ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟ VS STP damping  (อ่าน 18548 ครั้ง)

CarTooN

• ซี5
  • คันเป็นอาชีพ
Re: สายไฟ VS STP damping
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 07/19/11 10:53:12 »
วันนี้ไปรับ เจ้า Celestra มาเข้าคู่กับ IDQ เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ แถมเปลี่ยนสายไฟ monster เบอร์ 0 เข้าแอมป์เพิ่มไปอีก
เสียงโดยรวมเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ เสียงกลองชัดเจนมาก  บรรยากาศโดยรวมดูมันยิ่งใหญ่ดี
ชักเริ่มรักเจ้า Celestra ซ่ะแล้วซิ หน้าตาก็ดูดี แถมเสียงยังดีอีก คุ้มค่าจริง ๆ คับ  :-\

ยินดีด้วยครับ

ขั้นต่อไปก็ Ultimo SC ตามน้าตงเลยครับ

ไหนๆก็มาขนาดนี้แล้ว  :-\
สงสัยต้องปล่อย IDQ ไปซ่ะแล้ว
จัดไปครับน้า ถ้าไม่ดีไม่แนะนำแน่นอน

ผมเชื่อน้าตงเสมอครับ เดี๋ยวจัดตามไปเลย
NAVARA 4x2 KING CAB
กระบะ SQ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 07/19/11 11:57:52 »
ผมไม่เคยใช้ ID Q  รู้แต่ว่า ดีกว่า ID ~ธรรมดา  อย่างมากมาย  :D
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 07/19/11 14:57:20 »
อีกทางเลือกนะครับน้า cartoon   เนืองจากน้ามี idq ซึ่งก็เป็น sub ที่ดีมากอยู่แล้ว เอาเงินเปลี่ยนของตรงนี้ไปทำ แบตเตอรี่ดีๆ หรือ damp หรือส่วนอื่นๆ ที่ยังไม่เคยทำก่อนดีกว่านะครับ

ผมจำไม่ได้ว่าในระบบน้าตอนนี้มีอะไรบ้าง  แต่ยังไม่อยากให้ทำซ้ำซ้อนกัน ครับ เว้นแต่ "คัน" sub woofer ตัวใหม่ อันนั้น มันไม่มีเหตุผลประกอบ คนมันคันช่วยไม่ได้ (ผมก็แนะนำไปตามประสาเพื่อนสมควรแนะนำกันอ่ะนะ ผมเอง คันโคตรบ่อย อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/19/11 17:40:26 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07/19/11 17:32:59 »
วันนี้ไปรับ เจ้า Celestra มาเข้าคู่กับ IDQ เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ แถมเปลี่ยนสายไฟ monster เบอร์ 0 เข้าแอมป์เพิ่มไปอีก
เสียงโดยรวมเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ เสียงกลองชัดเจนมาก  บรรยากาศโดยรวมดูมันยิ่งใหญ่ดี
ชักเริ่มรักเจ้า Celestra ซ่ะแล้วซิ หน้าตาก็ดูดี แถมเสียงยังดีอีก คุ้มค่าจริง ๆ คับ  :-\

ขั้นต่อไปก็ Ultimo SC ตามน้าตงเลยครับ

จัดไปครับน้า ถ้าไม่ดีไม่แนะนำแน่นอน

ผมเชื่อน้าตงเสมอครับ เดี๋ยวจัดตามไปเลย
ยังไงอยากให้ลองฟังก่อนนะครับ

เห็นเฮียบอกเมื่อวานเสียงเปลี่ยนไปมากหลังเปลี่ยนแอมป์ขับซับ  :D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07/19/11 17:41:15 »
ถ้าคันมากๆ งั้นจัด Ultimo ตัวใหญ่ 2 โอห์ม ไปเลยน้าการ์ตูน แบบลุงขี้เมา สุด เลย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

CarTooN

• ซี5
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 07/19/11 17:46:07 »
อีกทางเลือกนะครับน้า cartoon   เนืองจากน้ามี idq ซึ่งก็เป็น sub ที่ดีมากอยู่แล้ว เอาเงินเปลี่ยนของตรงนี้ไปทำ แบตเตอรี่ดีๆ หรือ damp หรือส่วนอื่นๆ ที่ยังไม่เคยทำก่อนดีกว่านะครับ

ผมจำไม่ได้ว่าในระบบน้าตอนนี้มีอะไรบ้าง  แต่ยังไม่อยากให้ทำซ้ำซ้อนกัน ครับ เว้นแต่ "คัน" sub woofer ตัวใหม่ อันนั้น มันไม่มีเหตุผลประกอบ คนมันคันช่วยไม่ได้ (ผมก็แนะนำไปตากเพื่อนสมควรแนะนำกันอ่ะนะ ผมเอง คันโคตรบ่อย อิอิ)
ไม่รู้เหมือนกันครับว่าติดโรคคันมาจากใคร แต่ทุกครั้งที่เปลี่ยนของไปก็ได้รับเสียงดี ๆ ตอบแทนมาทุกครั้งครับ ตอนนี้คงรอเบิร์นแอมป์ให้นิ่งก่อน
ระบบของผมตอนนี้ยังใช้ 9255exl (พังหรือว่างองแงเมื่อไหร่ได้เจอ D2 แน่) ผ่าน bit one ใช้ se4100 ขับ morel le แหลม piccolo แล้วก็ได้ fa2150 ขับ idq 10 อยู่ พวกสายไฟ สายลำโพง สายสัญญาณ ใช้ tchernov กับ psi แบต stinger ลูกเหลืองครับ ยังขาดแดมป์หลังคาอยู่

ส่วนระบบของน้ากมลผมจำได้แม่นยำ อัพเดทตลอด เพราะรถน้ากมลเป็นรถคันแรกที่ผมฟังตอนเข้าไปที่ร้านครั้งแรกเลย พอฟังรถน้าปุ๊บผมก็หลงรักแนว SQ นับแต่วินาทีนั้นทันที ผมจำได้เลย ผมบอกเฮียว่า ผมอยากได้เสียงแบบนี้อ่ะ ตอนลงมาจากรถน้ากมล  :-[
กระบะ SQ

CarTooN

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 07/19/11 17:53:30 »

ยังไงอยากให้ลองฟังก่อนนะครับ

เห็นเฮียบอกเมื่อวานเสียงเปลี่ยนไปมากหลังเปลี่ยนแอมป์ขับซับ  :D
ครับ เสียงเปลี่ยนไปเยอะเลย ซับมันมีน้ำหนัก นิ่ง กลางแหลม ฟังชัดขึ้นกว่าเดิมอีก แต่ยังไง กลางแหลมมาทาง Morel แล้ว เดี๋ยว LE คงเรียกพวกเข้ามาแน่ ๆ
กระบะ SQ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 07/19/11 20:27:58 »
หูยน้องการ์ตูน มาแรงจริงๆ ตอนนี้ ระบบแซงผมไปแร้วว 555 มาถูกทางแล้วครับ ถ้าอยากลองของแรง ดีจริง ก็สายสัญญาณ Tchernov สีม่วง กับสายไฟ Tchernov เบอร์สองครับ ของเค้าแรงจริงๆ  ไม่เชื่อถาม เฮียตง อิอิ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 07/19/11 21:11:23 »
เสียดายจังครับวันที่ คุณการ์ตูนเข้าไปทำรถผมไม่ได้มีโอกาศขึ้นไปนั้งฟังด้วยเพราะรถทำเสร็จและเฮียเริ่มจูนเสียงได้ตอน 5 โมงเย็นพอดีเป็นเวลาที่ผมต้องไปรับ ผบ.ทบ. พอดีเลย  O0

CarTooN

• ซี5
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 07/19/11 22:20:05 »
หูยน้องการ์ตูน มาแรงจริงๆ ตอนนี้ ระบบแซงผมไปแร้วว 555 มาถูกทางแล้วครับ ถ้าอยากลองของแรง ดีจริง ก็สายสัญญาณ Tchernov สีม่วง กับสายไฟ Tchernov เบอร์สองครับ ของเค้าแรงจริงๆ  ไม่เชื่อถาม เฮียตง อิอิ

กรอบอีกนานครับน้ากมล อยู่เงียบ ๆ สักพักใหญ่ๆ อาศัยเข้าไปร้าน ขอฟังรถน้า ๆ ดีกว่า  :-[
กระบะ SQ

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 07/20/11 09:10:01 »

กรอบอีกนานครับน้ากมล อยู่เงียบ ๆ สักพักใหญ่ๆ อาศัยเข้าไปร้าน ขอฟังรถน้า ๆ ดีกว่า  :-[
เข้ามาเลยอยากฟังรถน้าเหมือนกัน.