 ถ้าจะเอาแม่นๆ แบบน้ั้น ............... งานนี้ยาววววว ครับ

ข้อแรก TA ........ ข้อต่อมา ระเบิดแผงประตูซะ ........... แล้ว ตามด้วย Damping ให้ครบ ทั้งประตู พื้น หลังคา ............
ส่วนอุปกรณ์ เสริมต่างๆ .......... สายไฟ สายสัญญาญ สายลำโพง ......... คงต้องพัฒนาคุณภาพ จากชุดมาตราฐาน พอสมควร
เพิ่มรีดประสิทธิ์ภาพ ของอุปกรณ์หลักที่มีอยู่ให้หมดเสียก่อน ............. จากนั้นก็คงต้องค่อยๆ เก็บ........ รายละเอียดต่างๆตามมา

ทั้งงาน Fine Tuning .......... ค่อยๆ ปรับหามุม TW ที่ลงตัวที่สุด เข้ากับอุปกรณ์ และ รถเรามากที่สุด ............
คงต้องทดลองดูครับ อาจจะต้องยอมเสียเสา A หลายๆ คู่หน่อยครับ ......... และอื่นๆ อีกมากมาย .................

ค่อยๆ เก็บไป ......... ก็จะพบปัญหาที่ต้องแก้ไข .......... รถแต่ละคัน ก็ มีปัญหาไม่เหมือนกันนะครับ
ใช้เป็นแนวทางได้ ..... แต่คงหาสูตรสำเร็จ มาลอกเหมือนการบ้านไม่ได้ ..... 

ใจร่มๆ ค่อยๆ ทำไปครับ เอก ............ ของดีๆ ต้องใช้เวลาเสมอครับ  ;D ;D ;D

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03/12/10 10:02:04 »
เรื่องนี้ผมก็ยังงงๆอยู่เหมือนกันครับว่ามันเปลี่ยนแปลงเวทีเสียงได้ยังไงจากการจูน
คือเดิมผมคิดว่าตำแหน่งลำโพงก็ Fix ทั้ง tweeter ทั้ง Midrange มันไม่น่าจะปรับเรื่องเวทีเสียงได้
แต่พอมาติดที่ QC ได้ฟังเองจริงๆตอนเฮียนพจูน(non-time) ก็เออ...เสียงมันเปลี่ยนจริงๆ แค่เรื่องของการขยับ gain
เพิ่มลดแค่นั้นแต่มันเปลี่ยนเวทีเสียง ตำแหน่งคนร้อง ตำแหน่งเสียงเบสได้จริงๆครับ
ไม่รู้ว่าอธิบายได้ยังไงเหมือนกันครับ ;D ;D
ขอบคุณมากครับน้าcerebro เฮียนพจูนสุดยอดจริงๆครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03/12/10 10:04:52 »
555 ถ้าจะเอาแม่นๆ แบบน้ั้น ............... งานนี้ยาววววว ครับ

ข้อแรก TA ........ ข้อต่อมา ระเบิดแผงประตูซะ ........... แล้ว ตามด้วย Damping ให้ครบ ทั้งประตู พื้น หลังคา ............
ส่วนอุปกรณ์ เสริมต่างๆ .......... สายไฟ สายสัญญาญ สายลำโพง ......... คงต้องพัฒนาคุณภาพ จากชุดมาตราฐาน พอสมควร
เพิ่มรีดประสิทธิ์ภาพ ของอุปกรณ์หลักที่มีอยู่ให้หมดเสียก่อน ............. จากนั้นก็คงต้องค่อยๆ เก็บ........ รายละเอียดต่างๆตามมา

ทั้งงาน Fine Tuning .......... ค่อยๆ ปรับหามุม TW ที่ลงตัวที่สุด เข้ากับอุปกรณ์ และ รถเรามากที่สุด ............
คงต้องทดลองดูครับ อาจจะต้องยอมเสียเสา A หลายๆ คู่หน่อยครับ ......... และอื่นๆ อีกมากมาย .................

ค่อยๆ เก็บไป ......... ก็จะพบปัญหาที่ต้องแก้ไข .......... รถแต่ละคัน ก็ มีปัญหาไม่เหมือนกันนะครับ
ใช้เป็นแนวทางได้ ..... แต่คงหาสูตรสำเร็จ มาลอกเหมือนการบ้านไม่ได้ ..... 

ใจร่มๆ ค่อยๆ ทำไปครับ เอก ............ ของดีๆ ต้องใช้เวลาเสมอครับ  ;D ;D ;D
ขอบคุณมากครับพี่ดนัย
ระบบตอนนี้ก็สุดยอดสำหรับผมแล้วครับ จากไม่เคยรู้จุดโฟกัสของเสียงเลย ที่ qcทำให้ผมเจอครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03/12/10 10:06:57 »
ตอบยากแฮะ  เรื่องพวกนี้เป็นวิทยาศาสตร์ครับ ระดับ user คงตอบแบบถ่องแท้ได้ยาก

ให้ตอบแบบงูๆปลาๆ จากการสังเกตเนี่ย  Spec อุปกรณ์มีผลส่วนหนึ่ง   การติดตั้งก็สำคัญมาก มุมทวิทเตอร์ การยึด วูฟเฟอร์ ซับวูฟเฟอร์ ก็ส่งผลต่อเสียง และเวที  และคนจูนเนี่ยผมว่าก็สำคัญสุดๆ เช่นกัน จูนไม่เป็นเวทีเสียงราบเรียบติดหน้าปัทย์รถ  หรือเสียงแยกเป็นสองชั้นก็มี

อ้อลืมไป อคูสติค ของรถ ก็เป็นอีกตัวหนึ่งที่มีผลต่อเวทีเสียง  รถที่หัวแหลมๆ อย่าง civic , wish ทำออกมา เวทีดีอ่ะ ได้ลึกด้วย  รถหน้าสั้นๆ เสา A ตั้งๆ อย่างรถผม (ปาเจโร่ สปอร์ต) จัดเวทียากกว่าครับ

ผมว่าเรื่องพวกนี้นอกจากต้องมีความรู้เชิงทฤษฎีแล้ว ต้องมีประสปการณ์การติดตั้ง และจูน มากด้วย แต่บางร้าน ทำมาทั้งชีวิตก็ยังเข้าไม่ถึงเรื่องพวกนี้ มั่ว โม้ และอีกมากมาย  รถเทพ โฆษณากันใหญ่โต ดูน่าเชื่อถือมากเวลาลงโฆษณา ลองฟังในรถดูโอ้โห อย่างเละ ทีแรกผมคิดว่าผมหูไม่ดี แต่เพื่อนๆทุกๆคนฟังก็บอกเหมือนกัน บางคันเจ้าของรถฟังเองยังรับไม่ได้

ก็ต้องเลือกดีๆครับ จะทำร้านไหน ในเมืองไทยก็มีร้านดีๆ ทำดีๆ อยู่พอสมควร   แต่ที่ทำไม่ดีเหมือนที่โฆษณานั้นมีมากกว่า
ครับ บางร้าน รถที่เสียงดีๆ ก็ไม่ได้จูนเองด้วยครับ

ผมทำรถที่ QC แต่ผมจะไม่เชียร์นะว่าให้มาทำที่ QC  เหมือนเข้าข้างตัวเอง แต่อยากให้ลองพิจารณาดู
ก็มาฟังรถ ผม รถเพื่อนผมที่ QC จูน แล้วเลือกด้วยตัวเอง ว่าจะทำร้านไหน ที่นี่เปิดกว้างอยู่แล้วครับ

ทำร้านไหน ก็เป็นเพื่อนกันได้
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03/12/10 10:26:34 »
ไม่รู้จะตอบอะไร เพราะเพื่อนๆตอบไปหมดแล้ว.....แหะๆ แต่แค่มาแจมกระทู้กันหง่อยเหงาเพราะช่วงนี้ ไปเล่นเครื่องบ้านกันหมด  >:( >:( (แอบแทะ เพราะไม่มีเงินไปเล่นบ้านแว้วว)

เรื่องการจูนสำคัญมากๆครับ สำหรับการเล่นเครื่องเสียงรถ  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/12/10 10:34:19 »
ขอบคุณน้า kamol+น้าเนสครับ
สรุปทุกอย่างมีผลต่อเวทีหมดแต่ที่สำคัญสุดน่าจะเป็นที่คนจูนกับ อคูสติคของรถรุ่นนั้นๆ :D :D :D

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03/12/10 10:35:41 »
ขอบคุณน้า kamol+น้าเนสครับ
สรุปทุกอย่างมีผลต่อเวทีหมดแต่ที่สำคัญสุดน่าจะเป็นที่คนจูนกับ อคูสติคของรถรุ่นนั้นๆ :D :D :D

ถูกต้องครับ..อุปกรณ์ทุกชิ้นมีผลหมด  เช่นเปลี่ยนสายสัญญาณเส้นนึงเข้าไป เสียงอาจจะลึกขึ้น โฟกัสแม่นขึั้้น ฟังง่ายขึ้น.  ;D
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

ดำ

• ซี4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03/12/10 14:47:10 »
แล้วทำไมน้ากลมไปถอยปาเจโร่ละครับ ทำไมไม่พิจารณา WISH, CIVIC ก่อนล่ะ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03/12/10 15:18:31 »
น้ากลมตัวใหญ่ครับ ถ้าขับ civic หรือ wish ตะเข็บรถจะปริแตกเอาได้ 555555  ;D

น้ากลมเคยบอกว่าอยากได้รถใหญ่ ๆ ขนได้เยอะ ๆ อ่ะ แบบขนเพื่อนไปเที่ยวไหนได้ เฮฮาดี  ;D :D :D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03/12/10 15:21:07 »
น้ากลมตัวใหญ่ครับ ถ้าขับ civic หรือ wish ตะเข็บรถจะปริแตกเอาได้ 555555  ;D

น้ากลมเคยบอกว่าอยากได้รถใหญ่ ๆ ขนเยอะ ๆ อ่ะ แบบขนเพื่อนไปเที่ยวไหนได้ เฮฮาดี  ;D :D :D

ฮืมมมมมม ....... กำจัดเสียบ้างก็ดี  ::) ::) ::)

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03/12/10 15:22:13 »

น้ากลมเคยบอกว่าอยากได้รถใหญ่ ๆ ขนเยอะ ๆ อ่ะ แบบขนเพื่อนไปเที่ยวไหนได้ เฮฮาดี  ;D :D :D

ฮืมมมมมม ....... กำจัดเสียบ้างก็ดี  ::) ::) ::)
คิดเหมือนกันเลยอ่ะลุง
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03/12/10 15:25:31 »

นั่งอ่านแล้วขำกลิ้งเลยอ่ะลุง
แล้วปรกติลุงกำจัดยังไงครับ ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

NeS

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03/12/10 15:31:17 »
ลุงให้สาวๆเด็ดให้ ทีละเส้นสองเส้น  จากบนลงล่าง..จากล่างขึ้นบน..อะ  ;D