ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องจัดชุดเครื่องเสียงหน่อยครับ  (อ่าน 6690 ครั้ง)

bluebrain

• ซี1
  • *
ติดตามเว็บบอร์ดนี้มาซักพักแล้วทุกคนดูเป็นกันเองมากเลยครับ วันนี้ได้ฤกษ์เป็นสมาชิกใหม่ ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

สนใจเปลี่ยนเครื่องเสียงใหม่ งบ 30,000 เปลี่ยน front 1 din ลำโพงคู่หน้า ซับตีตู้ท้ายรถ ขอสอบถามดังนี้ครับ

1. อยากใช้ front 1 din ที่มี Bluetooth โทรศัพท์ได้ คอนโทรเพลงใน iphone จาก front ได้เลย ช่วยแนะนำ front ด้วยครับ

2. ชอบฟังเพลงหลากหลาย เยอะหน่อยก็แนว Pop, Pop rock (แต่ไม่เน้นเบสตุ๊บมาก) จัดชุดประมาณไหนดีครับ  ???

3. ปรกติตู้ซับท้ายรถต้องยึดกับตัวถังหรือเปล่าครับ ถ้าอยากให้ถอดได้เวลาต้องการวางของ ทำได้ไหมครับ ทำให้คุณภาพเสียงลดลงมากไหม

4. ที่ร้านมีลำโพง DLS, Hertz, Boston, Morel ให้ลองฟังไหมครับ

5. วันเสาร์อาทิตย์ร้านเปิดไหมครับ เปิด-ปิดกี่โมง และถ้าทำชุดขนาดนี้ ใช้เวลากี่ชั่วโมง/วัน ครับ

ขอบคุณมากครับ

zeed2000

• ซี5
ตอบงูๆปลาๆเท่าที่รู้
1. ไม่รู้ แต่เชียร์ Alpine ไว้ก่อน 117e ละกันครับ 555
2. ตามงบ ใช้ German Maestro A-line AS6508 น่าจะเหมาะ
3. ไม่รู้อีกน่ะแหละ
4. มี Audison Voce ซึ่งคล้ายๆ Hertz และ Morel ให้ลองครับ
5. เสาร์-อาทิตย์เปิดครับ ปิดวันจันทร์

ถ้าขยับงบได้อีกนิดน่าจะดีครับ เพราะถ้าไม่มีแอมป์เลย จะเอาไรไปขับซับล่ะครับ
แนะนำก็ ชุด Upgrade 9 + ฟร้อน
เบื่อ คัน เบื่อ คัน เบื่อ คัน ทำไรกะรถต่อดีฟะ

kamol

• ซี5
ยินดีต้อนรับคร้าบบบ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
ยินดีตอนรับครับน้า :) :)

kamol

• ซี5
1. รุ่นที่ใช้กับ  iphone ได้มีเยอะมาก แต่ที่มี BT ด้วยผมไม่แน่ใจครับ  แต่ถ้าให้เลือก 1 din ราคาไม่สูง เสียงดี ผมชอบ Pioneer DEH 9350 SD

2. ชอบฟังเพลงหลากหลาย เยอะหน่อยก็แนว Pop, Pop rock  อันนี้ German Maestro น่าจะเข้ากับแนวเพลง

3. ปรกติตู้ซับท้ายรถต้องยึดกับตัวถังหรือเปล่าครับ  ต้องยึดครับ ยึดตู้ไม่แน่นมีผลต่อเสียงมากๆ
มีซับแบบที่ถอดออกได้เหมือนกัน แต่คุณภาพเสียงก็ลดลงไปด้วย  ที่ QC ตู้เป็นตู้สูตร และ handmade
ช่างจะตีหลบเข้าไปในส่วนด้านข้างของท้ายรถ ที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน รับรองเหลือพื้นที่พอสมควรครับ   แต่ถ้าไม่อยากตีจริงๆ ลองดู bass box เป็นทางเลือกไปก็ได้ครับ

4. ที่ร้านมีลำโพง DLS, Hertz, Boston, Morel 

ที่ list มา เนี่ย Boston ดูจะเข้ากับแนว pop, pop rock ที่สุด Hertz มีรุ่นใหญ่ไปเลย ถ้าสนใจค่ายนี้ ลองฟัง Audison Voce (Hertz เป็น house brand ของ Audison)  DLS  แนวเสียงไปในแนวเดียวกับ Morel แต่ Morel ชื่อชั้น วัสดุ และเสียงดีกว่า  ก็อย่างที่บอก งบนี้ แนวเพลงนี้ German Maestro A เหมาะ

5. วันเสาร์อาทิตย์ร้านเปิดไหมครับ เปิด-ปิดกี่โมง และถ้าทำชุดขนาดนี้ ใช้เวลากี่ชั่วโมง/วัน ครับ

จริงๆ ทำวันเดียวก็เสร็จนะ แต่เอาเนี๊ยบหน่อย ทิ้งรถไว้สักวันจะดีกว่า เพราะว่า รถเข้าเยอะช่วงเสาร์อาทิตย์ เคาะพ่นสี นิดหน่อย เค้ายังทิ้งรถไว้ตั้งหลายวัน ติดเครื่องเสียงทั้งคัน สมควรให้เวลาช่างด้วยเช่นกันครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
ยินดีตอนรับ ครับ
Front alpine 117e เล่น iphone ควบคุมที่ front ได้ แต่ ไม่มี blutooth
ถ้างบ 30000 ผมแนะนำให้เล่น hi power ไป ก่อนแบบผม เพราะ front ก็ 1ต้นๆละ
งบที่เหลือลง ลำโพงคู่ หน้า  bass box เสา A และ damp ประตู ที่สำคัญ ใช้สายไฟเข้า front ดี
ผมเคยทำดีเลยทีเดียว ดีกว่าเอาไปซื้อ แอมป์เกรดต่ำๆ มีงบ ค่อยมาเพิ่มแอมป์ ดี ๆ ของเดิมก็ยังคงอยู่ไม่เจ็บตัว

อีกทางเลือกเพิ่มจบ สัก 40000 แล้วใช้ front pioneer รุ่นกลาง 9350 กับ ชุด promotion upgrade 9 + ตีตู้ ขึ้นเสา a ชุดนี้แจ๋วมากๆ ติดไปหลายคันละคุ้มมากๆ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

bluebrain

• ซี1
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ใจจริงก็อยากติด bass box อ่ะครับ ประหยัดกว่า แต่เผอิญรถ Benz e230 W210 อาจจะหาที่ติด bass box ในรถลำบาก เลยหันไปมองตู้ท้ายรถแทน (ทั้งซับ แอมป์ ตู้ อีกหลายตังค์เลยนะเนี่ย)

แล้ว front นี่ ถ้าให้เที่ยบระหว่าง pioneer DEH-6450BT กับ alpine 133BT เป็นไงบ้างครับ

kamol

• ซี5
เจ้าของกระทู้ถ่อมตัวไปหรือปล่าวครับ  งบไม่กี่หมื่นบาทกับเครื่องเสียง ที่ได้ฟังตลอดในการขับรถ  วันละเป็นชั่วโมง
เทียบเป็นเปอร์เซ็นต์  นับว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับมูลค่ารถ

อย่างไรก็ตาม จะงบ สามหมื่น หรือสี่หมื่น ทำแบบที่คุณโห้แนะนำผมเห็นด้วย 
ไม่ต้องเอาครบทั้งหมด แต่เลือกอุปกรณ์ น้อยชิ้น แต่ได้คุณภาพดีๆ
ดีกว่างบเท่ากัน แล้วเอาอุปกรณ์ครบๆนะครับ

ลองเล่น Hi Power คือ Head Unit ระกับกลางๆสักตัว จับกับ German Maestro A Class   
สายลำโพง  PSI damp ประตูคู่หน้าดีๆ ทำเสาเอ ทำแผงประตู

เท่านี้ก็ฟังดีขึ้นมากแล้วครับ

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
จากประสบการณ์ที่เจอ
 การที่เราเลือกของคุณภาพดีไว้ก่อน แต่ไม่ครบ สามารถทำให้เสียงดีกว่าอุปกรณ ครบ แต่คุณภาพแย่ ได้ครับ
การเลือกของดีๆ เป็นการวางระบบไว้ก่อน แล้วค่อยเติมจนสมบูรณ์ เราจะได้เสียงที่ดียิ่งขึ้นในอนาคตเราจะอัพระบบโดยที่เราไม่ได้ถอดของเดิมออกเลย เราก็ไม่เจ็บตัว
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

wish

• ซี1
  • *
ชุดอัพเกรด 6-7 ลำโพง db tech รุ่นอะไรครับ

โจโจ้

• ซี5
เจ้าของกระทู้ถ่อมตัวไปหรือปล่าวครับ  งบไม่กี่หมื่นบาทกับเครื่องเสียง ที่ได้ฟังตลอดในการขับรถ  วันละเป็นชั่วโมง
เทียบเป็นเปอร์เซ็นต์  นับว่าน้อยมากเมื่อเทียบกับมูลค่ารถ

อย่างไรก็ตาม จะงบ สามหมื่น หรือสี่หมื่น ทำแบบที่คุณโห้แนะนำผมเห็นด้วย 
ไม่ต้องเอาครบทั้งหมด แต่เลือกอุปกรณ์ น้อยชิ้น แต่ได้คุณภาพดีๆ
ดีกว่างบเท่ากัน แล้วเอาอุปกรณ์ครบๆนะครับ

ลองเล่น Hi Power คือ Head Unit ระกับกลางๆสักตัว จับกับ German Maestro A Class   
สายลำโพง  PSI damp ประตูคู่หน้าดีๆ ทำเสาเอ ทำแผงประตู

เท่านี้ก็ฟังดีขึ้นมากแล้วครับ

แผนกต้อนรับท่านนี้พูดดีจังเลย น่าชื่นชม ^^
 :-[