ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟ VS STP damping  (อ่าน 18546 ครั้ง)

Ammeria

• ซี5
สายไฟ VS STP damping
« เมื่อ: 05/31/11 17:03:08 »
  เป็นน้าๆจะทำอะไรก่อนระหว่างupสายไฟกับdamp ???. เวลาขับรถใจก็อยากdampก่อนเพลาะเสียงยางมันดังมากแต่พอเขาweb QC ที่ไรน้อง Tchernov ก็ทำผมใจอ่อนทุกที :( บอกก่อนนะครับทำได้ทีละอย่างเดียวโดนยุ ;D

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
Re: สายไฟ VS STP damping
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05/31/11 17:07:30 »
ผมว่าเอา STP damp ประตูหน้าให้สุดก่อนครับ
ส่วนอื่นช่างมันไว้ก่อน

แล้วงบที่เหลือเอามาซื้อสายดีๆใช้ครับ  :D

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05/31/11 17:12:09 »
  เป็นน้าๆจะทำอะไรก่อนระหว่างupสายไฟกับdamp ???. เวลาขับรถใจก็อยากdampก่อนเพลาะเสียงยางมันดังมากแต่พอเขาweb QC ที่ไรน้อง Tchernov ก็ทำผมใจอ่อนทุกที :( บอกก่อนนะครับทำได้ทีละอย่างเดียวโดนยุ ;D

หมดหนุกเลย   :(

ว่าแต่ใช้รถอะไรอะครับ แล้วสายไฟเดิมใช้ของอะไรอยู่ครับ จะได้เลือกถูก

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05/31/11 17:34:49 »
รถ camry ครับสายไฟเป็นstiger (ไม่รู้สะกดยังไง) สายลำโพงเป็น prismส่วนรุ่นอะไรจำไม่ได้ ??? แล้วถ้าdamp ประตูหน้าก่อนแบบจัดเต็มค่าเสียหายประมาณเท่าไหรครับ :)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05/31/11 18:07:13 »
เอาเรื่องพื้นฐานไว้ก่อนดีกว่าครับ ถ้า damp แ่จ่มๆ แ้ล้วจะได้อะไรที่ดีขึ้นหลายอย่างที่ไม่ใช่แค่เสียงรถที่เงียบขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/31/11 20:20:55 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05/31/11 20:19:03 »
แนะนำน้าทำทั้ง 2 อย่างเลยครับ คือ damping ประตูหน้า 2 บาน ใช้ ข้างละแผ่นครึ่ง (ในระยะแรก) + สายไฟตามชอบครับ

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06/01/11 00:26:38 »
เลือกสายไฟครับ  แล้วค่อยมา damp ทั้งคันครับ :D

Mosconi เท่านั้น

licuala

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06/01/11 02:49:14 »
ถ้าเสียงยางมันดังมาก ก็ต้องเปลี่ยนยางนะครับ น่าจะถูกจุดประสงค์มากกว่า
การdamp อาจช่วยลดเสียงยางได้บ้าง แต่ไม่มากนะครับ

damping จะช่วยให้อคูสติกในรถดีขึ้น มีผลให้เสียงเพลงฟังเพราะขึ้นมากกว่า...เพราะฉนั้นdamp ทั้งคัน เพลงก็จะไพเราะขึ้น

ถ้าประหยัดงบหน่อย ก็ลองdamp เฉพาะจุด อาจได้ผลไม่เท่ากับdamp ทั้งคัน แต่ได้ผลดีเลยล่ะ
1. ลำโพงอยู่ตรงไหน ก็แดมป์ตรงนั้นแหล่ะ เช่น ประตูหน้า(ตำแหน่งวูฟเฟอร์) กระโปรงหลัง(ตำแหน่งซับ) จะทำให้เสียงนิ่งและมีพลังขึ้นเยอะ
2. แดมป์หลังคา ในช่วงหน้าฝนก็กันเสียงฝนได้ดีมั๊กมาก(ฟังเพลงแล้วจะมีความสุขขึ้นเยอะ)
    ช่วงหน้าร้อนจะทำให้ห้องโดยสารเย็นสบาย ทำให้เสียงจะฉ่ำกว่าตอนอากาศร้อน(ไม่เชื่ออย่าลบหลู่..ลองสังเกตุดู)
3. ที่เหลือก็พื้นรถ ประตูหลัง และกระโปรงหน้า....จะลดเสียงรบกวนได้บ้าง แต่อคูสติกจะนิ่งขึ้น ถ้าทำก็ดี ไม่ทำก็ไม่ได้..จะรู้สึกขัดใจ

ส่วนสายไฟ...จำเป็นต้องทำเลยครับ จะเห็นผลในบัดดล
ลองเปลี่ยนเป็น Tchernov หรือ Brax ก็ได้...ถ้าไม่รังเกียจก็จัดMonsterเบอร์ 0 หรือ Tchernov เบอร์ 2

อืม...ง่วงแล้วอ่ะ

Ammeria

• ซี5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06/01/11 13:51:59 »
 :( ยางพึ่งเปลียนมาได้ 20000 กม เองให้เปลียนอีกคงไม่ใหวครับ ???สงใสต้องเป็น "ทอทหารอดทน" ต่อไปแล้วเบิร์นครบค่อยเริ่ม damp  O0
ยัไงต้องขอบคุณน้าน้าทุกท่านครับ :-[

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06/01/11 15:15:18 »
ขับรถช้าลง เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  :-[ :-[
Mosconi เท่านั้น

licuala

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06/02/11 02:05:58 »
:( ยางพึ่งเปลียนมาได้ 20000 กม เองให้เปลียนอีกคงไม่ใหวครับ ???สงใสต้องเป็น "ทอทหารอดทน" ต่อไปแล้วเบิร์นครบค่อยเริ่ม damp  O0
ยัไงต้องขอบคุณน้าน้าทุกท่านครับ :-[

แมกซ์18 ของผมก็ทำให้เสียงกวนเข้ามาเยอะเหมือนกัน แต่ได้ฝีมือเฮียจูนเสียงดีๆ ก็สนใจฟังเพลงเพราะๆอย่างเดียว
ลองเข้ามาให้เฮียจูนเก็บหน่อยดีกว่าครับ...จะได้ฟังเพราะๆ...อาจเลิกสนใจเสียงยางบดถนนไปเลยก็ได้นะ(ไม่ต้องทนรอพ้นเบิร์นหรอก)
ที่นี่บริการหลังการขายสุดยอดอยู่แล้ว....มั่นใจเพราะใช้บริการอยู่บ่อยๆ :-\

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06/04/11 14:26:19 »
ถ้าเสียงยางมันดังมาก ก็ต้องเปลี่ยนยางนะครับ น่าจะถูกจุดประสงค์มากกว่า
การdamp อาจช่วยลดเสียงยางได้บ้าง แต่ไม่มากนะครับ

damping จะช่วยให้อคูสติกในรถดีขึ้น มีผลให้เสียงเพลงฟังเพราะขึ้นมากกว่า...เพราะฉนั้นdamp ทั้งคัน เพลงก็จะไพเราะขึ้น

ถ้าประหยัดงบหน่อย ก็ลองdamp เฉพาะจุด อาจได้ผลไม่เท่ากับdamp ทั้งคัน แต่ได้ผลดีเลยล่ะ
1. ลำโพงอยู่ตรงไหน ก็แดมป์ตรงนั้นแหล่ะ เช่น ประตูหน้า(ตำแหน่งวูฟเฟอร์) กระโปรงหลัง(ตำแหน่งซับ) จะทำให้เสียงนิ่งและมีพลังขึ้นเยอะ
2. แดมป์หลังคา ในช่วงหน้าฝนก็กันเสียงฝนได้ดีมั๊กมาก(ฟังเพลงแล้วจะมีความสุขขึ้นเยอะ)
    ช่วงหน้าร้อนจะทำให้ห้องโดยสารเย็นสบาย ทำให้เสียงจะฉ่ำกว่าตอนอากาศร้อน(ไม่เชื่ออย่าลบหลู่..ลองสังเกตุดู)
3. ที่เหลือก็พื้นรถ ประตูหลัง และกระโปรงหน้า....จะลดเสียงรบกวนได้บ้าง แต่อคูสติกจะนิ่งขึ้น ถ้าทำก็ดี ไม่ทำก็ไม่ได้..จะรู้สึกขัดใจ

ส่วนสายไฟ...จำเป็นต้องทำเลยครับ จะเห็นผลในบัดดล
ลองเปลี่ยนเป็น Tchernov หรือ Brax ก็ได้...ถ้าไม่รังเกียจก็จัดMonsterเบอร์ 0 หรือ Tchernov เบอร์ 2

อืม...ง่วงแล้วอ่ะ

ชอบวิธีแนะนำนี้จัง  :D

Airt700

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06/11/11 14:36:06 »

เปลี่ยนครั้งหน้าลองเลือกยางดอก ถี่ ๆ นะครับ เนื้อนิ่มสักหน่อย  เสียงน้อยกว่ายางดอก ใหญ่

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07/13/11 03:49:45 »
:( ยางพึ่งเปลียนมาได้ 20000 กม เองให้เปลียนอีกคงไม่ใหวครับ ???สงใสต้องเป็น "ทอทหารอดทน" ต่อไปแล้วเบิร์นครบค่อยเริ่ม damp  O0

เปลี่ยนครั้งหน้าลองเลือกยางดอก ถี่ ๆ นะครับ เนื้อนิ่มสักหน่อย  เสียงน้อยกว่ายางดอก ใหญ่

ยางตัวนี้นุ่มเงียบ Yoko advan db หรือ dunlop veuro ve302, BS GR90, Michelin ps3, Toyo c1s ก็workคับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/29/11 00:48:31 โดย O.V. »

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07/13/11 09:26:24 »
เฮียคุยกับ importer ใหม่หมด ร่วมกันทำ promotion ทั้ง StP , Tchernov, Celestra ตอนนี้ราคาน่าเป็นเจ้าของมั่กๆ 
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.