ผู้เขียน หัวข้อ: ฟร้อน อัลไพน์ กับ ไพโอเนีย  (อ่าน 19714 ครั้ง)

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
Re: ฟร้อน อัลไพน์ กับ ไพโอเนีย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03/18/10 13:11:04 »
เอ... ว่าแต่ผมยังไม่ทราบเลยครุบ ว่าคุณ Ball ฟังดนตรีเอาคุณภาพเสียงแค่ไหนนะ

แต่ ถ้าพูดถึง front ที่ค่อนข้างมาตรฐานครบครัน
อยากเชียร์ให้อดใจ เก็บเงินอีกสักหน่อย
กัดฟันลง Pioneer P80RSII ไปเลย
ใช้ได้ยาวๆ ครับ

ตัวเดียวกับที่น้องปาล์มมี่ใช้ใน beetle นั่นแหละ
พิกัด (ของ front นะ ไม่ใช่ พิกัดน้องปาล์มมี่)
ลองสอบถาม SALES ลุงขี้เมา ดู ทาง PM

จัดไปโลดครับ

หน้าตา P80RSII ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ

รถผม เพราะแล้ว

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ฟร้อน อัลไพน์ กับ ไพโอเนีย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03/18/10 14:01:19 »
เอ... ว่าแต่ผมยังไม่ทราบเลยครุบ ว่าคุณ Ball ฟังดนตรีเอาคุณภาพเสียงแค่ไหนนะ

แต่ ถ้าพูดถึง front ที่ค่อนข้างมาตรฐานครบครัน
อยากเชียร์ให้อดใจ เก็บเงินอีกสักหน่อย
กัดฟันลง Pioneer P80RSII ไปเลย

ตัวเดียวกับที่น้องปาล์มมี่ใช้ใน beetle นั่นแหละ
พิกัด (ของ front นะ ไม่ใช่ พิกัดน้องปาล์มมี่)
ลองสอบถาม SALES ลุงขี้เมา ดู ทาง PM

หน้าตา P80RSII ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ

แต่กำลังจะเปลี่ยนแล้ว ;D ;D ;D
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03/18/10 14:36:29 »

แต่กำลังจะเปลี่ยนแล้ว ;D ;D ;D

ยังไงก็ไม่เปลี่ยนครับ ตัวนี้ผมหวงมาก โดนใจผมละ มีลุงใจดีให้มาใช้ครับ อิอิ ;D

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03/18/10 17:15:49 »
ขอบคุณมากครับ  คุณโจโจ้ที่แนะนำ เก็บเงินอีกหน่อยแล้วกันครับ :D

คุณ minny ตัวPioneer P80RSII นี่เสียงดีกว่าชัดเจนเลยใช่ไหมครับ  แล้วรุ่นนี้ออกมานานหรือยังครับ
 :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/18/10 18:13:27 โดย ball »
เพื่งเข้าวงการครับ

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03/18/10 18:11:34 »
ถ้าเรื่องเสียง P80 เสียงดีหลุดจากรุ่นที่ต่ำกว่าที่เป็น 1-din พอสมควรครับ แต่ก่อนผมก็เคยใช้ 2-din ครับ เสียงดีไม่เท่า P80 ครับ

อีกประเด็นนึงครับ P80 เป็น front ที่ค่อนข้างจะเน้นคุณภาพเสียงแล้ว จะเหมาะกับกลุ่มนักเล่น audiophile ขั้นเริ่มต้น ซึ่งจะค่อนข้างเล่นแผ่น cd อย่างเดียว ถ้าจะเสียบ usb และ iPod ก็ต้องซื้อ adaptor เพิ่มครับ ถ้าอยากจะเล่น usb และ iPod ได้ด้วยผมแนะนำ Alpine 9887 ครับ เสียงดีเหมือนกัน แต่แนวเสียงของ alpine ก็จะต่างกันออกไปคนละแบบกับ pioneer ครับ ในระหว่างเก็บตัง ก็ลองหาข้อมูลไปก็ได้ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/18/10 18:26:36 โดย minny »

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03/18/10 18:28:51 »
แก้ไขแล้วคร้าบ   :o :o
ขอบคุณมากครับ คุณminny  ผมเห็นแต่ละท่านที่โพสชวนกันไปฟังเครื่องเสียงรถของตัวเอง ที่ QC  ผมอยากไปฟังบ้างได้ไหมครับ  พอดีไม่รู้จักใครครับ  อยากฟังหลายๆแนว ไปเพื่อวางแนวทางของตัวเองวันหน้าบ้างครับ :D :D

โจโจ้

• ซี5
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03/18/10 19:20:53 »
ขอบคุณมากครับ คุณminny  ผมเห็นแต่ละท่านที่โพสชวนกันไปฟังเครื่องเสียงรถของตัวเอง ที่ QC  ผมอยากไปฟังบ้างได้ไหมครับ  พอดีไม่รู้จักใครครับ  อยากฟังหลายๆแนว ไปเพื่อวางแนวทางของตัวเองวันหน้าบ้างครับ :D :D

ฟังให้ครบก่อนนะครับ แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ
ทั้ง Alpine, Pioneer ล้วนมีบุคลิกของตัวเอง แล้วแต่คนชอบ บอกกันไม่ได้ครับ ว่าอันไหนดีกว่าอะไร
แต่ละท่านคงบอกน้า ball ได้เพียงแค่ แนวเสียงตัวนั้นๆ เป็นอย่างไร

อีกอย่าง ที่ QC ไม่มีใครรู้จักใครมาก่อนหรอกครับน้า ball
มารู้ตัวว่าสนิทกัน ก็ตอนที่เมาที่ร้านแล้วนี่ล่ะ
อย่าเขินอายที่จะมาเปิดประสบการณ์ใหม่ๆ

วันๆ เมาโซเซ อิอิ  :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03/19/10 02:01:02 »

เข้ามาเล่นด้วยกันเลยครับ มากันเยอะๆ สนุกดี เดี๋ยวจะพาทัวร์รถน้าๆ แต่ละคัน จะได้ฟังเป็นแนวทาง และหาตัวเองด้วยว่าชอบฟังแนวไหนครับ  ;D

bowling

• ซี5
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03/19/10 09:41:20 »
แก้ไขแล้วคร้าบ   :o :o
ขอบคุณมากครับ คุณminny  ผมเห็นแต่ละท่านที่โพสชวนกันไปฟังเครื่องเสียงรถของตัวเอง ที่ QC  ผมอยากไปฟังบ้างได้ไหมครับ  พอดีไม่รู้จักใครครับ  อยากฟังหลายๆแนว ไปเพื่อวางแนวทางของตัวเองวันหน้าบ้างครับ :D :D

เข้ามาเล่นด้วยกันเลยครับ มากันเยอะๆ สนุกดี เดี๋ยวจะพาทัวร์รถน้าๆ แต่ละคัน จะได้ฟังเป็นแนวทาง และหาตัวเองด้วยว่าชอบฟังแนวไหนครับ  ;D

ใช่เลยครับ ขนาดเมื่อวานผมไปที่ร้านเจอน้าๆครั้งแรกเลย น้าลีลาใจดีให้ยืมแผ่นมาลองฟังก่อนที่จะซื้อ
เสียดายเวลามีน้อยต้องรีบกลับบ้าน ไม่ได้ลองฟังรถน้าๆเลย โดยเฉพาะรถน้าลุงอ่ะเป้าหมายที่จะไปฟังเลยครับ ออ ยังมีรถน้ามินกับพี่หมอtatอีก
ผมก็โทรคุยกะน้ามิน+น้าลุงขี้เมา คนละ2-3ครั้ง ให้คำแนะนำที่ดีๆแก่ผมทั้งๆที่ไม่รู้จักกันมาก่อน แล้วก็น้าๆอีกหลายคนที่ผมpmไปถาม

ขอบคุณน้าๆทุกคนเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/19/10 10:10:15 โดย bowling »
ทุนน้อย ค่อยๆอัพ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03/19/10 11:30:04 »
รถน้องโอ๋ civic สีขาว ใช้ Alpine 9887 ผมชอบเสียงของ Alpine เพราะรายละเอียดดนตรีชัดเจน Pioneer เสียงจะออกหนาหน่อยครับ

ผมชอบ Alpine 9887 มากกว่า Pioneer P80 ไม่ใช่เพราะใช้ Alpine ครับ (ฟร้อนท์ในรถผมเป็น Alpine 9861e แถมรถมา แต่ว่าชอบน้ำเสียงครับ)

ถ้าเป็นนักร้องจีนที่ หมอช้ายชอบฟัง   Pioneer ผมให้เป็น ใช่ฉิน 
ส่วน Alpine ก็เป็นน้อง ถงลี่ สุดเลิฟของผม  ;D

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03/19/10 12:40:29 »
รับทราบครับคุณโจโจ้ แต่ละยี่ห้อ ให้เสียงต่างกัน ต้องลองฟังก่อนครับ  :D

คุณminny ครับ หากผมเข้าไปต้องพาผมไปฟังด้วยนะครับ :D

คุณbowling บอกอย่างนี้ผมก็สบายใจครับ ทำให้ผมอยากไปที่ร้านบ้างละซิ :D

รู้สึกว่าคุณกมล  ชอบทั้งคู่ รักพี่เสียดายน้อง คนนี้ก็สวย คนนั้นก็น่ารัก  นะครับ ฮิๆ :D :D

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03/19/10 13:09:43 »
รับทราบครับคุณโจโจ้ แต่ละยี่ห้อ ให้เสียงต่างกัน ต้องลองฟังก่อนครับ  :D

คุณminny ครับ หากผมเข้าไปต้องพาผมไปฟังด้วยนะครับ :D

คุณbowling บอกอย่างนี้ผมก็สบายใจครับ ทำให้ผมอยากไปที่ร้านบ้างละซิ :D

รู้สึกว่าคุณกมล  ชอบทั้งคู่ รักพี่เสียดายน้อง คนนี้ก็สวย คนนั้นก็น่ารัก  นะครับ ฮิๆ :D :D

มาเลยครับน้า เดี๋ยวผมจัดให้ อิอิ   ;D

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03/19/10 14:05:06 »
คุณ bowling คุณ ball ยินดีต้อนรับครับ  พวกเราไปที่ร้านเพราะอยากจะไปเจอเพื่อนๆ กันน่ะครับ เลยใช้สถานที่ร้าน แล้วก็ ถือโอกาสนำของโน่นนี่ ไปลองกันด้วย  อย่างผมเอง ชอบเอา CD แผ่นใหม่ๆ เสียงดีๆ ไปให้เพื่อนๆฟัง จะได้พาลกันเสียเงินซื้อกันหลายๆคน  ;D ;D  หมอช้ายกับ น้า minny ซาบซึ้งดี อิอิอิ   

เฮียนพเองก็ จัดลำโพง สายสัญญาณต่างๆ แอมป์ รุ่นใหม่ๆ มาให้เราได้ทดลองฟังกันบ่อยๆด้วย

ก็ช่วยเพิ่มพูนประสปการณ์การฟัง แล้วได้เจอเพื่อนใหม่ๆครับ  เรายินดีต้อนรับเพื่อนๆ ที่ยังไม่เคยเข้ามา  เจอหน้ากัน ทักทายกันได้ครับ
ขอฟังรถพวกเราได้ทุกคัน ไม่ต้องเกรงใจ

วันที่ยี่สิบหกเดือนนี้ จะมี Bar B Q ที่ร้าน QC แห่งใหม่ ค่าใช้จ่ายเก็บเพียงค่าอาหารเล็กๆน้อยๆ เพราะว่าคงมีคน sponsor อาหารอยู่หลายรายการนะครับ ยังไงลองติดตาม ข่าวจากในบอร์ด แล้วมาร่วมแจม กันได้ครับ

Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

ball

• ซี5
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03/19/10 22:40:53 »
ขอบคุณครับ คุณ minny  และ คุณ กมล  จะติดตามข่าวการเปิดร้านใหม่ครับ หากมีโอกาสก็จะไปครับเผื่อมีอะไรติดไม้ติดมือไปด้วย
 :D :Dยินดีด้วยกับร้านใหม่นะครับ :D :D