ผู้เขียน หัวข้อ: (Customer Article) การ Rip CD ให้มีคุณภาพเสียงที่ดี ด้วย EAC  (อ่าน 15187 ครั้ง)

โจโจ้

• ซี5
ขออภัยสำหรับ กระทู้ที่แล้ว ที่ต้องลบไป เนื่องจากพบปัญหาว่า
โพสต์ข้อมูลยาวเกินไปไม่ได้ เลยจำเป็นต้องตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาใหม่ครับ

โปรแกรมชื่อ Exact Audio Copy

ก่อนอื่นไปโหลดโปรแกรม มาลงก่อนนะครับ
http://download.digital-world.de/public/EAC/eac-0.99pb5.exe

จากนั้น ลงโปรแกรม

โจโจ้

• ซี5
ขั้นที่ 2 เปิดโปรแกรมเข้ามาจะเด้งขึ้นหน้านี้
จะเป็นการ setting ทั่วๆ ไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/19/10 11:02:19 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
ขั้นที่ 3 ค่อนข้างสำคัญเพราะเป็นการตั้งค่าต่างๆ ในการ RIP ครับ

กด F12 เข้า ฟังก์ชัน FREE_DB_DATABASE_OPTIONS

แล้วตั้งค่าตามรูปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/19/10 11:05:02 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
ขั้นที่ 3 (ต่อครับ)

กด F9 เพื่อเข้า EAC options
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/19/10 11:10:47 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
ขั้นต่อไป ขั้นที่ 4 จะตั้งค่า Drive option ครับ
กดคีย์์ลัดได้ด้วย F10 ครับแล้วจะขึ้นมา

เพิ่มเติมใน Tab: Offset/speed ที่จะต้องติ๊กตรง checkbox : Use read sample offset correction

ให้กดที่ Detect read sample offset correction... ก่อน
แล้วโปรแกรมจะคำนวณหาระยะการปรับค่าหัวอ่านให้อัตโนมัติ

ไม่้ต้องใส่ +12 ตามผมนะครับ เพราะเป็นค่าหัว Drive ของผมที่โปรแกรมคำนวณให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/19/10 11:00:36 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
ขั้นที่ 5 เป็นการ setting ความละเอียดในการ RIP ครับ (compression option)
กด F11 เพื่อเข้าฟังก์ชั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/19/10 11:18:30 โดย โจโจ้ »

โจโจ้

• ซี5
ลองดูนะครับ
ช่วงที่ Rip ก็ไม่ยากแล้วครับ

ยินดีสำหรับทุกๆ คำแนะนำ นะครับ

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
ขอบคุณครับ  แล้วเมื่อไรจะว่างเข้าร้านครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

Kongzzilla

• ซี3
เยี่ยมครับ

ลุงขี้เมา

• ซี5
ยอดเลยครับ jojo ปรบมือให้ดังๆ เลยครับ  :D :D :D

kamol

• ซี5
ลายเซ็นต์ น้าโจโจ้ ทำเอมผมอ่าน รีวิว ไม่รู้เรื่องเลย 55555
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
เยี่ยมยอดครับน้าโจโจ้ :D
รถผม เพราะแล้ว

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
ลายเซ็นต์ น้าโจโจ้ ทำเอมผมอ่าน รีวิว ไม่รู้เรื่องเลย 55555

เห็นด้วยครับน้ากมล :-\

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
เพื่อสนใจกันครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

kamol

• ซี5
เราซื้อแผ่นกัันเยอะมาก แผ่นหลายแผ่น ก็มีราคาสูง แต่เอามาฟังในรถยนต์โอกาสเป็นรอยมีง่ายมาก แผ่นดีๆผมเป็นรอยไปเยอะเลย

วิธีนี้ก็ช่วยให้เรา write แผ่นเหล่านั้นมาฟังในรถยนต์ ให้ได้เสียงดีที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ แม้จะไม่เหมือน ต้นฉบับ

เป็นการถนอมแผ่นรัก แผ่นหวง
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.