ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะขอรบกวนน้าๆ หน่อยอ่ะคับ คือว่า.......  (อ่าน 19394 ครั้ง)

aeux911

• ซี2
  • **
สวัสดีครับเพิ่งเปนสมาชิกใหม่สดๆร้อนๆเลยครับ อยากจะปรึกษาน้าๆทุกท่านอ่ะครับว่าผมควรทำไงต่อกะชุดเครื่องเสียงที่น้องชายตัวแสบของผมไปย้ำมาระหว่างที่ผมไปทามอยู่ ตปท.
อ่ะคับตอนนี้ยังชั่งใจอยู่ว่าจะรื้อใหม่หมดดีหรือว่าจะเอามาจูนนิ่งใหม่แล้วแก้การติดตั้งใหม่ทั้งหมด ใช้มาดด้าสามสี่ปาตู ระบบตอนนี้ที่มีก็บ้านๆเลยครับ
alpine cda 6887+Zulex for mz3 ตรงรุ่นเอาไว้ดูหนัง+sound steam 4 ch +db tec คู่หน้า + jbl 595 คู่หลัง + bass box prism + การติดตั้งแบบกากๆ
ตอนนี้ไม่อยากจะเปิดฟังเลยครับเพราะรับไม่ได้จริงๆวันดีคืนดีมีเพื่อนติดรถมาด้วยผมนี่รีบเปลี่ยนเปนฟังวิทยุทันที อายครับเดียวจะโดนหัวเราะ ยังไงรบกวนน้าๆแนะนำด้วยนะคร้าบบบ
เปนไปได้อยาก แดมแบบ stp ทั้งคัน+ set 3 ชอบฟังแนว pop jazz  ลิงกินผัก(linkin park) ไม่ทราบว่าราคาจะบานไปเท่าไหร่ เพราะถ้าบานมากจะได้เก็บตังเพิ่ม อยากทำทีเดียวจบอ่ะครับ
จะได้ไม่ต้องแกะรถบ่อยๆ  :( :(

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
สวัสดีครับเพิ่งเปนสมาชิกใหม่สดๆร้อนๆเลยครับ อยากจะปรึกษาน้าๆทุกท่านอ่ะครับว่าผมควรทำไงต่อกะชุดเครื่องเสียงที่น้องชายตัวแสบของผมไปย้ำมาระหว่างที่ผมไปทามอยู่ ตปท.
อ่ะคับตอนนี้ยังชั่งใจอยู่ว่าจะรื้อใหม่หมดดีหรือว่าจะเอามาจูนนิ่งใหม่แล้วแก้การติดตั้งใหม่ทั้งหมด ใช้มาดด้าสามสี่ปาตู ระบบตอนนี้ที่มีก็บ้านๆเลยครับ
alpine cda 6887+Zulex for mz3 ตรงรุ่นเอาไว้ดูหนัง+sound steam 4 ch +db tec คู่หน้า + jbl 595 คู่หลัง + bass box prism + การติดตั้งแบบกากๆ
ตอนนี้ไม่อยากจะเปิดฟังเลยครับเพราะรับไม่ได้จริงๆวันดีคืนดีมีเพื่อนติดรถมาด้วยผมนี่รีบเปลี่ยนเปนฟังวิทยุทันที อายครับเดียวจะโดนหัวเราะ ยังไงรบกวนน้าๆแนะนำด้วยนะคร้าบบบ
เปนไปได้อยาก แดมแบบ stp ทั้งคัน+ set 3 ชอบฟังแนว pop jazz  ลิงกินผัก(linkin park) ไม่ทราบว่าราคาจะบานไปเท่าไหร่ เพราะถ้าบานมากจะได้เก็บตังเพิ่ม อยากทำทีเดียวจบอ่ะครับ
จะได้ไม่ต้องแกะรถบ่อยๆ  :( :(

ขอมาต้อนรับก่อนน้าๆท่านอื่นตื่นนอนละกันครับ

ขอแนะนำว่าเข้ามาลองฟังที่นี่ก่อนดีกว่าครับ เช่นเดียวกับน้าๆท่านอื่น เพื่อจะได้ทราบแนวทางของตนเอง

ส่วนเรื่องอุปกรณ์เดิมของคุณ aeux911 นั้น ผมว่าตัว front นี่ใช้ได้เลยครับ แต่อาจต้องปรับเปลี่ยนลำโพงและ sub ครับ
ที่นี่ส่วนใหญ่จะฟังลำโพงกันแค่คู่เดียวครับคือคู่หน้า เนื่องจากต้องการ front stage ครับ
(เท่าที่ดูระบบเดิม รู้สึกว่า front จะกิน ลำโพงไปหลายขุมเหมือนกันครับ)
และหากต้องการใส่คู่หลัง ก็ควรจะเป็นยี่ห้อและรุ่นเดียวกันครับ ไม่งั้นแนวเสียงอาจตีกันมั่วไปหมดครับ (อาจเป็น 1 ในเหตุที่รถฟังไม่ได้)

จากเท่าที่ดูแนวการฟังแล้ว ขอแนะนำโปรโมชันใหม่ของทางร้านน่าจะลงตัวกว่าครับ ตาม link นี้เลยครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=2601.0

ลองดู set B ครับ
Morel Dotech+Suv ID10+ Arc 4050XXK V2

แต่หากงบถึง เล่น set C เลยทีเดียวจบครับ
Morel elate LE 2 ทาง+Suv ID10+ Arc SE4100 (แอมหำมาตรฐานร้าน QC)

และหากชอบ 3 ทางลองดู โปรโมชัน
Morel Dotech 3 ทาง+Suv ID10+ Arc 4050XXK V2 2 ตัว+ Bit 1 (ชุดนี้คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม)

ซึ่งเรายังสามารถใช้ front เดิมได้ครับ

ปล. อย่างไรก็ตามแนะนำให้เข้ามาฟังเสียงดูก่อนครับว่าชอบลำโพงแบรนใดครับ ที่นี่มีหลากหลายแล้วแต่ชอบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 09:15:42 โดย kimberry »

aeux911

• ซี2
  • **
ขอบคุณมากๆเลยคร้าบบสำหรับคำแนะนำดีๆ จากน้า kimberry คร้าบบบ แล้วถ้ามีคนนั่งด้านหลังด้วยอ่ะครับไม่มีลำโพงหลังเสียงมานจาเปนยางไงอ่ะครับ
แล้วจามเปนไหมครับว่าต้องถอดชุด Zulex ออกไปแล้วเปลี่ยนตัวที่ดีกว่านี้มาแทนเพื่อที่จะยังสามารถดูหนังได้แบบเดิมอ่ะครับ แบบว่าอยากได้ทั้งดูหนังแล้วก็ฟังเพลง
ดูหนังไม่เน้นเสียงแต่ถ้าฟังเพลงขอแบบ sq แต่ถ้าได้ทั้งดูหนังแล้วก็ฟังเพลงด้วยนิแจ่มแมวเลยครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 09:29:00 โดย aeux911 »

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
ไม่ทราบว่าตั้งงบประมานไว้เท่าไหร่ครับ ถ้าไม่ติดที่งบประมาน อยากได้ทั้งดูหนัง+เพลงเพลง SQ ชุดโปรที่อยู่หน้าเวป bit one + morel 3 ทาง+ARC v2 / 2ตัว + Id10 น่าจะเป็นชุดที่ตอบโจทย์ได้ตรงที่สุด หากพี่ได้ฟังและชอบความหวานของ Morel และที่สำคัญมี Bit one เข้ามาคุมสามารถ ตั้งเซ็ทการเซ็ทได้ถึง 4 mem ทำให้ตรงตามความต้องการของเรามากที่สุด การเซ็ทเสียงโดยทั่วไปโดยไม่มี bit one ถ้าเราเซ็ทไว้สำหรับฟังเพลง เวลาดูหนังก้อจะได้ไม่ดีเท่าที่ควร ขณะเดียวกันหากเราเซ็ทเสียงไว้สำหรับเน้นดูหนัง เวลาฟังเพลงก้อจะไม่ค่อยดีเท่าไรนัก  Bit one จึงเป็นตัวตอบโจทย์ได้ครบทุกคำตอบครับ

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ขอบคุณมากๆเลยคร้าบบสำหรับคำแนะนำดีๆ จากน้า kimberry คร้าบบบ แล้วถ้ามีคนนั่งด้านหลังด้วยอ่ะครับไม่มีลำโพงหลังเสียงมานจาเปนยางไงอ่ะครับ
แล้วจามเปนไหมครับว่าต้องถอดชุด Zulex ออกไปแล้วเปลี่ยนตัวที่ดีกว่านี้มาแทนเพื่อที่จะยังสามารถดูหนังได้แบบเดิมอ่ะครับ แบบว่าอยากได้ทั้งดูหนังแล้วก็ฟังเพลง
ดูหนังไม่เน้นเสียงแต่ถ้าฟังเพลงขอแบบ sq แต่ถ้าได้ทั้งดูหนังแล้วก็ฟังเพลงด้วยนิแจ่มแมวเลยครับ  :D

ขอตอบเป็นข้อๆละกันนะครับ
1. เรื่องคนนั่งหลังนี่ยิ่งไม่ต้องห่วงเลยครับ
เพราะโดยทั่วไปแล้วคนนั่งหลังจะฟังเสียงจากลำโพงคู่หน้าได้ง่ายกว่าคนนั่งหน้าเองด้วยครับ (กรณี non time)
เนื่องจากมีระยะที่นั่งห่างจากตัวลำโพงเพียงพอ ยิ่งทำให้ง่ายต่อการฟัง front stage ครับ

2 ความดังเวลานั่งหลัง เรื่องนี้ก็ไม่ต้องห่วงครับ เพราะขนาดรถน้ากมล pajero sport มีแค่คู่หน้า แต่คนนั่งแถวสามหลังสุด
ยังฟังได้แจ่มสุดๆเลยครับ

3 เรื่อง zulex ไม่ต้องถอดครับ เพียงแต่อาจแปลงเป็น aux in เข้า alpine 9887 ได้ครับโดยให้ alpine เป็นตัว master
ซึ่งอาจทำให้ความมันเวลาดูหนังลดลงเล็กน้อยแต่ว่าเราไม่ได้เน้นเท่าไรอยู่แล้ว แต่ฟังเพลงแจ่มเหมือนเดิมครับ
เช่นผมก็ใช้ pioneer 5250dvd ต่อ aux in มาเข้า pioneer p80 ครับ
 แต่หากน้าต่อ bit 1 ก็สามารถแยก source ได้อิสระเลยครับ สามารถต่อ input ของ alpine ปและ zulex เข้า bit 1
โดยตรงได้เลยครับ ส่วนเวลาใช้งานก็แค่เลือกว่าจะใช้สัญญาณจาก source ใดครับ
(วิธีนี้ดูหนังมันกว่าแบบแรกเพราะสัญญาณไม่มี loss แต่ผมไม่แน่ใจการถอดรหัสของ zulex เท่าไรนะครับ)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
ยินดีต้อนรับครับ เรื่องที่เจ็บตัวมาเป็นเรื่องปกติที่หลายคนสามารถเจอได้ครับ ก็ไม่เป็นไรมาเริ่มต้นกันใหม่กันได้ครับ
ดูจากแนวที่ฟังแล้วค่อนข้างหลากหลายเลย ก็คงจะแนะนำเป็นชุด "คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม" ที่น้าคิมแนะนำไว้ครับ ไปได้กับเพลงที่หลากหลาย แถม bit one ยังสามารถปรับค่าได้เพียบเลย (อันนี้คนปรับต้องปรับมันเป็นด้วย ไม่งั้นเละ) มีหลาย memory ตอนไหนอยากมันส์ ก็ mem นึง ตอนไหนอยากมีอารมณ์ jazz ก็อีก mem อะไรประมาณนั้นครับ

ยังไงลองแวะเข้ามาฟังเสียงรถน้าๆ หลายๆ คนเพื่อหาแนวทางว่าเราชอบแนวไหนก่อน ค้นหาตัวเองเจอเร็วเท่าไหร่ ก็เจ็บตัวน้อยเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 10:10:09 โดย CCNP »
รถผม เพราะแล้ว

aeux911

• ซี2
  • **
โอ้ได้ไอเดียบรรเจิดมากๆเลยครับตอนนี้โอนเอียงไปทาง bit 1 สะแล้วสิครับ แล้วระบบควบคุมเครื่องเสียงที่พวกมาลัยนี่จาเลือกต่อกะตัวไหนดีอ่ะครับเพราะ zulex มันมีสายมาพ่วงให้เลย
แล้วถ้าผมจะพ่วง alpine เข้ามาด้วยนี่จะเปนไปได้ไหมครับหรือว่าต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึงอ่ะครับ แล้วเรื่อง แดมแบบ stp เนี่ยจำเปนไหมครับที่ต้องแดมรอบคัน เพราะเท่าที่หาอ่านจาก
กระทู้เหนบอกว่าแค่ประตูหน้าก็เพียงพอแล้ว ไม่ทราบว่าเท็จจริงเปนอย่างไรขอท่านน้าๆทั้งหลายช่วยชี้นำข้าน้อยด้วยครับ เรื่องงบคงไม่น่ามีปังหาอ่ะครับ
ถ้าเสียงโดนก็จัดเต็มน้องพลับขอสอง  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 10:15:13 โดย aeux911 »

kimberry

• ซี5
โอ้ได้ไอเดียบรรเจิดมากๆเลยครับตอนนี้โอนเอียงไปทาง bit 1 สะแล้วสิครับ แล้วระบบควบคุมเครื่องเสียงที่พวกมาลัยนี่จาเลือกต่อกะตัวไหนดีอ่ะครับเพราะ zulex มันมีสายมาพ่วงให้เลย
แล้วถ้าผมจะพ่วง alpine เข้ามาด้วยนี่จะเปนไปได้ไหมครับหรือว่าต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึงอ่ะครับ แล้วเรื่อง แดมแบบ stp เนี่ยจำเปนไหมครับที่ต้องแดมรอบคัน เพราะเท่าที่หาอ่านจาก
กระทู้เหนบอกว่าแค่ประตูหน้าก็เพียงพอแล้ว ไม่ทราบว่าเท็จจริงเปนอย่างไรขอท่านน้าๆทั้งหลายช่วยชี้นำข้าน้อยด้วยครับ

เรื่อง damp นี่ถามว่า stp รอบคันดีไหม แน่นอนครับดีสุดๆถ้างบไม่ใช่ปัญหา เพราะเงียบสุดๆเลย
แต่หากงบไม่ถึงก็ลงในคู่หน้าก่อนและพิจารณาจุดที่เหลือทีหลังก็ได้ครับ
ที่ต้องเน้นคู่หน้าเพราะเป็นจุดที่เราติดตั้งลำโพง จำเป็นต้อง set ให้ดีเพราะมีผลต่อเสียงมากสุดครับ

ส่วนเรื่องการควบคุมนี่ไม่สันทัดอ่ะครับ ข้อนี้ขออนุญาตผ่านครับ

tong

• ซี5
สำหรับ Bit one ก็ตามที่น้าๆตอบกันครับครบถ้วน

ส่วนเรื่อง damp STP อันนี้ขึ้นกับงบประมาณครับถ้า damp ได้ทั้งคันอันนี้ดีแน่ๆ ครับ

การแดมป์ห้องโดยสารก็เหมือนการสร้างห้องฟังเพลงในบ้านอะครับ ยิ่งห้องดีเท่าไหร่เครื่องเสียงก็แสดงประสิทธิภาพได้มากเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 10:30:15 โดย tong »

aeux911

• ซี2
  • **
ขอบคุณและขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคร้าบบบ ซาบซึ้งความมีน้ำใจจริงๆ ถามปุ๊บตอบปับ มาเร็วเคลมเร็วจริงๆครับ นับถือๆ
อีกนิดครับ อยากทราบราคาอ่ะครับว่าคร่าวๆปามานเท่าไหร่ครับถ้า แดมทั้งคัน+ชุดสุดคุ้ม bit 1

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
กระทู้เหนบอกว่าแค่ประตูหน้าก็เพียงพอแล้ว ไม่ทราบว่าเท็จจริงเปนอย่างไรขอท่านน้าๆทั้งหลายช่วยชี้นำข้าน้อยด้วยครับ เรื่องงบคงไม่น่ามีปังหาอ่ะครับ
ถ้าเสียงโดนก็จัดเต็มน้องพลับขอสอง  :-\

การแดมป์ในส่วนที่ติดลำโพง เช่น ประตูหน้าถือเป็นสิ่งที่จำเป็นพื้นฐานว่าจะต้อง damp ครับ แต่ถ้าสามารถ damp ทั้งคันได้ก็จะช่วยเสริมให้ระบบเราไปได้อีกไกลครับ มันก็เหมือนกับการสร้างห้องฟังเพลงให้มี acoustic ที่เหมาะสมครับ สำหรับการ damp ที่นี่ไม่ใช่แค่แปะไปให้มันเต็มๆ แผ่นไปนะครับ แต่จะเน้นการ damp ที่เป็น sound proof จริงๆ คือ ใช้การวิ-เคาะ (ไม่ได้พิมพ์ผิดนะครับ เพราะใช้มะเหงกเคาะรถจริงๆ ครับ) ว่าจุดไหนควรจะใช้แผ่น damp ตัวไหนที่เหมาะสมกับจุดนั้น โดยได้รับการรถไฟ (train) จาก engineer ของ STP บินมาช่วยสอนเองเลยครับ

ชอบจริงๆ ที่บอกว่า งบประมาณไม่ใช่ปัญหา เดี๋ยวเราจัดให้ครับ เรื่องยุ เอ้ย..... เรื่องแนะนำสิ่งที่ดีเป็นแนวทางของเราอยู่แล้วครับ

tong

• ซี5
ขอบคุณและขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะคร้าบบบ ซาบซึ้งความมีน้ำใจจริงๆ ถามปุ๊บตอบปับ มาเร็วเคลมเร็วจริงๆครับ นับถือๆ
อีกนิดครับ อยากทราบราคาอ่ะครับว่าคร่าวๆปามานเท่าไหร่ครับถ้า แดมทั้งคัน+ชุดสุดคุ้ม bit 1

อ้าวน้าต้นไม่รู้หรือครับ ว่านี่ห้อง chat  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 10:32:08 โดย tong »

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ

อ้าวน้าต้นไม่รู้หรือครับ ว่านี่ห้อง chat  :-\

ดีนะที่ไม่ใช่อับดุล :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/10 10:34:19 โดย CCNP »

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ราคาค่าแดมป์ STP  เต็มระบบอยู่ที่  3 หมื่นปลาย - 4 หมื่นกลางๆครับสำหรับรถขนาดนี้
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

ลุงขี้เมา

• ซี5
อ้าว คนเดียวกะ กระทู้แนะนำตัว หรือปล่าวครับ ...... ถ้าใช่ จัดชุดมาตราฐาน ไว้ให้เลือกแล้วครับ มาแบบองค์ลงนิ่มๆ เลย  :-\

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=533.345