ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ จัดชุดเพิ่มเติมครับ  (อ่าน 7243 ครั้ง)

bozoevo

• ซี1
  • *
สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกคน

วันนี้ มาขอคำแนะนำ จัดชุดเพิ่มเติมจาก front stage เป็นแบบเต็มคัน
อยากเปลี่ยนมาฟังแบบ ให้นักร้องมารายล้อมรอบกายบ้างครับ

ตอนนี้ของที่อยู่ในรถมี
- คู่หน้า Hertz HSK 6.5" แยกชิ้น
- Sub Kicker CompVR 10"
- Amp Arc 4 channel จำรุ่นไม่ได้ (รุ่นยอดฮิต ตามชุดของQC)
- front Pioneer DEH-P7150UB

งานนี้ขอเป็นแบบ สนุกสนาน นะครับ กลัวโดนนักร้องกล่อมจนหลับ :D
(แอบบอกงบประมาณคร่าวๆ ให้ด้วยนะครับ จะได้เลือกทุบกระปุกถูก)

อ๊อ ลืมบอก Benz W124 สีขาว ที่ไปให้นั่งติด นอนติดกันเกือบข้ามวันช่วงจัดงาน 10วัน ปีที่แล้วน่ะครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: ขอคำแนะนำ จัดชุดเพิ่มเติมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/08/10 17:31:18 »
amp arc ยอดฮิตรุ่น Arc 4050 xxk v2 ครับ จัดตัวนี้ไปรับรองมันส์ สำหรับ hertz เสียงจะออกโปร่งๆ หน่อยนะครับ มีอีกหนึ่งตัวเลือกครับที่ไปกับเพลงมันส์ pop rock ลูกทุ่ง ได้ดีก็ Phoenix Gold ครับ ยังไงลองมาฟังเปรียบเทียบก่อนตัดสินใจลงจะดีที่สุดครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/10 17:32:53 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

ลุงขี้เมา

• ซี5
Re: ขอคำแนะนำ จัดชุดเพิ่มเติมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/09/10 07:41:37 »
amp arc ยอดฮิตรุ่น Arc 4050 xxk v2 ครับ จัดตัวนี้ไปรับรองมันส์ สำหรับ hertz เสียงจะออกโปร่งๆ หน่อยนะครับ มีอีกหนึ่งตัวเลือกครับที่ไปกับเพลงมันส์ pop rock ลูกทุ่ง ได้ดีก็ Phoenix Gold ครับ ยังไงลองมาฟังเปรียบเทียบก่อนตัดสินใจลงจะดีที่สุดครับ ;)

น้า มึน นิ กลับไปอ่านกาทู้ ข้างบนใหม่ด่วน ตอบแบบนี้ มึน นิ  ;D

IamNU

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/09/10 07:44:34 »
 ;D ;D ;DW124 อยากให้ถ่ายรูปลำโพงหน้าให้ดูด้วยครับ ว่าติดตั้งแบบไหน ผมจะได้เปิดโปรเจ็คเจ้าแก่ที่บ้านมั่ง ;D ;D ;D
พบแล้วกับสิ่งที่ค้นหา รอเวลาให้ลงตัว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/09/10 08:44:02 »
55555 น้ามึน ขำกร้ากเลย  ;D
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

aun_sirichai

• ซี4
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/09/10 08:57:44 »
เด็กใหม่ลองตอบครับ
ถ้าเอามันส์  ประหยัดสุดคือการเพิ่มของครับ ไม่ใช้เปลี่ยนของ
แนะนำ เพิ่ม คู่หน้าอีก หนึ่งคู่ครับ
เปลี่ยนรูปแบบตู้sub เป็น ตู้แบนด์พาส
อย่าลืมเรื่องระบบไฟด้วยนะครับ
ความมันส์เกิดจากเสียงเบสครับ ขอให้เบสจุกไว้ก่อนครับ
ส่วนเรื่องรายละเอียดนักร้อง ความเป็นดนตรี ร้าน Qc เขาถนัดอยู่แล้วครับ
ขอให้มีความสุขกับดนตรีเวลาขับรถนะครับ

วันนี้ มาขอคำแนะนำ จัดชุดเพิ่มเติมจาก front stage เป็นแบบเต็มคัน
อยากเปลี่ยนมาฟังแบบ ให้นักร้องมารายล้อมรอบกายบ้างครับ

- คู่หน้า Hertz HSK 6.5" แยกชิ้น
- Amp Arc 4 channel จำรุ่นไม่ได้ (รุ่นยอดฮิต ตามชุดของQC)

งานนี้ขอเป็นแบบ สนุกสนาน นะครับ กลัวโดนนักร้องกล่อมจนหลับ :D
(แอบบอกงบประมาณคร่าวๆ ให้ด้วยนะครับ จะได้เลือกทุบกระปุกถูก)

อ๊อ ลืมบอก Benz W124 สีขาว ที่ไปให้นั่งติด นอนติดกันเกือบข้ามวันช่วงจัดงาน 10วัน ปีที่แล้วน่ะครับ

A3M

• ซี4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/09/10 09:16:14 »
ในความคิดของผมนะ เพิ่มคู่หลัง จะเป็นลำโพงแยกชิ้นหรือแกนร่วมก็ได้ ยี่ห้อเดี่ยวกัน โดยใช้แอมป์ 4CH ขับ แล้วเพิ่มแอมป์ class D ขับ Kicker เดิมครับ
รอเนื้อคู่ Morel hybrid Ovation II

• ซี4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/09/10 09:17:08 »
เด็กใหม่ลองตอบครับ
ถ้าเอามันส์  ประหยัดสุดคือการเพิ่มของครับ ไม่ใช้เปลี่ยนของ
แนะนำ เพิ่ม คู่หน้าอีก หนึ่งคู่ครับ
เปลี่ยนรูปแบบตู้sub เป็น ตู้แบนด์พาส
อย่าลืมเรื่องระบบไฟด้วยนะครับ
ความมันส์เกิดจากเสียงเบสครับ ขอให้เบสจุกไว้ก่อนครับ
ส่วนเรื่องรายละเอียดนักร้อง ความเป็นดนตรี ร้าน Qc เขาถนัดอยู่แล้วครับ
ขอให้มีความสุขกับดนตรีเวลาขับรถนะครับ

อีกอย่างนะครับ การมีลำโพงหน้า และมีลำโพงหลังด้วยเวลาเปิดเพลงเบาๆ ก็ ok นะครับ แต่ถ้าเราเปิดอัด ลำโพงอยู่ต่างที่กันทำให้ทิศทางของเสียงจะตีมาชนกันภายในตัวรถ จะทำให้ฟังไม่เป็นดนตรีครับ
                     ความหมายคือ ณ.ช่วงเวลาที่เราเปิดอัดหนักๆ จะไม่มีใครสนใจว่าเสียงเพราะหรือเปล่า แต่จะสนใจว่า เบสแน่นไหมครับ
                     อาจจะไม่ใช้คำตอบที่ดีที่สุดครับ (ตองลองฟังหลายๆคันครับ เพราะฟังเขาพูดกับเราฟังเอง ยังไงเราฟังย่อมดีกว่าครับ) การเขาบอร์ด ก็คือการทำการบ้านครับ จะได้จ่ายเงินคุ้มค่าสุดครับ
                     หมายเหตุ   เมื่อก่อนผมก็ชอบแนวมันส์ครับ ตอนอายุ 25-30 ครับ ตอนนี้อายุ 33 แล้ว อยากบอกว่าสูงสุดของเครื่องเสียง คือเสียงที่เสมือนจริงครับ . ตอนนี้อาจจะไม่ชอบแนวนี้ แต่สักพักก็จะเหมือนผมครับ ไปจบที่ความเป็นดนตรีคือ ฟังแล้วจินตนาการได้ว่านักร้องร้องอยู่ตำแหน่งไหน เสียงกลองมีมิติอย่างไร เสียงกีตาร์ อะไรเยอะบรรณยายไม่ถูกครับ แต่จบที่จ่ายเงินแล้วมีความสุขกับการขับรถ เราจะรู้สึกว่าอยากขับรถจัง ขับรถแล้วมีความสุข
                      ขอให้เจอในสิ่งที่ชอบกับความคุ้มค่าของเงินในการทำเครื่องเสียงรถยนต์นะครับ(หาความต้องการของตัวเองครับว่าต้องการแนวไหนแล้วลองไปฟังบ่อยๆ เพราะธรรมชาติของคนทำเครื่องเสียงคือ อยากให้เพื่อนวิจารณ์เครื่องเสียงรถตัวเอง)

• ซี4
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/09/10 09:27:52 »

ถ้ามาตรฐานทั่วไปนะครับ
     1. เพิ่ม Amp class D. 1 ตัวสำหรับขับ Sub
    2. เพิ่ม Sub Kicker CompVR 10" อีก 1 ตัว แล้วใช้ Amp class d ขับ ตีตู้แบนด์พาส
     3. เพิ่มคู่หลัง 1 คู่ จะเป็นแยกชิ้น 6.5 หรือ ร่วมชิ้นก็ได้ ใช้ Amp Arc 4 (ของเดิมขับ)
        เพราะฉนั้น ของเก่าไม่ต้องเปลี่ยน ใช้วิธีการเพิ่มของเอา
      ที่สำคัญ เรื่องเน้นเรื่อง Damp, และระบบไฟครับ

ส่วนเรื่องค่าเสียหาย ทาง จขกท ต้องไปทำการบ้านครับว่า จะใช้ สินค้า Brand ไหนดีครับ หรือรอทาง qc ตอบก็ได้นะครับ แต่ถ้าเราไม่รู้งบประมาณตัวเอง อาจจะตอบลำบากหน่อยครับ
      ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/09/10 12:48:07 »

น้า มึน นิ กลับไปอ่านกาทู้ ข้างบนใหม่ด่วน ตอบแบบนี้ มึน นิ  ;D

กำแระ ปล่อยไก่ทั้งฝูงเลย  :o
รถผม เพราะแล้ว

bozoevo

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/09/10 17:03:09 »
ก็คงเป็นการเพิ่ม คู่หลังอีกคู่หละคับ
โดยปกติ เค้าจะใส่รุ่นและยี่ห้อเดียวกับ คู้หน้ารึเปล่าครับ

ที่ว่าเพิ่ม sub หลังแล้วตีตู้ คือรถผมบังเอิญติดแก๊สถัง บะเร่อออ ไว้ด้วย
กลัวจะไม่สะดวก เพราะอย่างตอนนี้ ทำแค่ แผงซ้ายวางแอม ด้านขวาเป็นกล่อง ฝังซับ ผลงานสวยๆ โค้งเนียนๆ ของQC เค้าน่ะครับ

ยอมรับว่า ไม่เคยเห็นที่ไหน ประกอบไม้แผ่นๆ สี่เหลื่ยมคมกริบแข็งกระด้าง แล้วไสให้ออกมาโค้งเข้ารูป ยังกะปั้นดินน้ำมันเอาเชียว
(เอิ๊กกก  ไว้ต้องแวะไปขอค่าโฆษณา อิอิ, ของดีเราก็บอกต่อเฉยๆน่ะ)

• ซี4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01/09/10 19:18:55 »
ก็คงเป็นการเพิ่ม คู่หลังอีกคู่หละคับ
โดยปกติ เค้าจะใส่รุ่นและยี่ห้อเดียวกับ คู้หน้ารึเปล่าครับ

ที่ว่าเพิ่ม sub หลังแล้วตีตู้ คือรถผมบังเอิญติดแก๊สถัง บะเร่อออ ไว้ด้วย
กลัวจะไม่สะดวก เพราะอย่างตอนนี้ ทำแค่ แผงซ้ายวางแอม ด้านขวาเป็นกล่อง ฝังซับ ผลงานสวยๆ โค้งเนียนๆ ของQC เค้าน่ะครับ

ยอมรับว่า ไม่เคยเห็นที่ไหน ประกอบไม้แผ่นๆ สี่เหลื่ยมคมกริบแข็งกระด้าง แล้วไสให้ออกมาโค้งเข้ารูป ยังกะปั้นดินน้ำมันเอาเชียว
(เอิ๊กกก  ไว้ต้องแวะไปขอค่าโฆษณา อิอิ, ของดีเราก็บอกต่อเฉยๆน่ะ)

คำตอบอาจจะไม่ดีที่สุดนะครับ ข้อมูลที่เขียนอาจจะเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจของ จขกท นะครับ
          คุณ จขกท ครับ ต้องตอบใจตัวเองก่อนนะครับ ว่าต้องการรูปแบบไหนครับ เพราะว่าถ้าอ่านกระทู้จะมี 2 โจทย์นะครับ
       1. นักร้องมารายล้อมรอบกายบ้าง ถ้าเป็นเมื่อสัก 4-5 ปีที่ผ่านมา การเล่นเครื่องเสียงจะฮิตคำนี้ครับคือ front state and rear fill
       2. แบบ สนุกสนาน  หมายถึง การเอามันส์ไว้ก่อน ก็คือ เอาเบสแบบตึบๆ ครับ
     เพราะฉนั้นจะมี อยู่ 2 step ครับ
       Step 1 ประหยัดสุดครับ คือการเพิ่มบรรยากาศในการฟังเพลง
                        เพิ่มคู่หลังจะใช้เป็นแยกชิ้นหรือแกนร่วมแล้วแต่งบประมาณครับ แนะนำใช้ Brand เดียวกันกับคู่หน้า (ใช้ Hi-power ขับ) เพื่อทำให้บุคคลิกเสียงให้เป็นในทิศทางเดียวกันครับ
       Step 2 คือ ต้องไปทำ Step แรกก่อนนะครับ
                         เพิ่ม Amp_1 ตัว สำหรับขับ Sub โดยเฉพาะ โดย Amp เดิม นำCh.เดิมที่ขับซับนำใช้ขับ ลำโพงคู่หลังครับ

เอาแค่ 2 stepพอ สิ่งสำคัญ แนะนำให้ถามใจตัวเองก่อนว่างบประมาณเราทำได้ step ไหน เสร็จแล้วต้องลองฟังดูก่อน(อันนี้สำคัญมากนะครับ)การที่เขาบอร์ด แล้วฟังเขาเล่าว่าตัวนั้นตัวนีดี แต่ไม่ใช้ถ้าตัวนั้นและตัวนี้หรือตัวไหนเป็น Style ที่เราไม่ชอบก็ไม่มีประโยชน์ครับ

หมายเหตุ  บางทีการถามในบอร์ด เพื่อนๆ ก็จะหาในสิ่งที่ดีที่สุดให้เราครับ (ความหมายคือ บางทีเรามี 6 ความต้องการอยากเพิ่มอีก 4 แต่เพื่อน จะหาให้ถึง 100 ซึ่งอาจจะไม่ตรงกับความต้องการของเรา)
                อย่าลืมนะครับ การเข้าบอร์ดคือการทำการบ้าน  เพื่อให้เรามีข้อมูลในการตัดสินใจและใช้เงินคุ้มค่ามากที่สุดครับ สุดท้ายครับยังไงต้องคุยกับทางร้านครับว่าเราต้องการอะไร และเรามีงบประมาณเท่าไหร่ครับ 
                อีกอย่างนะครับ การทำเครื่องเสียงที่ทำให้เราเจ็บตัวน้อยที่สุด คือการหา Style ที่เราชอบและย้อยกับไปหา Brand สินค้าที่มีบุคลิคเสียงตรงกับเรา เสร็จกัดฟันซื้อของแพงหรือตัวที่ดีที่สุดในงบประมาณที่เราสามารถรับได้ครับ   หลังจากนั้นถ้าจะ up grade (ก็ไม่ต้องเปลี่ยนของครับ เพราะเราใช้ของดีแล้ว)  หรือถ้าเราจะเปลี่ยนเราก็ยังปล่อยของในราคาที่ไม่เจ็บตัวมากครับ อย่าลืมนะครับเครื่องเสียงรถยนต์ถ้าของชิ้นนั้น Brand ดี สินค้าดี มีคนพร้อมซื้อครับ
            ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงนะครับ   

• ซี4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01/10/10 15:37:44 »

เรียน คุณ Bozoevo ครับ

1. หาตัวเองให้เจอครับ ว่าเราชอบ Style ไหนครับ
                     แล้วค่อยมาทำการบ้านว่า Style ที่เราชอบ นั้นเครื่องเสียงรถยนต์ Brand ไหนเก่งใน Style ที่เราชอบ
                 2. ใช้ของดีในงบประมาณที่เราสามารถรับได้ครับ

ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ สิ่งที่ผมทำคือ ผมจะถามตัวเองว่าลำโพงคู่หน้า ที่ผมใช้ปัจจุบันเนี้ย ใช้ Style ที่เราชอบหรือเปล่า  (อย่างผม ผมชอบ Style น้ำเสียงของ Rainbow ครับ )
                 ถ้าใช้           -ผมก็จะเพิ่มคู่หลังใช้ เสียงไฮพาวเวอร์ขับ
                 ถ้าไม่ใช้           -ผมก็จะหาสินค้าที่มีคุณภาพและเป็นแนวเสียงหรือบุคลิคเสียงในแบบที่เราชอบนำมาเปลี่ยนแทน (ของเก่าจะขายหรือให้พวกน้า ๆ ในบอร์ดค่อยว่ากันนะครับ)

ผมเห็นแต่ในบอร์ดของ QC นะครับ ที่ดูมีความอบอุ่น มีแต่เพื่อนๆ แนะนำสิงดีๆ มาให้ครับ
        ขอให้มีความสุขกับดนตรีนะครับ

bozoevo

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01/10/10 18:07:50 »
ขอบคุณท่าน aun_sirichai ที่มาให้ความรู้เพิ่มเติม

สรุปคงเป็นการเพิ่มคู่หลัง  แต่จะจับใส่แอมเดิม  แล้วเพิ่มแอมไปขับ sub ด้วยหรือใส่ hi power เฉยๆ ไว้เข้าไปลองฟังที่ร้านอีกทีดีกว่า

หูทอง-in-car

• ซี3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01/11/10 02:00:38 »
ถ้าชอบฟังมันส์ๆ ผมชอบแบบ ติดคู่หน้าเพิ่มอีกคู่ ถ้าให้ดีติดที่ประตูหน้า 2 คู่เลยครับ แล้วเพิ่ม amp ขับซัพต่างหาก CVR นี่ก็แรงครับ จบแน่นอน bass up front แน่ๆ ครับ อิอิ