ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา  (อ่าน 19232 ครั้ง)

2000Turbo

• ซี2
  • **
ขอคำปรึกษา
« เมื่อ: 07/27/10 23:46:04 »
วันนี้ไปลองฟัง SET B Morel Dotech + Arc 4050 แต่ยังไม่ได้ลองฟัง Sub Image เลยครับ เสียงที่ได้ฟังมันก็โอเคอ่ะครับ (ผมเพิ่งติดเครื่องเสียงคันแรกในชีวิตเลยครับ ไม่เป็นไรเลยยยครับ)
แต่ผมฟัง Rainbow SLC + Arc 4050 แล้วกลับชอบอะคับ เสียงมันแบบว่ามีมิติมากๆ เสียงเล็กๆน้อยๆ ละเอียดดีมากๆครับ
แต่ราคามันก็ซี้ดมากๆ 60K+ ทั้งคู่เลยครับ ยิ่ง Rainbow ยิ่งซี้ดดดดดด เหอๆ
หรือ
1. ผมจะเล่นแค่ Rainbow SLC + Arc 4050 ก็พอครับ มันจะตึ้บๆมั้ยครับ
2. คู่หน้า 3 ทาง + Arc 4050 แค่นี้ มันจะประหยัดงบลงมั้ยครับ แล้วเสียงที่ได้มันจะดีมั้ยครับ

อ๋อ เครื่องเสียงผมเดิมๆเลยครับ Front ฟังได้แต่ เทป กับ CD รถเป็น Honda Stream 7 ที่นั่ง
โจทย์ของผม ขอจอ 2din Pioneer 4250 ก็ได้ครับ ฟังเพลง mp3 ตลาดธรรมดา ตอนเช้าฟังข่าว รถติดค่อย ดูหนัง คอนเสิร์ท ว่าจะต่อกับ External Harddisk อ่ะครับ
แนวเพลงชอบเพราะๆ มันส์ๆ ไม่ดังมาก (ดังในรถพอครับ) เบสตุ้บๆ พอเป็นกระสัย พอสนุกสนานครับ
มันจะมีทาง ลดงบลงมาอีกได้มั้ยครับ หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นอีกมั้ยครับ ผมอยากตัดสินใจก่อน โปร KTC จะหมดอ่ะครับ
เครียดครับเครียด นอนไม่หลับ ทำงานไม่มีสมาธิเลยครับ  :(

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ขอคำปรึกษา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07/28/10 00:15:01 »
ยืนพื้นชุดที่ชอบก่อนเลยครับ Pioneer 4250 + Rainbow SLC + 4050 xxk โดย Pro KTC แล้วขับ แบบ Bi-Amp Bi-Wire ก่อน โดยไม่ต้องมีซับ

อนาคต ค่อยเพิ่ม Amp ขับซับ พร้อม ID อีกครั้ง ก็ได้ครับ ..... ชุดเครื่องเสียงดีๆ คงทำให้จบครั้งเดียว ด้วยงบประมาณจำกัด ยากนะครับ

หาของดี ถูกใจ ไว้ก่อน อนาคต ค่อยขยายระบบ ดีกว่าเปลี่ยนชุด ให้ขาดทุน ..... ชุดเครื่องเสียงที่ดี ไม่ได้ประกอบแค่ อุปกรณ์หลักเท่านั้น

ไหนจะ เสา A ที่เกี่ยวข้องกับมุม TW แผงประตู สำหรับ Woofer ตลอดจนเส้นสายต่างๆ ก็ สามารถ พัฒนาคุณภาพเสียง ในระบบเดิมได้ทั้งนั้นครับ

อย่าให้งบประมาณ มากำหนดทั้งหมด ...... เราใช้มันเป็นแนวทางในการเลือกสินค้า ตามที่เราชอบ เท่าที่เราไหว ไม่เดือดร้อน อนาคตค่อยขยับขยายก็ได้ครับ

หวังว่าคงมีประโยชน์ ในการตัดสินใจ บ้างนะครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07/28/10 08:44:40 »
ตามลุงว่าเลยครับ

หรือจะลดลงมาหน่อย ที่เปลี่ยนลำโพง เป็น Morel Dotech ก็ฟังเพลงสบายๆได้ เบสตึ๊บแน่นอน  แล้วติด sub ไปเลยก็ได้ครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

2000Turbo

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07/28/10 12:44:17 »
ขอบคุณลุงขี้เมา กับ น้ากมล ครับ ที่ช่วยให้คำปรึกษาครับ
ถ้าเราเปลี่ยน แอมป์ จาก Arc 4050 xxk v2 เป็น Performance Black Magic BM 100.4 กับลำโพง Rainbow SLC
เสียงมันจะดรอปไปมากมั้ยครับ รายละเอียดของลำโพง มันจะได้มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/28/10 12:44:57 โดย 2000Turbo »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07/29/10 07:20:42 »
ไม่แนะนำให้ลดแอมป์ครับ ฟังแรกๆ Black Magic จะคล้ายๆกับ xxk นะ แต่ว่า ฟังไปสักพักจะรู้ว่ารายละเอียดเสียงยังห่างกันพอสมควร  ราคามันต่างกันน่ะครับ
ปกติ ถ้าเล่นเครื่องเสียงบ้าน เขาจะแนะนำให้ ราคาแอมป์ เป็นสองเท่าของราคาลำโพงด้วยซ้ำครับ  อันนี้เป็นสูตรคร่าวๆ น่ะครับ แต่ผมว่าการทำแบบนั้นทำให้เราได้เห็นประสิทธิภาพลำโพงที่แท้จริงครับ

ใจเย็นๆนะครับ ถ้าเกินงบแล้วแบ่งทำเป็น 2 เฟสก็ได้ครับ ถ้ายังไง ลองแอมป์ กับลำโพงชุดหน้าไปก่อน  แล้วค่อยมาทำ sub อีกครั้งหนึ่ง ตอนเริ่มทำผมก็ทำแบบนี้ครับ

แต่ถ้าชอบฟัง ตึ๊บๆ sub ก็จำเป็น ลองชุด Dotech ดูนะครับ  หรือไม่ก็ลดฟร้อนท์ลงมาเป็น p80 ครับ เสียงดีกว่านะ แต่ไม่มีจอ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07/29/10 08:19:08 »
ผมไม่ได้เข้ามาให้คำตอบนะครับ

แค่จะบอกว่า ลงอะไรก็ได้ครับ ลงไปก่อน ทุกอย่างขอแค่มีจุดเริ่มต้น

เด๋วมันก็จะส่งเสริมให้คันต่อๆไปเองครับ :-\ :-\

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07/29/10 09:14:31 »
อันที่จริงถ้าอยากจะไปต่ออีกเลือก XXK ครับ SUb ยังรอได้เพราะนอกจาก sub แล้วมันมีเรื่องตู้อีกอะไรอีกถ้าทำผ่านๆไปไม่คุ้มแน่
โจทย์ 4250 ก็ Ok ครับใส่กลางแหลมไปทำเป็น Bi amp ได้ไปก่อน แล้วค่อยต่อ Sub คราวหลัง
ที่ร้านมีหลายคันไม่ได้ใส่ Sub ที่ฟังดีมากๆ แต่จะเอา impact จาก sub ก็ต้องใช้ Sub ครับ
แต่อย่างว่าพอเฮียจูนเสร็จก็ฟังดีมากๆ เดินไปขึ้นรถน้ากมลและคนอื่นๆ อืมน่าสนใจ ??? เพิ่มอีกนิดคงไม่เป็นไรเพราะ 0% สรุปว่าแอบขึ้นรถคนอื่นๆก่อนค่อยไปเลือกก็ยังทัน :-\
QC Society MicroPrecision S7

2000Turbo

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07/29/10 09:38:16 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ เมื่อวานได้ลองไปฟังในห้องอีกรอบแล้วครับ พาแฟนไปนั่งฟังด้วย เจ๊แก สมาธิสั้นจริงๆ อิอิ
ทีแรก ลองฟัง Rainbow SLC กับ mp3 เสียงไม่ไหวเลยครับ งุ้งงิ้งๆ ไงมั้ยรู้ ตอนแรก ชอบมากๆเมื่อฟังกับแผ่นคุณภาพ รายละเอียดมิติ สุโค่ยๆ วิ้งๆเลยครับ
พอมาลองฟัง Morel Hybrid ง่ะ มันไปกันได้ทุกรูปแบบแฮะ mp3 มันก็เอาอยู่ เลยตัดสินใจเอาตัวนี้แหละ คุ้มดีครับ ตอบโจทย์ได้หมด
แถมคุณกอล์ฟ ก็ใจดีลองต่อ sub ให้ฟังด้วย แต่ผมฟังออกนิดหน่อย ช่วงเสียงต่ำๆครับ

หลังจากนั้นเจอพี่ๆหลายๆท่านเลยครับ แถมได้เข้าไปฟังในรถคุณตง โอ้โห เสียงแหล่มจริงๆ ไม่เคยฟังไรงี้เลยครับ สุดยอดดดด อึ้งครับอึ้ง อิอิ
แถมพี่แก ลองให้ฟังแบบมีซับ กับไม่มีซับ เข้าใจความหมายเลยครับ หนังกลอง มาจริงๆ เมื่อมีซับ
ที่สำคัญ พี่แกให้ผมนั่งตำแหน่งคนขับเลยครับ เกรงใจพี่เค้ามากๆ แถมแกยังอธิบายจุดสำคัญๆเป็นความรู้ให้อีกด้วย
ขอบพระคุณพี่ตงมากๆเลยครับ

สมมติน่ะครับ
1. ถ้าเกิด ผมฟัง พวก mp3 บ่อยๆ เนี่ย ตัวซับมันจะช่วย ให้รู้สึกถึง หนังกลองมั้ยครับ
2. ถ้าเกิดผมใช้ amp ขับ morel ต่อแบบ bi-amp-bi-wire (หรือเปล่าครับ) ที่แต่ละ channel แยกขับลำโพงเป็นตัวๆไปเลยอ่ะครับ จะฟังเพลงโจ๊ะๆแบบวัยรุ่นๆ ได้มั้ยครับ

ที่สำคัญขอบคุณเฮียนพมากๆครับ พี่เค้าใจดีจริงๆ ป๋ามากๆครับ ขอส่วนลดอีกน่ะครับ 55555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/29/10 09:40:37 โดย 2000Turbo »

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07/29/10 09:49:49 »
แถมได้เข้าไปฟังในรถคุณตง โอ้โห เสียงแหล่มจริงๆ ไม่เคยฟังไรงี้เลยครับ สุดยอดดดด อึ้งครับอึ้ง อิอิ
แถมพี่แก ลองให้ฟังแบบมีซับ กับไม่มีซับ เข้าใจความหมายเลยครับ หนังกลอง มาจริงๆ เมื่อมีซับ
ที่สำคัญ พี่แกให้ผมนั่งตำแหน่งคนขับเลยครับ เกรงใจพี่เค้ามากๆ แถมแกยังอธิบายจุดสำคัญๆเป็นความรู้ให้อีกด้วย
น้า 2000turbo ไม่รู้อะไร น้าตงเค้ามีเจตนาแอบแฝง เค้าอยากหาเพื่อนร่วมอุดมการณ์ supremo piccolo ต่างหาก :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/29/10 09:50:16 โดย cerebro »
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07/29/10 09:51:45 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ เมื่อวานได้ลองไปฟังในห้องอีกรอบแล้วครับ พาแฟนไปนั่งฟังด้วย เจ๊แก สมาธิสั้นจริงๆ อิอิ
ทีแรก ลองฟัง Rainbow SLC กับ mp3 เสียงไม่ไหวเลยครับ งุ้งงิ้งๆ ไงมั้ยรู้ ตอนแรก ชอบมากๆเมื่อฟังกับแผ่นคุณภาพ รายละเอียดมิติ สุโค่ยๆ วิ้งๆเลยครับ
พอมาลองฟัง Morel Hybrid ง่ะ มันไปกันได้ทุกรูปแบบแฮะ mp3 มันก็เอาอยู่ เลยตัดสินใจเอาตัวนี้แหละ คุ้มดีครับ ตอบโจทย์ได้หมด
แถมคุณกอล์ฟ ก็ใจดีลองต่อ sub ให้ฟังด้วย แต่ผมฟังออกนิดหน่อย ช่วงเสียงต่ำๆครับ

หลังจากนั้นเจอพี่ๆหลายๆท่านเลยครับ แถมได้เข้าไปฟังในรถคุณตง โอ้โห เสียงแหล่มจริงๆ ไม่เคยฟังไรงี้เลยครับ สุดยอดดดด อึ้งครับอึ้ง อิอิ

สมมติน่ะครับ
1. ถ้าเกิด ผมฟัง พวก mp3 บ่อยๆ เนี่ย ตัวซับมันจะช่วย ให้รู้สึกถึง หนังกลองมั้ยครับ
2. ถ้าเกิดผมใช้ amp ขับ morel ต่อแบบ bi-amp-bi-wire (หรือเปล่าครับ) ที่แต่ละ channel แยกขับลำโพงเป็นตัวๆไปเลยอ่ะครับ จะฟังเพลงโจ๊ะๆแบบวัยรุ่นๆ ได้มั้ยครับ

ที่สำคัญขอบคุณเฮียนพมากๆครับ พี่เค้าใจดีจริงๆ ป๋ามากๆครับ ขอส่วนลดอีกน่ะครับ 55555555

ยินดีครับ ที่ให้นั่งตำแหน่งคนขับเพราะเป็นตำแหน่งที่ฟังดีที่สุดในรถครับ(กลัวขายของไม่ได้ อิอิ)
เรื่องฟังเพลงจาก MP3 แล้วซับจะช่วยมั้ย ยังไงก็ช่วยครับ นอกจากความรู้สึกของความตึงของหนังกลอง เสียงเบส แล้วซับยังช่วยเสริมบรรยากาศด้วยครับ
ส่วนเรื่องการต่อ bi-amp bi-wire ลำโพงรุ่นนี้ passive รองรับอยู่แล้วครับ แต่ต้องดูว่าระบบเรามีอะไรบ้างแล้วจะต่อยังไง(อันนี้ปรึกษาเฮียได้ครับไม่คิดเงินเพิ่ม)

2000Turbo

• ซี2
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07/29/10 10:16:13 »
แถมได้เข้าไปฟังในรถคุณตง โอ้โห เสียงแหล่มจริงๆ ไม่เคยฟังไรงี้เลยครับ สุดยอดดดด อึ้งครับอึ้ง อิอิ
น้า 2000turbo ไม่รู้อะไร น้าตงเค้ามีเจตนาแอบแฝง เค้าอยากหาเพื่อนร่วมอุดมการณ์ supremo piccolo ต่างหาก :-\

หลังจากชุดนี้ ผมคงยาวๆไปเลยล่ะครับ ได้ผอมแน่ๆ เอิ้กๆ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07/29/10 10:25:46 »

หลังจากชุดนี้ ผมคงยาวๆไปเลยล่ะครับ ได้ผอมแน่ๆ เอิ้กๆ

ไม่เป็นไร ที่ร้านมีข้าวให้กินครับ  ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07/29/10 10:44:45 »
Morel Hybrid Ovation II เป็นลำโพงที่ดีมากตัวหนึ่ง ในราคาไม่ถึงสองหมื่นบาทครับ  ล่าสุดเฮียนพได้ขอให้ทางผู้ผลิตปรับปรุง passive ของรุ่นนี้จากเดิม ที่ทำ Bi Wire ไม่ได้ จนผู้ผลิตยอมแก้ไขให้รุ่นนี้ ตอนนี้รองรับการต่อแบบ Biwire ซึ่งจะทำให้ ได้กำลังขับเพิ่มขึ้น น้ำเสียงที่ได้ จะดีขึ้นไปอีก  แนะนำให้ต่อ แบบ Bi Wire นะครับ

Arc XXK กับ Morel Hybrid Ovation เข้ากันมาก  มีรถสมาชิกคนหนึ่งคือ คุณ GolfV13 ใช้ชุดนี้อยู่ น่าเสียดายเดี๋ยวนี้คุณกอล์ฟไม่ค่อยว่างมา ไม่งั้นคงได้ฟังของจริงๆ บนรถ  แต่ไม่ฟังก็อาจจะดีนะ เพราะฟังแล้วอาจจะคันไปอีก รถคุณกอล์ฟใช้สาย KIMBER ทั้งคัน

Morel เป็นลำโพงที่ขับยากกว่า Rainbow SLC การทำ Bi Wire

XXK เป็นแอมป์ที่ให้รายละเอียดเสียงที่ดี ดังนั้นผมว่าคงตอบโจทย์ได้ดีครับ  ไอ้เรื่องหนังกลองจะชัด จะอะไรขนาดไหน อันนี้ตอบยาก แต่ละคนระดับความต้องการต่างกัน เอาเป็นว่า ฟังเพลงไพเราะน่ะ ได้แน่นอนครับ  

จะให้ได้ยินรายละเอียดเพิ่มไปอีกก็จัดแบบน้าตงไปเลย  ก็ลง Arc SE กับ Morel Supremo และสาย Tchernov ไปละกันครับ รับรอง ชัดเจน  :-\

เอ้ากลับเข้าฝั่งหน่อย ฟังเพลงหลายๆสไตล์ก็ฟังได้ครับ ฟังมันๆวัยรุ่นฟังได้  แต่มันขึ้นอยู่กับว่าตอนปรับจูน คุณให้จูนในทางไหน
ถ้าจูนมันๆ ก็จะไม่หวานมาก  ถ้าจูนหวาน ก็จะมันไม่ได้มากนัก ก็ต้องเลือกและบอกความชอบ ตอนเฮียจูน

ตอนเฮียจูนถ้ามีโอกาสอยากให้ขึ้นไปนั่งในรถด้วย จะได้ตรงใจ  นี่เป็นความพิเศษอีกอย่างหนึ่งของ QC  
เจ้าของร้านมานั่งจูน ให้ตามความต้องการลูกค้าอย่างแท้จริง  

แต่ท้ายที่สุด ก็ขอบอกว่า Morel Hybrid Ovation II เป็นลำโพงที่ถนัดด้าน เพลงร้อง เพลงฟังสบายๆ  จะเอาตึ๊บวัยรุ่นมากๆ คงไม่ใช่แนวทางที่ลำโพงถูกออกแบบมา

ต้องตัดใจเลือกเอาสักอย่างครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07/29/10 12:43:48 »
Morel Hybrid Ovation II เป็นลำโพงที่ดีมากตัวหนึ่ง ในราคาไม่ถึงสองหมื่นบาทครับ  ล่าสุดเฮียนพได้ขอให้ทางผู้ผลิตปรับปรุง passive ของรุ่นนี้จากเดิม ที่ทำ Bi Wire ไม่ได้ จนผู้ผลิตยอมแก้ไขให้รุ่นนี้ ตอนนี้รองรับการต่อแบบ Biwire ซึ่งจะทำให้ ได้กำลังขับเพิ่มขึ้น น้ำเสียงที่ได้ จะดีขึ้นไปอีก  แนะนำให้ต่อ แบบ Bi Wire นะครับ

Arc XXK กับ Morel Hybrid Ovation เข้ากันมาก  มีรถสมาชิกคนหนึ่งคือ คุณ GolfV13 ใช้ชุดนี้อยู่ น่าเสียดายเดี๋ยวนี้คุณกอล์ฟไม่ค่อยว่างมา ไม่งั้นคงได้ฟังของจริงๆ บนรถ  แต่ไม่ฟังก็อาจจะดีนะ เพราะฟังแล้วอาจจะคันไปอีก รถคุณกอล์ฟใช้สาย KIMBER ทั้งคัน

Morel เป็นลำโพงที่ขับยากกว่า Rainbow SLC การทำ Bi Wire

XXK เป็นแอมป์ที่ให้รายละเอียดเสียงที่ดี ดังนั้นผมว่าคงตอบโจทย์ได้ดีครับ  ไอ้เรื่องหนังกลองจะชัด จะอะไรขนาดไหน อันนี้ตอบยาก แต่ละคนระดับความต้องการต่างกัน เอาเป็นว่า ฟังเพลงไพเราะน่ะ ได้แน่นอนครับ  

จะให้ได้ยินรายละเอียดเพิ่มไปอีกก็จัดแบบน้าตงไปเลย  ก็ลง Arc SE กับ Morel Supremo และสาย Tchernov ไปละกันครับ รับรอง ชัดเจน  :-\

เอ้ากลับเข้าฝั่งหน่อย ฟังเพลงหลายๆสไตล์ก็ฟังได้ครับ ฟังมันๆวัยรุ่นฟังได้  แต่มันขึ้นอยู่กับว่าตอนปรับจูน คุณให้จูนในทางไหน
ถ้าจูนมันๆ ก็จะไม่หวานมาก  ถ้าจูนหวาน ก็จะมันไม่ได้มากนัก ก็ต้องเลือกและบอกความชอบ ตอนเฮียจูน

ตอนเฮียจูนถ้ามีโอกาสอยากให้ขึ้นไปนั่งในรถด้วย จะได้ตรงใจ  นี่เป็นความพิเศษอีกอย่างหนึ่งของ QC  
เจ้าของร้านมานั่งจูน ให้ตามความต้องการลูกค้าอย่างแท้จริง  

แต่ท้ายที่สุด ก็ขอบอกว่า Morel Hybrid Ovation II เป็นลำโพงที่ถนัดด้าน เพลงร้อง เพลงฟังสบายๆ  จะเอาตึ๊บวัยรุ่นมากๆ คงไม่ใช่แนวทางที่ลำโพงถูกออกแบบมา

ต้องตัดใจเลือกเอาสักอย่างครับ

น้าๆ ทุกคนชิงตอบไปหมดแล้ว เห็นด้วยทุกประการเลยครับ (หากินง่ายนะนี่)  :D
รถผม เพราะแล้ว

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07/29/10 13:38:20 »
เข้ามาที่QC จะไม่เหมือนที่อื่นครับ  เพราะมีรถของสมาชิกให้ได้ทดลองฟังอย่างเป็นกันเอง หลากหลายมากครับ เลือกให้ถูกใจจะได้จบครับ(แต่ส่วนมากมันจะไม่จบครับ) :-\
เพื่งเข้าวงการครับ