ผู้เขียน หัวข้อ: sq: sound quality  (อ่าน 5870 ครั้ง)

9eak

• ซี5
  • triamp active
sq: sound quality
« เมื่อ: 04/24/10 11:44:59 »
ขออนุญาติออกตัวก่อนนะครับว่า ตั้งกระทู้นี้ด้วยความอยากรู้ส่วนตัวและจากประสบการณ์โดยตรงของตัวเองนะครับ
คืออยากทราบคำอธิบายคำว่า"รายละเอียด"ครับ
ยกตัวอย่างคือ XXK รายละเอียดดีกว่า XXD
ที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ XXK จะถ่ายทอดความชัดของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นได้ดีกว่า ซึ่งจะถ่ายทอดแต่ละรายละเอียดออกมาทางลำโพงได้เยอะกว่า แต่เมื่อครั้งใดที่เราเล่นไฟล์ MP3 หรือจากแผ่นที่บันทึกไม่ดี ในทางกลับกันรายละเอียดเหล่านั้นที่เยอะกว่า ก็จะออกมา ให้เห็นทันที ช่ายไหมครับ
หรือถ้าผมเข้าอะไรผิดหรือมีอะไรเพิ่มเติม รบกวนน้าด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

รถเราเพลงเพราะสุดแล้ว ......แต่อย่าไปฟังรถคนอื่นนะ อิอิ........

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
Re: sq: sound quality
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04/24/10 12:05:05 »
เอาคามความคิดผมนะ ยิ่งแอมดีเท่าไหร่ มันจะสามารถถ่ายทอดรายละเอียดออกมามากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นเสียงร้อง เสียงเครื่องดนตรี เสียงหายใจของนักร้อง เสียงลมที่เป่าเข้าเครื่องดนตรี  เพราะงั้น ด้วยแผ่นเดียวกัน เราฟังจากแอมหนึ่ง ได้เสียงแบบนึง แต่พอเราใช้แอมดีขึ้น เสียงที่เราไม่เคยได้ยินจากแผ่นนั้น เช่นเสียงลมเป่า รายละเอียดเบา ๆ ก็จะออกมาให้ได้ยินชัดเจนขึ้น

ในขณะเดียวกัน แผ่นที่อาจจะอัดมาไม่ดี มี noise เล่นแอมตัวหนึ่ง อาจจะฟังไม่ชัด  แต่พอใช้แอมดีขึ้น ถ่ายทอดรายละเอียดมากขึ้น noise ที่เดิม ไม่ชัด หรือไม่ได้ยิน หรือเบา ๆ ก็จะได้ยินชัดเจนมากขึ้น คือ มันฟ้องแผ่นนั่นเอง

ไม่รู้เข้าใจถูกป่าว ให้น้าอื่น ๆ อธิบาย  ???
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Ultimato

• ซี5
  • แฟนพันธุ์แท้ Morel & Mosconi Class A
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04/24/10 12:26:28 »
ตามความเข้าใจของผม (ซึ่งก็อาจไม่ถูกต้อง 100% นะครับ)  ผมคิดว่ารายละเอียดของเสียงดนตรีหรือเสียงดนตรีเป็น output สุดท้าย ที่เกิดจาก process การถ่ายทอดเสียงดนตรีของอุปกรณ์ทุกชิ้นในระบบ ดังนั้นอุปกรณ์ทุกตัวมีผลแน่นอนครับ  ข้อมูลอื่นๆก็ตามน้าลีลาเลยครับ 

ปล. รายละเอียดกับลักษณะของเสียงไม่เหมือนกันนะครับ  ระบบที่ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดี อาจฟังเพราะหรือไม่เพราะก็ได้ บางระบบอย่าให้มีรายละเอียดมากยังฟังเพราะกว่าครับ

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04/24/10 23:05:08 »
อุปกรณ์ดี มันจะพาเพื่อนมาเื่รื่อยๆครับ

มันจะเกิดคอขวดอยู่ร่ำไป... :(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04/25/10 19:07:41 »
เมื่อครั้งใดที่เราเล่นไฟล์ MP3 หรือจากแผ่นที่บันทึกไม่ดี ในทางกลับกันรายละเอียดเหล่านั้นที่เยอะกว่า ก็จะออกมา ให้เห็นทันที ช่ายไหมครับ

จริงครับ
ถ้าในกรณีที่คุณเอกกล่าวมานี้ หมายถึงการเปรียบเทียบรายละเอียดการใช้ power amplifier ต่างรุ่นในระบบเดียวกัน
คำตอบของผมเหมือน คุณหมอช้าย

นอกจากนี้ ผมเคยทดสอบระบบเพื่อให้แน่ใจในหูถั่วๆ ของตัวเอง

ได้ลอง mp3 เพลงปกติๆ ฟังบุคลิคจากรถตัวเอง แล้วลองเอาไปเปิดฟังเทียบในรถ Pajero น้ากลม
ถึงแม้ว่าระบบจะเทียบกันไม่ได้เลยก็ตาม (ฟ้ากับเหว)
แต่เชื่อว่า จะเห็นความแตกต่างแน่นอนครับ

บางทีมันก็เหมือนดาบ 2 คมเหมือนกันนะครับ

ยิ่งระบบของเรา มีความเป็น sound quality สูงขึ้น
คุณภาพของ source แหล่งสัญญาณ ในที่นี้ผมหมายถึง แผ่นซีดีเพลง audio
ก็ต้องเพิ่มระดับคุณภาพตามไปด้วย

เมื่อก่อน ฟังเปรียบเทียบ MP3 320kbps กับ Linear PCM (Wave File) ไม่ออก
แต่พอประสบการณ์ฟัง กับคุณภาพเครื่องเสียง ที่เพิ่มขึ้น
ทำให้เห็นผลต่างกัน ฟังปราดเดียวออก แบบไม่ต้องเพ่งพินิจอะไร เท่าใดนัก
โฟกัส ความโอ่อ่าของเสียง ระดับความดังเบา (ที่เรามักเรียกกันว่า ไดนามิค) ที่หายไป  เมื่อฟังเปรียบเทียบใน MP3
อีกอย่าง MP3 เสียง บี้ (บี้ ในที่นี้หมายถึงแบนนะครับ ไม่ใช่ บี้ เดอะสตาร์)
เสียงนาสิกนี้ แข็งขึ้นขอบเลย เปิดในระบบแล้วฟ้องเลย

ในตอนนี้ที่ผมเสียดายมากๆ คือ ส่วนตัวผมฟังเพลงหลายแนว แต่ขอให้เล่นในลักษณะ band
เพลงไทยจึงเป็นเพลงกลุ่มหนึ่งที่ผมชอบฟัง เช่น T-Bone
เสียดายเพลงไทยดีๆ ที่อัดมาไม่ค่อยดี
ทำให้ขาดอรรถรส บรรยากาศเครื่องดนตรีอย่างที่มันควรจะเป็น ไปอย่างน่าเสียดาย
อยากสัมผัสเสียงที่นักดนตรีต้องการสื่อออกมาจริงๆ

คุณภาพ source + คุณภาพอุปกรณ์ + คุณภาพการติดตั้ง + คุณภาพผู้ฟัง (ประสบการณ์) + ราคา

ทั้งหมดทั้งมวลนั้น เป็นปัจจัยที่ควรจะต้อง MATCH กันทั้งหมดครับ
จึงจะลงตัว ณ จุดสมดุล ที่เราควรจะอยู่

หูหาเรื่อง...  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/25/10 20:27:31 โดย โจโจ้ »

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04/26/10 00:35:03 »
นักเขียน ประจำ บอร์ด .......... หายไปนานเลยนะครับ ................. เพื่อนๆ อยากเจอตัวแล้วววว  มาใช้หนี้ด่วน 555  ;D ;D ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04/26/10 10:20:00 »
น้าโจโจ้ หายไปนาน กลับมาเขียนที อ่านเคลิ้มเหมือนเดิม

ผมขอเพิ่ม นอกจากรายละเอียดแล้ว เป้าหมายสูงสุด ของการทำเครื่องเสียง ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ หรือเครื่องบ้าน คือ ทำให้ดีให้ไกล้เคียง
ประหนึ่งว่า มีวงดนตรีมาเล่นจริงๆ อยู่ตรงหน้าเรา

นักเล่นจึงให้ความสนใจกับ ความ "สมจริง" ของเสียงที่ได้จากอุปกรณ์ด้วยครับ ยกตัวอย่างเช่น  แอมป์ที่ดี จะให้เสียง saxophone ได้ไกล้เคียงกับของจริงมากกว่า ไม่ใช่เสียงแซก แต่ฟังแล้วบี้ ไม่ไพเราะ  เสียงทรัมเป็ต กลายเป็น ทรัมเป็ตคนเป่าไม่มีแรงเป่า กำลังปวดท้อง

ให้เสียงเคาะ triangle ได้กังวาลเหมือนเรากำลังฟังจาก ของจริง  ให้เสียงกลองเวลาเคาะกระเดื่อง ฟังแล้วมันในอารมณ์  กลองสแนร์ตี แล้วได้ยินเสียงเคาะเป็นธรรมชาติ  เสียงเคาะกลอง ไม่ใช่เสียงเคาะกระป๋อง

ยิ่งให้เสียงสมจริงเท่าไหร่ ยิ่งดีครับ อันนี้ก็รวมถึง speed ของเพลงด้วยนะครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04/26/10 11:12:06 »
นักเขียน ประจำ บอร์ด .......... หายไปนานเลยนะครับ ................. เพื่อนๆ อยากเจอตัวแล้วววว  มาใช้หนี้ด่วน 555  ;D ;D ;D

เข้าไปแล้วจะ pm ไปบอกอีกทีนะครับลุง
ช่วงนี้ หาช่วงเวลาดีๆ กลับไปไม่ได้เลยครับ