ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่องเสียงดีๆ  (อ่าน 15510 ครั้ง)

Admin

• Administrator
  • ซี5
อยากได้เครื่องเสียงดีๆชักขุดควรทำอะไรบ้าง  มาช่วยกันออกความคิดเห็นกันดีกว่า
เอาตั้งแต่เริ่มต้นเลยนะครับ

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: อยากได้เครื่องเสียงดีๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04/05/10 10:12:42 »
1. ค้นหาแนวตัวเองให้เจอก่อนครับ แล้วฟังมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆ   จะทำให้ขั้นต่อ ๆ ไปง่ายขึ้น  :-[

2. วางแผนงบประมาณ ที่จัดสรรได้

3. วางแผนจัดหาอุปกรณ์ โดยยึดแนวฟังของตัวเอง ( ถึงต้องหาตัวเองให้เจอก่อน แห่ะ  ๆ ) แล้วแมทชิ่งอุปกรณ์ว่าเข้ากันได้ไหม

4. หาร้านที่ไว้ใจได้ในการติดตั้งและจูน

5. เมื่อติดตั้งแล้ว อย่าพึ่งใจร้อน ฟังไปให้พ้นเบิร์น ฟังให้ชุ่มหูก่อน แล้วค่อยมองหาว่า ระบบเราขาดอะไร เกินอะไร ถูกใจเราไหม แล้วค่อยมองหาทางแก้ไขต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/10 10:16:32 โดย น้าลีลา...โลเล...Lily อิอิ »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04/05/10 10:25:37 »
กำตังค์ ......... มาหาลุงดิ ............ ง่ายจะตาย เดี๋ยวลุงจัดให้  :-\

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/05/10 10:30:47 »
กำตังค์ ......... มาหาลุงดิ ............ ง่ายจะตาย เดี๋ยวลุงจัดให้  :-\

;D ;D;D
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04/05/10 10:40:18 »
ขอเอาความเห็นน้าหมอมาขยายใหญ่อีกหน่อย

1. ค้นหาแนวตัวเองให้เจอก่อนครับ แล้วฟังมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ  ๆ   จะทำให้ขั้นต่อ ๆ ไปง่ายขึ้น  :-[
ถ้าให้ดีต้องฟังแผ่นแท้ เอาแผ่นที่น้าๆแนะนำกันนี่แหละครับ แผ่นไหนต้องมีก็ลองซักแผ่น ฟังให้ติดหูกันไปเลยครับ

2. วางแผนงบประมาณ ที่จัดสรรได้
อันนี้สำคัญครับ ลงตูมเดียวหมดได้ของทุกอย่าง หรือจะค่อยๆติดทีละอย่าง เรียนรู้ไปเรื่อยๆ(งบน้อยอะไรทำก่อนได้ก็ทำไปก่อน)
เช่นเสาAเอาไว้ทำหลังเบิร์นแล้วก็ได้ แต่ถ้างบถึงก็จัดไปเลย

3. วางแผนจัดหาอุปกรณ์ โดยยึดแนวฟังของตัวเอง ( ถึงต้องหาตัวเองให้เจอก่อน แห่ะ  ๆ ) แล้วแมทชิ่งอุปกรณ์ว่าเข้ากันได้ไหม
เหมือนข้อ2อ่ะครับ

4. หาร้านที่ไว้ใจได้ในการติดตั้งและจูน
อันนี้รู้ๆกันอยู่

5. เมื่อติดตั้งแล้ว อย่าพึ่งใจร้อน ฟังไปให้พ้นเบิร์น ฟังให้ชุ่มหูก่อน แล้วค่อยมองหาว่า ระบบเราขาดอะไร เกินอะไร ถูกใจเราไหม
แล้วค่อยมองหาทางแก้ไขต่อไป
จะได้ไม่ต้องอัพกันหลายเที่ยวครับ อัพกันทีก็เจ็บตัวกันไม่ใช่น้อย
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04/05/10 10:41:36 »

อ่าว ลุงพาออกเลซะเอง ;D
รถผม เพราะแล้ว

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04/05/10 14:04:53 »
ขอเอาความเห็นน้าหมอมาขยายใหญ่อีกหน่อย

ถ้าให้ดีต้องฟังแผ่นแท้ เอาแผ่นที่น้าๆแนะนำกันนี่แหละครับ แผ่นไหนต้องมีก็ลองซักแผ่น ฟังให้ติดหูกันไปเลยครับ

อันนี้สำคัญครับ ลงตูมเดียวหมดได้ของทุกอย่าง หรือจะค่อยๆติดทีละอย่าง เรียนรู้ไปเรื่อยๆ(งบน้อยอะไรทำก่อนได้ก็ทำไปก่อน)
เช่นเสาAเอาไว้ทำหลังเบิร์นแล้วก็ได้ แต่ถ้างบถึงก็จัดไปเลย

3. วางแผนจัดหาอุปกรณ์ โดยยึดแนวฟังของตัวเอง ( ถึงต้องหาตัวเองให้เจอก่อน แห่ะ  ๆ ) แล้วแมทชิ่งอุปกรณ์ว่าเข้ากันได้ไหม

5. เมื่อติดตั้งแล้ว อย่าพึ่งใจร้อน ฟังไปให้พ้นเบิร์น ฟังให้ชุ่มหูก่อน แล้วค่อยมองหาว่า ระบบเราขาดอะไร เกินอะไร ถูกใจเราไหม
จะได้ไม่ต้องอัพกันหลายเที่ยวครับ อัพกันทีก็เจ็บตัวกันไม่ใช่น้อย

ขออนุญาตเพิ่มเติมน้า Bowling กับ น้าโลเล ครับ  ....

1.. ผูกเรื่องจิตวิทยาเข้าไปนิดๆ  คือถ้าเป็นคนเปลี่ยนอารมณ์ง่าย ไม่ค่อยมั่นคง อาจต้องพยายามหาระบบที่ตอบสนองการฟังเพลงได้หลายๆแนว ไม่สุดขั้วไปด้านใดด้านหนึ่งครับ  เช่นผมเคยเลือกระหว่าง SE กับ Genesis พบว่า Genesis หวานเกินไป พอไปเล่นเพลงที่มีจังหวะจะทำได้ไม่ดี ทั้งๆที่เป็น Amp คุณภาพสูงตัวนึง

2.. ร้านเครื่องเสียงหลายๆร้าน ไม่ยอมให้พวกเรา match อุปกรณ์ตามใจชอบครับ  ซึ่งก็เป็นไปได้ยาก แต่บางร้านทำได้ครับ  ต้องลอง match และลองฟังดูนานๆครับ  ว่าชอบจริงหรือเปล่า

3.. หาแผ่นที่ดีๆฟัง อย่างที่แนะนำช่วยได้เยอะครับ  แต่ถ้าระบบเสียงไม่สามารถแยกแยะความละเอียดได้ถึงขนาดนั้น แผ่นทั่วไปก็ฟังเพราะได้ครับ  ถ้าไม่ serious เรื่องฟังเพลงมาก ขอให้ฟังรวมๆ เพราะ ก็ช่วยประหยัดเงินไปมากโขครับ

4.. อย่าลืมนะครับว่า รถไม่ใช่บ้าน มีอายุการใช้งานจำกัด บางคน 2 ปีเปลี่ยนรถ 3 คัน บางคนใช้คันเดียว 15 ปี ยังรักอยู่  ถ้าท่านเป็นคนชอบเปลี่ยนรถ ลงทุนเครื่องเสียงมากๆ ขายรถไปไม่ได้ค่าเครื่องเสียงคืนนะครับ  ถ้าจะย้ายเครื่องเสียง เฉพาะค่าย้าย ค่าติดตั้ง เดินระบบใหม่ อาจติดเครื่องเสียงชุดเล็กๆได้เลยครับ  ที่สำคัญอุปกรณ์บางอย่างเอามาใช้ใหม่ไม่ได้ครับ เช่น สายสัญญาณสั้นไป ต้องเปลี่ยนใหม่  ... ส่วนตัวผมชอบจบไวๆครับ  แล้ว enjoy ฟังเพลงนานๆครับ

แนะนำอย่างนี้ครับ  ถ้าซื้อรถใหม่ ตั้งใจซื้อ Camry ก็เปลี่ยนมาใช้ Altis ครับ  เอางบที่เหลือมาติดเครื่องเสียงดีๆทีเดียวไปเลยครับ...จบ.... ดูอย่างน้าตงเป็นต้นไม่ยอมใช้ E-Class ยังมาใช้แค่ Altis เลยคร้าบพี่น้อง ....   :-[ :-[

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04/05/10 14:21:54 »

ขออนุญาตเพิ่มเติมน้า Bowling กับ น้าโลเล ครับ  ....

1.. ผูกเรื่องจิตวิทยาเข้าไปนิดๆ  คือถ้าเป็นคนเปลี่ยนอารมณ์ง่าย ไม่ค่อยมั่นคง อาจต้องพยายามหาระบบที่ตอบสนองการฟังเพลงได้หลายๆแนว ไม่สุดขั้วไปด้านใดด้านหนึ่งครับ  เช่นผมเคยเลือกระหว่าง SE กับ Genesis พบว่า Genesis หวานเกินไป พอไปเล่นเพลงที่มีจังหวะจะทำได้ไม่ดี ทั้งๆที่เป็น Amp คุณภาพสูงตัวนึง

2.. ร้านเครื่องเสียงหลายๆร้าน ไม่ยอมให้พวกเรา match อุปกรณ์ตามใจชอบครับ  ซึ่งก็เป็นไปได้ยาก แต่บางร้านทำได้ครับ  ต้องลอง match และลองฟังดูนานๆครับ  ว่าชอบจริงหรือเปล่า

3.. หาแผ่นที่ดีๆฟัง อย่างที่แนะนำช่วยได้เยอะครับ  แต่ถ้าระบบเสียงไม่สามารถแยกแยะความละเอียดได้ถึงขนาดนั้น แผ่นทั่วไปก็ฟังเพราะได้ครับ  ถ้าไม่ serious เรื่องฟังเพลงมาก ขอให้ฟังรวมๆ เพราะ ก็ช่วยประหยัดเงินไปมากโขครับ

4.. อย่าลืมนะครับว่า รถไม่ใช่บ้าน มีอายุการใช้งานจำกัด บางคน 2 ปีเปลี่ยนรถ 3 คัน บางคนใช้คันเดียว 15 ปี ยังรักอยู่  ถ้าท่านเป็นคนชอบเปลี่ยนรถ ลงทุนเครื่องเสียงมากๆ ขายรถไปไม่ได้ค่าเครื่องเสียงคืนนะครับ  ถ้าจะย้ายเครื่องเสียง เฉพาะค่าย้าย ค่าติดตั้ง เดินระบบใหม่ อาจติดเครื่องเสียงชุดเล็กๆได้เลยครับ  ที่สำคัญอุปกรณ์บางอย่างเอามาใช้ใหม่ไม่ได้ครับ เช่น สายสัญญาณสั้นไป ต้องเปลี่ยนใหม่  ... ส่วนตัวผมชอบจบไวๆครับ  แล้ว enjoy ฟังเพลงนานๆครับ

แนะนำอย่างนี้ครับ  ถ้าซื้อรถใหม่ ตั้งใจซื้อ Camry ก็เปลี่ยนมาใช้ Altis ครับ  เอางบที่เหลือมาติดเครื่องเสียงดีๆทีเดียวไปเลยครับ...จบ.... ดูอย่างน้าตงเป็นต้นไม่ยอมใช้ E-Class ยังมาใช้แค่ Altis เลยคร้าบพี่น้อง ....   :-[ :-[

4 ข้อแรกมาดีมีสาระเชียว ไหนตอนท้ายมียิงอะน้าเคี้ยง

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04/05/10 14:22:30 »
น้าตงขาย e class มาใช้ altis ตัวใหม่  เลยโดน damp stp ไปรอบคัน หาย คันนนน ไปเรยยยยย อิอิอิ  หวาย ออกทะเลอีกแล้ตรู  เด๋วโดนไล่เตะแน่ๆ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04/05/10 15:58:52 »
ช่วงนี้ พวกมี Bit One รมณ์ดีกันจิ้ง จริง .............. อิจฉาอะ  :'(

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04/05/10 16:27:19 »
ลุงครับ Get (bit) One ครับ แล้วจะอารมณ์ดี
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

BonD1

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04/05/10 19:46:21 »
ผมก็อยากได้มั่งอะ แต่รถยังไม่ได้วางระบบเลย...เฮ้อ ร้องเพลงรอไปก่อน แต่ลำโพงมันจะต้องเป็น3ทางด้วยปะครับ ถึงจะคุ้มประสิทธิภาพ และราคาของ bit one
..........ค่อยๆไปนะเรา เด๋วมันก็ลงตัวไปเอง  O0

B11

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04/05/10 20:06:10 »
ผมก็อยากได้มั่งอะ แต่รถยังไม่ได้วางระบบเลย...เฮ้อ ร้องเพลงรอไปก่อน แต่ลำโพงมันจะต้องเป็น3ทางด้วยปะครับ ถึงจะคุ้มประสิทธิภาพ และราคาของ bit one
..........ค่อยๆไปนะเรา เด๋วมันก็ลงตัวไปเอง  O0

ของน้าตง 2ทาง+2ดิน ยังเสียงดีเลย
THE HUNG

JayRatchawat

• ซี4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04/05/10 21:54:47 »
เครื่องเสียงดีๆ นี่ ถ้ามีเงินซื้อได้เลยครับ แต่เครื่องเสียงถูกใจ และร้านติดตั้งที่ถูกใจ นี่อาจจะต้องใช้เวลาหานานหน่อย  :D

ผมว่า การจะหาชุดเครื่องเสียงที่ถูกใจสักชุด เราอาจจะต้องลงทุนซื้อ "บทเรียน" ก่อนครับ

อย่างผมนี่โดนมาเยอะ เจ็บมาเยอะ ... 555

เสียเงินไม่เท่าไหร่ แต่เจ็บใจกว่า ที่ไม่ได้เครื่องเสียงถูกใจ ไม่ได้งานติดตั้งในแบบที่เราต้องการ

เหมือนที่น้าๆ หลายท่านว่าไว้ ผมว่า "การรู้จักแนวของตัวเอง" เป็นอะไรที่ยากที่สุด และการหา "อุปกรณ์" ที่เหมาะสมกับแนวตัวเอง เป็นอะไรที่ยากขึ้นไปอีก

ในเคสของ "มือใหม่" อาจจะเริ่มต้นที่ การติดลำโพงหน้าสักคู่นึง เอามาฟังให้รู้ก่อนว่า ลำโพงบุคลิกแบบนี้ เราชอบ หรือไม่ชอบ มันยังขาดตกบกพร่องอะไรไป

จากนั้นค่อยๆ ขยับขยายครับ อย่าไปลุยทำมันทีเดียวทั้งระบบ เว้นเสียแต่ว่า จะไปลองฟังในรถใครแล้วชอบชุดนั้นจริงๆ

ผมว่าถ้าได้แนวเสียง และบุคลิกของลำโพง ที่เราชอบแล้ว จากนั้นก็น่าจะง่ายขึ้นแล้วครับ ในการสรรหาอุปกรณ์อื่นๆ มาเสริม

จากนั้นสิ่งที่ผมมองว่ายากกว่าอีก คือ การหาร้านติดตั้ง และจูนเสียงดีๆ ครับ

เครื่องเสียงชุดเดียวกัน ให้ร้านสองร้านติดตั้ง เสียงที่ได้ไม่เหมือนกัน งานที่ออกมาไม่เหมือนกัน

การเลือกร้านก็เหมือน "ซื้อหวย" แม้แต่ร้านที่ว่าดังๆ อันดับ 1-2 ของประเทศ ผมยังเคยเจอแจ๊กพอตมาแล้วเลย

เอาว่า "ต่อเฟสลำโพง" ยังผิด ! กับงานติดตั้งลำโพงชุ่ยๆ (น้าตี๋ที่ซื้อ SQ6 ต่อจากผมไป ทราบดีครับ) ก็ไม่รู้จะไว้ใจอะไรได้อีก

แต่ถ้าใครได้อ่านมาถึงกระทู้นี้ ได้เข้ามาในเวปแห่งนี้ ผมยินดีด้วยครับ คุณมาถูกที่แล้วล่ะ อย่างน้อยๆ ก็ตอบโจทย์เรื่องร้านติดตั้ง และใส่ใจในการจูนเสียง ได้เรียบร้อย

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับหูแล้วล่ะครับ ว่าจะเลือกลำโพงตัวไหน และอุปกรณ์ชิ้นไหนไปครอบครอง
Finally , I have a system ^^

Honda Civic FD 1.8E
Pioneer AVH-P6850DVD
Performance Black Magic BM 100.4
Prism SQ6
ID10 V3 D4
Damp STP ... he he

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04/06/10 09:29:00 »
อยากได้เครื่องเสียงดีๆ  ต้องมาฟัง ในห้องลอง qc
อยากได้เครื่องเสียงดีๆ ต้องมาฟัง รถสมาชิก qc
อยากได้เครื่องเสียงดีๆ ต้องลองเปลี่ยนลำโพง เปลี่ยนสาย เปลี่ยนแอมป์ ในห้องลอง qc
อยากได้เครื่องเสียงดีๆ  หลังจากฟังจนแน่ใจแล้ว ก็ติดที่ QC