ผู้เขียน หัวข้อ: คำนวณ ขนาด battery กับ ระบบ อย่างไร  (อ่าน 5943 ครั้ง)

โจโจ้

• ซี5
ไม่ทราบว่าเวลาติดตั้งเครื่องเสียงระบบใหม่ลงไป
มีวิธีคำนวณอย่างไรครับว่า ควรใช้้ แบตเตอรี่ขนาดเท่าไหร่
ขอบคุณครับ

licuala

• ซี5
Re: คำนวณ ขนาด battery กับ ระบบ อย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06/05/11 22:39:52 »
http://www.youtube.com/watch?v=H5MP5F-uJAw
http://www.youtube.com/watch?v=Fv66sP9EXvQ&feature=relmfu

ลองศึกษาจากlink ข้างบนนะครับ เป็นการคำนวณค่าCapacity ของBatt.
แต่เขาคิดที่ใช้งานเต็มประสิทธิภาพของอุปกรณ์ อาจจะทำให้สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ในทางปฏิบัติควรนำclampmeter มาวัดกระแสรวมทั้งหมดที่ออกจากbatt. ว่าเพียงพอหรือไม่
โดยการเปิดเพลงในระดับความดังที่ใช้ฟังอยู่บ่อยๆ รวมกับเปิดระบบไฟฟ้าทั้งหมดของรถยนต์

มีอีก 2 ตัวที่ควรคำนึงถึงก็คือ ค่าความต้านทานภายใน และ ค่าCCA ของBatt.
จะทำให้ช่วงโหมและน้ำหนักของดนตรีหนักแน่นและมีพลังมากขึ้น แถมตอนสตาร์ทติดง่ายและทรงพลัง...เว่อร์หน่อยแต่ประมาณนั้นแหล่ะ

โปรดระวังในการนำทฤษฎีมาใช้ในภาคปฎิบัติด้วยนะ เดี๋ยวจะเครียด ฟังเพลงอะไรก็ไม่ดีซักที เพราะมัวแต่คิดว่าไอ้นั่นไม่พอ ไอ้นี่มันไม่ถึง

โดยส่วนตัว ผมจะถามเฮียนพง่ายสุดแล้ว....ไม่ปวดกบาลและประหยัดกว่าเยอะ เพราะคำนวณทางทฤษฎี..รู้สึกงบมันจะบานอ่ะ

kamol

• ซี5
Re: คำนวณ ขนาด battery กับ ระบบ อย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06/10/11 03:33:30 »
ติด Stinger ไป แหล่มๆ  :-[
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

O.V.

• perfect sound has never been so easy
  • ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06/10/11 04:14:04 »
batt' Puma ก็ใช้ได้ ราคาเบาๆ :-X

ลุงขี้เมา

• ซี5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06/10/11 09:50:25 »
เยอะที่สุด ใหญ่ที่สุด .... ที่เราพอไหวครับ เพราะมันจะสุขที่สุด  :)

ปล.อย่ากังวลมากครับ มีเยอะไว้ก่อน เป็นทุนสำรอง ไว้หนุนนอนนิ่มๆ  ;D

Prach

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06/10/11 14:34:43 »
เยอะที่สุด ใหญ่ที่สุด .... ที่เราพอไหวครับ เพราะมันจะสุขที่สุด  :)

ปล.อย่ากังวลมากครับ มีเยอะไว้ก่อน เป็นทุนสำรอง ไว้หนุนนอนนิ่มๆ  ;D

สนใจไอ้ที่ว่าหนุนนอนนิ่มๆ ครับลุง  :-\

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06/10/11 14:49:39 »

สนใจไอ้ที่ว่าหนุนนอนนิ่มๆ ครับลุง  :-\

มันใช้หนุนนอนนิ่มๆจริงเหรอครับ  ???

tong

• ซี5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06/10/11 16:49:17 »
เค้าถามเรื่องแบตครับพี่ ไม่ใช่ ถุงลมนิรภัย  ;D