ผู้เขียน หัวข้อ: สายลำโพง PSI  (อ่าน 42805 ครั้ง)

Keno

• ซี2
  • **
Re: สายลำโพง PSI
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 01/20/10 16:45:35 »
ขอบคุณครับน้าๆ
ขอยืมคำ "อะไรดี...จอง" (ล้อเล่นนะครับน้า ;D อย่าโกรธกันนะครับ)รักและเคารพจึงหยอก

Admin

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01/20/10 16:46:53 »
ตอนนี้ สำหรับสมาชิกที่ติดตั้งกับทางร้าน และอยากอัพระบบ เรามีส่วนลดพิเศษให้กับทุกๆท่าน อยู่แล้วครับ  ;D ;D ;D

อิ อิ ร้านใคร่หว่า  :D :D :D
ตามลุงเลยครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 01/20/10 16:51:05 »
ก็ไม่ต้องยุดิครับ ใส่ pioneer 3150 ไปเลย จบ หน้ากาก ก็ไม่แพงครับ ใส่แล้วรถหน้าตาดีขึ้นเยอะๆเลยอ่ะ แถมใช้กล้องมองหลัง เวลาถอยรถ ทำให้เห็นสิ่งกีดความ เพิ่มความปลอดภัยให้กับ รถที่เรารักครับ  :D

อ้าว ๆ แล้ว คนละครับ  ;D ;D ;D

Doraemon

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 01/20/10 16:56:42 »
ถ้ามีโอกาสขอฟังรถบบรดาเหล่าสาวก PSI หน่อยนะครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 01/20/10 17:19:14 »
พี่สามครับ รบกวนพี่สาม ช่วยแนะนำ สายยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้ด้วยสิครับ พวกเราไม่ค่อยได้ฟังหลากหลายยี่้ห้อเท่าไหร่ อยากให้พี่สามช่วยเล่าประสปการณ์ให้ฟังหน่อยครับ  :D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 01/20/10 19:03:08 »
อ่านแล้วอยากได้อะครับ  
เฮียนพครับ PM ราคาสายสัญญาณ PSI + สายสัญญาณซับmonster ให้หน่อยครับ หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

อย่ารีรอครับ คุณกาน จัดไปเลยครับ  :D
รถผม เพราะแล้ว

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 01/21/10 00:06:51 »
พี่สามครับ รบกวนพี่สาม ช่วยแนะนำ สายยี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้ด้วยสิครับ พวกเราไม่ค่อยได้ฟังหลากหลายยี่้ห้อเท่าไหร่ อยากให้พี่สามช่วยเล่าประสปการณ์ให้ฟังหน่อยครับ  :D

พี่เค้าเคยลองแต่สายโหดๆ และสายเทพๆอะ
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

Doraemon

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01/21/10 15:52:48 »
เพิ่งเข้ามาอ่าน

จริงๆ แล้วผมไม่ค่อยสันทัดนักหรอกครับ เรื่องเส้นสายเนี๊ยะ
ที่ผ่านมาก็อาศัย ศึกษาจากรีวิวตามอินเตอร์เนต และก็เปลี่ยนตามพรรคพวกทั้งน้านน

ที่ผ่านมาเคยใช้สายต่างๆ มาดังนี้

สายลำโพง

1)สายแถมยี่ห้ออะไรไม่รู้สีน้ำเงิน
2)Street wire ultra
 >>จำไม่ได้ว่าบุคลิกเป็นอย่างไร เพราะฟังไม่ออก

3)Audio quest “Gibraltar”
>>เสียงเบสดี แหลมเฉยๆ เค้าบอกตัวนี้โปร่ง แต่พออยู่ในรถผมมันทึบพิกล
คิดว่าสาเหตุน่าจะมาจากผมเดินสายใต้พรมสองชั้น

4)XLO Ultra 6 (ม่วงดำ)
>>เพิ่งเปลี่ยนได้สองอาทิตย์ เสียงสว่างขึ้นเยอะ พ้นเบิร์นน่าจะดียิ่งขึ้น

สายสัญญาณ

1)Quest Lab Pro
>> ชุดแรกในชีวิต ร้านแนะนำให้ใช้สายดีๆ ไปเลย ลองไปเปิดหนังสือเครื่องเสียงดู เห็นตัวนี้ ดูโหงวเฮ้งดี ก็เลยสอยมาใช้ เสียงเป็นอย่างไร ยอมรับว่าไม่ทราบจริงๆ เพราะตอนนั้นฟังไม่ออกครับ

2)Audio Quest G-Snake
>> อ่านในรีวิว บังเอิญปิยะนัสลดราคา เลยลองมาใช้ดู ดีครับ คุ้มราคา

3)Furutech FA-220
>> ศีกษามาในเวบเครื่องเสียงบ้าน มีแต่คนเชียร์ เลยซื้อมาใช้ดู ชุดใหญ่ เสียงดี กระฉับกระเฉง
เคยลองเทียบกับ PSI ตอนงานมีตติ้งเรนเจอร์ รู้สึกว่า PSI จะกินครับ(มีพยานหลายคน)

4)NBS Master(ของยืม)
>> เหนือคำบรรยาย เนียนสุดๆ ราคาก็สุดๆ เช่นกัน ลงรถแล้วไม่อยากถอดออกเลย

5)Virtual Dynamics Master
>> เปลี่ยนตามพรรคพวก เพิ่งลงได้สองวัน ดูหน่วยก้านแล้วท่าจะดีนะ

ต่อไปจะไปเล่นอะไรอีก ก็ไม่รู้เหมือนกัน ยังไม่อยากจะคิด...

NeS

• ซี5
    • www.yamstory.com
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 01/21/10 16:18:50 »
นั่งยันว่า..
NBS ( Nothing but Signal) เสียงแจ่มจริงๆ เส้นของผมเทียบไม่ติดเลยอะ

แ่ต่ราคาก้อโหดซะ  >:(
เสียงกลางคือเสน่ห์ เสียงแหลมคือสีสัน เสียงทุ้มคือความมันส์ รวมกันฉันชอบเธอ..

teera_ph

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 01/21/10 20:52:24 »
สายสัญญาณของผมยัง eton อยู่เลยอ่ะ

เพื่อนๆๆแนะนำให้ด้วยครับ สายสัญญาณ กลาง แหลม แต่ไม่เอา psi น่ะครับ

แค่สายลำโพงก็หมดไปหลายขวดแล้ว อิอิ  ;D ;D

Vigo 4x2 2.5E I/C
Pioneer P80RSII
Arc audio 4050xxk v2 -> PSI speaker cable -> Prism SQ6
Prism SE2.160 -> Monster speaker cable -> IDQ10 v3d2
Monster power cable
Damp Prism

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 01/21/10 23:12:42 »
ขอบคุณพี่สามมากเลยครับ  ว่างๆ ต้องหามาลองบ้าง  :)

น้าธีระ น้าดนัยลง streetwire ไปน่ะ ในรถ ผบทบ เสียงก็โอนะ ไม่แพง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 01/21/10 23:15:14 »
สายสัญญาณของผมยัง eton อยู่เลยอ่ะ

เพื่อนๆๆแนะนำให้ด้วยครับ สายสัญญาณ กลาง แหลม แต่ไม่เอา psi น่ะครับ

แค่สายลำโพงก็หมดไปหลายขวดแล้ว อิอิ  ;D ;D

ราคาไม่แรง คุณภาพ OK ลงรถได้เลยต้อง สายสัญญาญ Street Wire ZN7

วันนี้ใช้ลงรถ ผบ. 4050 xxk ตัวเดียว + Morel Hybrid Ovation เชื่อมกับ Front เดิมติดรถ CRV No Sub Woofer ผมว่าเสียงออกมา โอเคมากๆ เลยครับ

แนวเสียง ZN 7 ออกแนวสดใสกว่า Eton นะครับ ปลายแหลมสวยกว่ากันครับ จับคู่กับ Morel โอเคเลย ราคาไม่แรงดีด้วยครับ

V13

• ซี5
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 01/21/10 23:23:54 »
ขอ share ประสบการณ์อันน้อยนิดเรื่องสายครับ ระบบรถผม P80 + ลำโพง morel hybrid + arc xxkv2 + Steg + ID10 เดิมรู้สึกว่าเสียงกลางมันอวบใหญ่นุ่มหวานดี แต่โดยรวมยังอับทึบไป เพราะขาดความโปร่ง ขาดปลายแหลมที่เปิดพริ้ว และเบสที่กระชับกระเฉง ซึ่งผมว่าส่วนหนึ่งมันเป็นเพราะ character ของลำโพง เลยมองหาสายสัญญาณที่ออกไปแนวสดสว่างมากๆ มาช่วย ลองหาข้อมูลดูแล้วเอาสายสัญญาณ kimber hero ลง ตอนแรกก็ดีขึ้นนิดหน่อยแต่พอ burn เลย 100 ชม แล้วช่วยได้มากๆ เลยครับ เสียงเปิดโปร่งขึ้นมาก ปลายแหลมและเบสมา กระชับกระเฉงขึ้นมาก ได้มิติเครื่องดนตรีเพิ่มด้วย แต่ speed ดนตรีก็เพิ่มขึ้นด้วยนะครับ ส่วนสายลำโพงเป็น project ต่อไปครับ.............อ้าวลุงฯ ตกลงเล่น morel ด้วยเหรอครับ;D 

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 01/21/10 23:34:35 »
ขอ share ประสบการณ์อันน้อยนิดเรื่องสายครับ ระบบรถผม P80 + ลำโพง morel hybrid + arc xxkv2 + Steg + ID10 เดิมรู้สึกว่าเสียงกลางมันอวบใหญ่นุ่มหวานดี แต่โดยรวมยังอับทึบไป เพราะขาดความโปร่ง ขาดปลายแหลมที่เปิดพริ้ว และเบสที่กระชับกระเฉง ซึ่งผมว่าส่วนหนึ่งมันเป็นเพราะ character ของลำโพง เลยมองหาสายสัญญาณที่ออกไปแนวสดสว่างมากๆ มาช่วย ลองหาข้อมูลดูแล้วเอาสายสัญญาณ kimber hero ลง ตอนแรกก็ดีขึ้นนิดหน่อยแต่พอ burn เลย 100 ชม แล้วช่วยได้มากๆ เลยครับ เสียงเปิดโปร่งขึ้นมาก ปลายแหลมและเบสมา กระชับกระเฉงขึ้นมาก ได้มิติเครื่องดนตรีเพิ่มด้วย แต่ speed ดนตรีก็เพิ่มขึ้นด้วยนะครับ ส่วนสายลำโพงเป็น project ต่อไปครับ.............อ้าวลุงฯ ตกลงเล่น morel ด้วยเหรอครับ;D 

ครับผม ก็ได้แรงบันดาลใจจาก รถน้านั่นแหละ แถมน้ากลม มาช่วยกันเลือก ช่วยกันยุด้วย Morel Hybrid Ovation mkI ตัวเก่า Passive ทำ Bi Wire ได้ ตอบโจทย์ ผบ. ลงตัวที่เดียวครับ
ยืนยันเรื่องสายสัญญาณตามนั้นอีกคนครับ Morel ต้องการสายสัญญาณ ที่ออกแนวสว่าง ปลายแหลมเก่งๆ แล้วจะลงตัวมากครับ  :D

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 01/21/10 23:36:33 »
งิงิ มีสาวก MOrel มาอีกแร้ว  :D :D :D

ต้องขอโทษน้า ๆ ทุกท่านจิง ๆ ที่วันนี้ไม่ได้เข้าไป เนื่องจากมีงานเอกสารต้องส่งพรุ่งนี้

ต้องเอากลับมาแก้ใหม่ แล้วเย็บเล่ม ส่งพรุ่งนี้ง่ะ  ??? ???  ขออภัยอีกครั้งด้วยค้าบบ

เพิ่งปั่นงา่นเสร็จเนี่ย  ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/21/10 23:38:20 โดย น้าลีลา... »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ