ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยทีมีผลต่อเวทีเสียง  (อ่าน 11457 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: ปัจจัยทีมีผลต่อเวทีเสียง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03/12/10 15:37:21 »
ใช้ Honda Civic มาก่อนครับ รุ่นเดียวกับ พี่ดำนั่นล่ะครับ  สีเงิน  รถคันนี้ยังอยู่ครับ  :) แต่ไม่ได้เอามาทำเครื่องเสียง
น้องชายใช้งาน

ที่ผมซื้อ Pajero Sport เพราะว่า ไปไหนไปกันได้หลายคนดีครับ เบาะสามารถพับได้สะดวกครับ ไม่ได้คิดด้วยว่า จะมาทำเครื่องเสียง เลยซื้อเครื่อง ดีเซล ดังกระหึ่ม

ถ้ารู้ว่า จะมาทำเครื่องเสียง และอยากได้เงียบๆ ตอนนั้นผมไปลอง เทียน่าตัวใหม่ครับ ออกตอนงานมอเตอร์โชว์ปีที่ผ่านมา ชอบนะครับ อีกตัวที่ตอนนั้นเล็งไว้คือ Space Wagon

ผมไม่ค่อยชอบ wish ครับไม่ใช่รถไม่ดีนะ แต่ผมนั่ง wish แล้วรู้สึกอึดอัด เป็นเพราะสรีระผมเองครับ  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03/12/10 15:43:05 »
ลุงให้สาวๆเด็ดให้ ทีละเส้นสองเส้น  จากบนลงล่าง..จากล่างขึ้นบน..อะ  ;D

อืมมม ..... น่าสนใจ ....แต่อย่าขึ้นสูง เหนือคิ้วนะ ......เดี๋ยวจะกลายเป็น ..... ให้ สาวๆถอน............ อะ  ;D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03/13/10 01:58:02 »
นี่ก็อีกกระทู้ไปดวงจันทร์ซะแล้ว จากเรื่องเวีเสียง กลายเป็นเรื่อง wax ขนซะงั้น :P
รถผม เพราะแล้ว

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03/13/10 14:30:35 »
555 ถ้าจะเอาแม่นๆ แบบน้ั้น ............... งานนี้ยาววววว ครับ

ข้อแรก TA ........ ข้อต่อมา ระเบิดแผงประตูซะ ........... แล้ว ตามด้วย Damping ให้ครบ ทั้งประตู พื้น หลังคา ............
ส่วนอุปกรณ์ เสริมต่างๆ .......... สายไฟ สายสัญญาญ สายลำโพง ......... คงต้องพัฒนาคุณภาพ จากชุดมาตราฐาน พอสมควร
เพิ่มรีดประสิทธิ์ภาพ ของอุปกรณ์หลักที่มีอยู่ให้หมดเสียก่อน ............. จากนั้นก็คงต้องค่อยๆ เก็บ........ รายละเอียดต่างๆตามมา

ทั้งงาน Fine Tuning .......... ค่อยๆ ปรับหามุม TW ที่ลงตัวที่สุด เข้ากับอุปกรณ์ และ รถเรามากที่สุด ............
คงต้องทดลองดูครับ อาจจะต้องยอมเสียเสา A หลายๆ คู่หน่อยครับ ......... และอื่นๆ อีกมากมาย .................

ค่อยๆ เก็บไป ......... ก็จะพบปัญหาที่ต้องแก้ไข .......... รถแต่ละคัน ก็ มีปัญหาไม่เหมือนกันนะครับ
ใช้เป็นแนวทางได้ ..... แต่คงหาสูตรสำเร็จ มาลอกเหมือนการบ้านไม่ได้ ..... 

ใจร่มๆ ค่อยๆ ทำไปครับ เอก ............ ของดีๆ ต้องใช้เวลาเสมอครับ  ;D ;D ;D
ขอบคุณมากครับพี่ดนัย
ระบบตอนนี้ก็สุดยอดสำหรับผมแล้วครับ จากไม่เคยรู้จุดโฟกัสของเสียงเลย ที่ qcทำให้ผมเจอครับ

ยินดีด้วยครับ ที่ค้นพบจุดโฟกัสของดนตรีได้ด้วยตัวเอง
แสดงว่า ประสบการณ์เพิ่มขึ้นมาระดับนึงด้วยนะเนี่ย  ;)

ช่วงที่ผมจับเสียงโฟกัสได้เป็นครั้งแรก เกิดขึ้นกับเพลงที่ผมชื่นชอบ ขนแขนตั้งชันอยู่นาน
เพราะว่าไม่เคยเลยคิดว่า เราพบรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีกอย่างหนึ่ง
เล่นเอาจนผมต้องฟังเพลงเดียวไปหลายวัน ฟังไปอีก ฟังไปเรื่อยๆ ซ้ำๆ

แล้วรายละเอียดต่างๆ ที่ซ่อนอยู่ ตั้งแต่ transient, dynamic และอื่นๆ ก็จะตามมาให้เราได้ฟังออกเพิ่มขึ้นอีก
นี่แหละครับ เสน่ห์ของการเล่นเครื่องเสียง กับการค้นพบสิ่งใหม่ๆ
ที่ท้าทาย และค้นพบได้ด้วยตัวเราเองเท่านั้น จะให้ใครมาบอกเฉยๆ มันคงไม่ใช่...

ลุยไปเรื่อยๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

9eak

• ซี5
  • triamp active
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03/13/10 16:05:21 »
555 ถ้าจะเอาแม่นๆ แบบน้ั้น ............... งานนี้ยาววววว ครับ

ข้อแรก TA ........ ข้อต่อมา ระเบิดแผงประตูซะ ........... แล้ว ตามด้วย Damping ให้ครบ ทั้งประตู พื้น หลังคา ............
ส่วนอุปกรณ์ เสริมต่างๆ .......... สายไฟ สายสัญญาญ สายลำโพง ......... คงต้องพัฒนาคุณภาพ จากชุดมาตราฐาน พอสมควร
เพิ่มรีดประสิทธิ์ภาพ ของอุปกรณ์หลักที่มีอยู่ให้หมดเสียก่อน ............. จากนั้นก็คงต้องค่อยๆ เก็บ........ รายละเอียดต่างๆตามมา

ทั้งงาน Fine Tuning .......... ค่อยๆ ปรับหามุม TW ที่ลงตัวที่สุด เข้ากับอุปกรณ์ และ รถเรามากที่สุด ............
คงต้องทดลองดูครับ อาจจะต้องยอมเสียเสา A หลายๆ คู่หน่อยครับ ......... และอื่นๆ อีกมากมาย .................

ค่อยๆ เก็บไป ......... ก็จะพบปัญหาที่ต้องแก้ไข .......... รถแต่ละคัน ก็ มีปัญหาไม่เหมือนกันนะครับ
ใช้เป็นแนวทางได้ ..... แต่คงหาสูตรสำเร็จ มาลอกเหมือนการบ้านไม่ได้ ..... 

ใจร่มๆ ค่อยๆ ทำไปครับ เอก ............ ของดีๆ ต้องใช้เวลาเสมอครับ  ;D ;D ;D
ขอบคุณมากครับพี่ดนัย
ระบบตอนนี้ก็สุดยอดสำหรับผมแล้วครับ จากไม่เคยรู้จุดโฟกัสของเสียงเลย ที่ qcทำให้ผมเจอครับ

ยินดีด้วยครับ ที่ค้นพบจุดโฟกัสของดนตรีได้ด้วยตัวเอง
แสดงว่า ประสบการณ์เพิ่มขึ้นมาระดับนึงด้วยนะเนี่ย  ;)

ช่วงที่ผมจับเสียงโฟกัสได้เป็นครั้งแรก เกิดขึ้นกับเพลงที่ผมชื่นชอบ ขนแขนตั้งชันอยู่นาน
เพราะว่าไม่เคยเลยคิดว่า เราพบรายละเอียดเพิ่มขึ้นอีกอย่างหนึ่ง
เล่นเอาจนผมต้องฟังเพลงเดียวไปหลายวัน ฟังไปอีก ฟังไปเรื่อยๆ ซ้ำๆ

แล้วรายละเอียดต่างๆ ที่ซ่อนอยู่ ตั้งแต่ transient, dynamic และอื่นๆ ก็จะตามมาให้เราได้ฟังออกเพิ่มขึ้นอีก
นี่แหละครับ เสน่ห์ของการเล่นเครื่องเสียง กับการค้นพบสิ่งใหม่ๆ
ที่ท้าทาย และค้นพบได้ด้วยตัวเราเองเท่านั้น จะให้ใครมาบอกเฉยๆ มันคงไม่ใช่...

ลุยไปเรื่อยๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้
ขอบคุณ คุณโจโจ้ ที่ให้กำลังใจนะครับ
ที่หาจุดโฟกัสเจอเพราะการติดตั้งและการจูน ของ QC และกระทู้ของคุณโจโจ้ครับ ;Dที่ขาดไมไ่ด้คำแนะนำดีๆจากพี่ดนัยและน้าๆทุกคนใน บอร์ดครับ :D :D
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

ดำ

• ซี4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03/15/10 06:40:21 »
อะคูสติคในรถ มีผลต่อเวทีเสียงมากเลยนะครับ ใจจริงชอบอันกะติด แต่ซื้อซีวิก เพราะคอนโซลลึกกว่ากว้างกว่า กระจกหน้ามีมุมที่ลาดกว่า ความประหยัด หรูหรา ค่าซ่อมบำรุงเอาไว้ทีหลัง แฮะๆ

nomerzy

• ซี1
  • *
    • ไม่ไปไม่รู้!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03/15/10 15:22:00 »
ช่วงแรกๆ ที่ได้ลองนั่งฟังในรถของพี่ๆ ทั้งหลายแล้ว ไม่ว่าจะพี่หมอ พี่กมล ผมว่าแต่ละคันก็จะมีสไตร์ของแต่ละคันนะคับ ก็โดนใจผมทุกคันเหมือนกัน
แต่กว่าจะทำได้ตามที่ตัวเองต้องการ ก็คงอีกนาน ... เลยทีเดียว ตอนนี้เวลาเข้่าไปที่ QC ก็พยายามฟังตามที่ตัวเองชอบและว่าจะหาให้เจอก่อน ซึ่งก็เหมือนจะเจอแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้ว่า ถ้าเอามาติดที่รถแล้ว จะยังมีความรู้สึกเดิมอยู่หรือเปล่า ... คงต้องศึกษากันอีกสักพักเลยทีเดียวคับ ^^

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03/15/10 15:34:41 »
ดีครับ ฟังเยอะๆ ลองเยอะๆ ยังมี รถพี่ๆ อีกหลายคันให้ฟังครับ เลือกแล้วจะได้ถูกใจ  :)
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.