ผู้เขียน หัวข้อ: จุดตัด p80rsIIกับ morel Dotech  (อ่าน 9494 ครั้ง)

9eak

• ซี5
  • triamp active
จุดตัด p80rsIIกับ morel Dotech
« เมื่อ: 03/24/10 21:27:35 »
หลังจากที่จดค่าจุดตัดต่างๆที่เฮียนพจูนไว้ให้แล้ว
ก็ซนปรับโน่นปรับนี่จนได้เรื่อง(เสียงถูกใจตัวเอง) ได้จุดตัดตามนี้ครับ
LPF 50 Hz @ 24 db level -5
Banddpass - 50 - 3.15 K @ 18 db level 0
HPF 4 K @ 24 db level 0

แต่ spac ลำโพง woffer dotech คือ 40-22000Hz
เลยอยากถามเฮียนพและน้าๆว่า จะหนักไปสำหรับลำโพงไหมครับ จะมีผลระยะยาวกับลำโพงไหมครับ
 :)
ไม่รู้พี่นพจะว่าป่าวซนอีกแล้ว
ขอบคุณครับ
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
Re: จุดตัด p80rsIIกับ morel Dotech
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03/24/10 21:32:41 »
หลังจากที่จดค่าจุดตัดต่างๆที่เฮียนพจูนไว้ให้แล้ว
ก็ซนปรับโน่นปรับนี่จนได้เรื่อง(เสียงถูกใจตัวเอง) ได้จุดตัดตามนี้ครับ
Banddpass - 50 - 3.15 K @ 18 db level 0

แต่ spac ลำโพง woffer dotech คือ 40-22000Hz
เลยอยากถามเฮียนพและน้าๆว่า จะหนักไปสำหรับลำโพงไหมครับ จะมีผลระยะยาวกับลำโพงไหมครับ
ขอบคุณครับ

ลองปรับเล่น ๆ ดูได้ครับ..แต่ก่อนปรับก็จดค่าเดิมไว้ก่อน..

จะได้เป็นการเสริมทักษะการเรียนรู้ด้วย...ของผมก็ปรับมั่วเลย  ไม่เหมือนที่เฮียจูนให้ตอนแรก

แต่ความถี่ที่ฟร้อนน้า ตัดเหมือนผมเลย.. :D

สเปควูฟเฟอร์ SAC สเปคลงได้แค่ 60 HZ เอง

9eak

• ซี5
Re: จุดตัด p80rsIIกับ morel Dotech
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03/24/10 21:47:19 »

ขอบคุณครับ

ลองปรับเล่น ๆ ดูได้ครับ..แต่ก่อนปรับก็จดค่าเดิมไว้ก่อน..

จะได้เป็นการเสริมทักษะการเรียนรู้ด้วย...ของผมก็ปรับมั่วเลย  ไม่เหมือนที่เฮียจูนให้ตอนแรก

แต่ความถี่ที่ฟร้อนน้า ตัดเหมือนผมเลย.. :D

สเปควูฟเฟอร์ SAC สเปคลงได้แค่ 60 HZ เอง
ไม่ทราบว่าคุณ lightboy  ตัด lowpass Banddpass hipass ที่เท่าไหร่ครับ สำหรับ rainbow ???
รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03/24/10 22:02:08 »

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าคุณ lightboy  ตัด lowpass Banddpass hipass ที่เท่าไหร่ครับ สำหรับ rainbow ???

ตอนนี้ตัดเท่ากับน้าเอก อ่ะครับ

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03/24/10 22:07:45 »
แสดงว่าตอนนี้น้า lightboy ตัดต่ำกว่า specลำโพง ซึ่งจุดนี้ที่ผมกังวลไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรกับลำโพงป่าว แต่ไม่เป็นไรมีน้า lightboy เป็นเพื่อนแล้ว :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03/24/10 22:15:22 »
ไม่น่ามีผลนะครับ ตอนนี้ลำโพงคู่หน้าผมปล่อย full เลยครับ

ลองเล่นดูตามที่น้า light บอกไว้เลยครับ เป็นการเรียนรู้ด้วยครับ :-[
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03/24/10 23:28:02 »
เล่น 2 channel ไม่มี sub ผมเลยไม่ต้องปรับครับ full range อย่างเดียว  :)
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/26/10 02:38:06 »
แสดงว่าตอนนี้น้า lightboy ตัดต่ำกว่า specลำโพง ซึ่งจุดนี้ที่ผมกังวลไม่รู้ว่าจะมีผลอะไรกับลำโพงป่าว แต่ไม่เป็นไรมีน้า lightboy เป็นเพื่อนแล้ว :D

เก่งขึ้นเยอะแล้วนี่ครับ ...... ต่อไป ต้องจับให้ได้ว่าเสียงที่ชอบ และ ไม่ ชอบอยู่ที่ ความถี่เท่าใด นะครับ

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03/26/10 06:21:59 »
ก็ได้คำแนะนำดีๆจากลุงและเฮียนพแหละครับ

ไม่อย่างนั้นป่านนี้หลงทางไปไกลแล้ว ขออนุญาติ ขอบคุณมากครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03/26/10 08:35:35 »
อันนี้ มาจาก Ranger Station น่าจะเป็น น้าไก่ SSB ครับ ...... ถ้าผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

ลักษณะเสียงของคลื่นความถี่ในแต่ละย่าน

ผมเอามาจากคู่มือของ Processor Pioneer นะครับ คำอธิบายก็เอามาจากคู่มือ แต่ว่าเอามาเสริมให้เข้าใจง่ายขึ้น
จริงๆช่วงการตอบสนองความถี่ก็แบ่งคร่าวๆกัน 4 ช่วง แต่กราฟนี้จะแยกให้ละเอียดขึ้นไปอีก แบบว่า 8 ช่วงไปเลย
ผมจะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่ายที่สุดนะครับ

ช่วงที่ 1 เรียกว่าย่านเบสลึก ประมาณ 20-40 ช่วงนี้จะไม่ได้ยิน แต่จะได้ความรู้สึก แบบว่าสั่นสะท้านไปทั้งคัน

ช่วง ที่ 2 เรียกว่าย่านพลังเบสแล้วกัน ประมาณ 40-100 ช่วงนี้จะเป็นช่วงเสียงเบสที่มีความรู้สึกกระแทกๆ
เช่น เสียงกลองจากใบที่ใหญ่ที่สุด ที่ใช้เท้าเหยียบ เสียงกระแทกจุกอกก็ช่วงนี้แหละครับ

ช่วงที่ 3 เรียกว่าย่านเบสปกติ ประมาณ 100-200 เช่นพวกกีต้าร์เบสเส้นกลางๆ (ถ้าเป็นสายเส้นใหญ่ อาจจะลงไปถึงช่วงพลังเบส หรือปลายๆเบสลึกได้เลย)
ถ้าช่วงนี้ขาดไปแบบว่าน้อยไป เราก็จะรู้สึกว่าขาดเสียงเบส แต่ถ้ามากเกินไป ก็จะทำให้เสียงโดยรวมฟังดูทึบๆได้ ที่เราฟังเพลงแล้วบอกว่าเสียงกลางน้อยไป
จริงๆอาจจะไม่ใช่นะครับ อาจจะเป็นที่ช่วงนี้มากเกินไป แล้วไปกลบเสียงกลาง

ช่วง ที่ 4 เรียกว่าย่านเนื้อเสียงแล้วกัน ประมาณ 200-800 ย่านนี้จะครอบคลุมถึงเสียงร้องย่านต่ำๆ
เช่นเสียงผู้ชายต่ำๆ ถ้าช่วงนี้มีมากกำลังดี จะช่วงเรื่องความอุ่นของเสียง Warmth sound ถ้ามากไปเสียงรวมๆก็จะไม่เคลียร์เท่าที่ควร ถ้าน้อยไปก็จะขาดเนื้อเสียง

ช่วง ที่ 5 เรียกว่าย่านเสียงกลางหลักแล้วกัน ประมาณ 800-2,000 ย่านนี้มีเครื่องดนตรีหลายชนิด
รวมไปถึงเสียงร้องหลักๆ ถ้าขาดย่านนี้ไป เสียงจะเบาบาง บี้แบน แต่ถ้ามากเกินไป มันจะดังหนวกหู

ช่วงที่ 6 เรียกว่าย่านเสียงกลางสูงแล้วกัน ประมาณ 2,000-5,000 ย่านนี้จะมีเสียงเครื่องเป่า
พวกกีต้าร์สายเส้นเล็ก ถ้าย่านนี้มากเกินไป ฟังนานๆหูจะล้า แต่ถ้ามากเกินไปเยอะจะแสบหูเลย

ช่วงที่ 7 เรียกว่าย่านเสียงแหลม ประมาณ 5,000-10,000 ย่านนี้ผมเรียกว่าย่านเนื้อเสียงแหลมแล้วกัน
เครื่องดนตรีประเภทเครื่องเคาะทองเหลือง (เหล็ก) ทั้งหลาย ถ้าช่วงนี้หายไป เสียงจะดูทึบๆ
แต่ถ้ามากเกินไปเสียงเครื่องเคาะประเภทนี้จะฟังดูพุ่งเกินจริง

ช่วง ที่ 8 เรียกกว่าย่านปลายแหลม ประมาณ 10,000-20,000 ย่านนี้จะมีเสียงฉาบอยู่ด้วย
แล้วจริงๆย่านนี้จะไม่ค่อยมีเสียงหลักของเครื่องดนตรีอะไร แต่ว่ามันจะเป็นลักษณะของบรรยากาศมากกว่า
ถ้าขาดย่านนี้ไป อาจจะฟังดูเสียงเครื่องดนตรีครบอยู่ ฟังดูเผินๆอาจจะเหมือนย่านนี้ไม่สำคัญ
แต่จริงๆผมว่าสำคัญไม่น้อยเลย ถ้าขาดย่านนี้ เสียงจะไม่มีความไพเราะ ขาดบรรยากาศที่น่าฟัง

การปรับเสียงต้องคำนึงถึงความกลมกลืนของเสียง ไม่ควรจะมีย่านใดเด่นเกินย่านใด
สมมุติว่าคันนี้เสียงเบสน้อย เพราะไม่มีซับ เราก็ไม่ควรเร่งแหลมให้มากเกินไป เพราะจะไม่กลมกลืน
แต่ถ้ามีซับ แล้วเร่งซับเยอะๆ เราก็สามารถเร่งแหลมขึ้นไปได้ เสียงก็จะฟังมันส์แล้วกลมกลืนมากกว่า

ก็คล้ายๆกับการปรุงอาหาร ถ้าปรุงจืด ก็ต้องให้จืด ไม่มีหวานนำ ไม่มีเค็มนำ ไม่มีเปรี้ยวนำ ไม่มีเผ็ดนำ
แต่ถ้าเราปรุงให้เปรี้ยวนำอย่างเดียว รสอาหารก็ไม่กลมกลืน ไม่อร่อย
แต่ถ้าเราปรุงให้หวาน เค็ม เปรียว เผ็ด มันก็จะรสจัดแต่กลมกลืน

หวังว่าจะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ถึงมือปานกลางบ้างนะครับ

9eak

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03/26/10 08:45:50 »
ข้อมูลเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่อย่างผมมากเลยครับ
ขอบคุณครับลุง
ในเว็บขอเรียกลุง เจอตัวจริงขอเรียกพี่นะครับ :-[

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03/26/10 09:03:48 »
เยี่ยมไปเลย ลุงเอาอะไรดีๆ มาฝากพวกเราเสมอ ขอบคุณครับ :D

อย่างงี้ใครเล่น P80 ก็มันส์เลยครับ สามารถปรับได้ถึง 16 ย่านความถี่เลย

แต่อย่างไรก็ตาม การจูนผ่าน eq ควรจะใช้ในการจูนเก็บงานนิดหน่อยนะครับ ถ้า graph ของ eq ขึ้นลงแยะไป เสียงก็จะดูไม่เปิดและไม่ได้บรรยากาศความกว้างเท่าที่ควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/26/10 09:18:59 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03/26/10 09:22:29 »
ลุงเคยมา lecture ให้ผมฟังบนรถพร้อมปรับ EQ P80 ให้ด้วยครับจำได้ดี วันนั้นเป็นวันที่ตัดสินใจติด steg 75.2 ด้วย
ลุงจำได้มั้ยครับ :D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03/26/10 09:40:25 »
ลุงเคยมา lecture ให้ผมฟังบนรถพร้อมปรับ EQ P80 ให้ด้วยครับจำได้ดี วันนั้นเป็นวันที่ตัดสินใจติด steg 75.2 ด้วย
ลุงจำได้มั้ยครับ :D

จำได้ครับหมอ .... ก็ตามประสามือใหม่หัดซนนะครับ  :-\

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03/26/10 11:07:08 »
ลุงขยันให้ความรู้น้องๆจิงๆ  :(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..