ผู้เขียน หัวข้อ: สถิติใหม่ของ QC แอมป์ Arc SE (Signature Series) และสิ่งดีๆที่ผมรับรู้ได้  (อ่าน 13445 ครั้ง)

kamol

• ซี5
วันนี้ผมตื่นเช้า มานั่งฟังเพลง นี่ก็ฟังไปด้วย เลยคิดจะขีดเขียนอะไรขึ้นมาเลย ขอหยิบยกเรื่องสถิติใหม่ ของ Arc Signature Series กับร้าน QC มาเล่า

วันที่เฮียนพสั่ง Arc SE 4200 เข้ามาที่ร้าน เมื่อต้นเดือน ตอนผู้นำเข้าจัดรถมาส่งผมนั่งอยู่ในร้านด้วย ผมเห็นเพื่่อนๆ แต่ละคนตาเป็นมัน รวมทั้งผมเองด้วย
แซวกันไปกันมา ยุกันสนุก สนาน ตามประสา QC ผมไม่รู้หรอกว่า แต่ละคนคิดอะไรในใจ แต่ที่แน่ๆ  พี่ไพศาล พี่ใหญ่ของเราไม่คิดมาก

ถอยรถเข้าสอง จัด Arc SE 4200 กับ Arc SE 2300
แอมป์ยังไม่ทันเก็บเข้าคลังของ QC พี่ไพศาลก็จัดเต็มไปเรียบร้อย  
นี่พึ่งจะครึ่งเดือน

Arc SE 4200 เข้ามาวางที่ร้าน 9 ตัว   ขายหมดแล้ว
Arc SE 2300 เข้ามาวางที่ร้าน 1  ตัว  ไปตั้งแต่วันแรก
Arc SE 2300 เฮียให้ผู้นำเข้า สั่งจากอเมริกาอีก สามตัว  ขายไปหมดแล้วตั้งแต่ของยังไม่ออกมา

ที่ฮาที่สุดคือ นาย Kimberry ซึ่งปกติจะ ลีลา ลีลา เมื่อต้นอาทิตย์ คิมเบอรี่ก็มาที่ร้านตามปกติ ผมก็แวะมาเพื่อนๆ ขาประจำอีกหลายคน ไปทานข้าวกัน นายคิมเห็นว่า Arc SE 4200 ขายไปไวมากๆ จู่ๆ ก็เอ่ยปากกับเฮียว่า  เฮียครับถ้ามันเหลือ ตัวสุดท้ายเมื่อไหร่ "ผมเอา" นะครับ ผมโคตรขำ อิอิอิ  

ผมว่าสาเหตุที่มันขายได้ไวขนาดนี้เพราะว่า QC มักจะหาของมีคุณภาพที่ดี ราคาเหมาะสม
และทุกครั้งที่เฮียนพสามารถหาช่องทาง การทำราคาที่ดีๆกับของคุณภาพดีๆ เพื่อให้ลูกค้าได้ใช้ของดีๆกันเยอะๆ เฮียก็ทำ

แนวทางการ Maximize Profit หรือการทำกำไร ให้สูงที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ที่อาจารย์เคยสอน ในการทำธุรกิจนั้นผมว่าใครๆก็อยากทำ
แต่เฮียนพ กับซ้อกลางเท่าที่ผมสังเกตตลอดมา  สอนวิชาการตลาดบทหนึ่ง ให้ผมไปใช้ในที่ทำงานได้

เฮียใช้วิธีตรงกันข้ามกับ การทำกำไรสูงสุด  แต่เป็นการ "คืนกำไรสูงสุดให้ลูกค้า" มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
ทั้งในรูปแบบการบริการ วัสดุติดตั้ง การอบรมช่าง และราคาสินค้า  และ QC ก็เติบโตขึ้นเรื่อยๆ

ผมเล่าตัวอย่างอย่างที่ ผมพึ่งเห็นเลยคือ เมื่อคืนนี้

เมื่อวานมีรถ คันหนึ่งเป็นรถบรรทุก (คันใหญ่มากๆ) เข้ามาติดเครื่องเสียง ซึ่งก็ตกลงราคา ส่วนลดอะไรกันไปเรียบร้อยแล้วกับเฮียนพ
เมื่อรถเสร็จ เจ้าของรถ ก็เดินมาชำระเงินกับซ้อกลาง ซ้อทอนเงินให้ลูกค้า แต่ซ้อทำส่วนลดเพิ่มให้อีก ทอนเงินไปมากขึ้น
เพราะลูกค้านัดจะเอารถอีกคันจะมาทำอีกคัน  ลูกค้าขอบคุณ แต่คืนเงินมาให้ซ้อกลาง ผมว่านี่คือตัวชี้วัดความพึงพอใจที่ชัดเจนมากอย่างหนึ่ง

เหล่านี้ทำให้ผม และเพื่อนๆอีกหลายคน ที่เขียนอยู่ในบอร์ดนี้ เข้ามาในร้านเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็น QC Society
เฮียนพ และซ้อ เป็นทั้งเพื่อน ทั้งที่ปรึกษา และเหมือนเป็นญาติสนิทกับเราไปแล้ว  

คุณลักษณะอย่างนึงของ QC Society ที่ผมชอบคือ พวกเราเราทำรถไม่เคยแข่งกัน หรือว่าอวดกัน ว่ารถใครดีกว่าใคร
เอาจริงๆ รถพวกเราเสียงดีทุกคัน ไม่ว่าจะชุดเล็กหรือ ชุดใหญ่  :D  แม้กระทั่งชุด Hi Power ในรถ Jazz ของน้องเปิ้ล แฟนนายโห้ หรือชุด Hi Power ในรถ Ford Escape ของน้าตง พวกเราก็สนุกในการฟัง และชื่นชมกับการ รีดประสิทธิภาพอุปกรณ์ ออกมาได้สูงสุด

ทุกคนความสุขในการปรับปรุงระบบ ลองนั่นลองนี่ ได้แบ่งกันฟัง ยุกันแนะนำกัน ไปกินด้วยกัน ไปเที่ยวด้วยกัน ที่สำคัญเป็นเพื่อนกัน
สังคมดีๆยังเปิดต้อนรับเพื่อนๆทุกๆคนให้เข้ามาสัมผัส ใครที่ยังไม่เคยเข้ามาที่ร้าน หรืออ่านอยู่บ่อยๆ QC Society ยินดีต้อนรับนะครับ

ป.ล. วันนี้เรานัดกันไปอยุธยา ไปกินร้านอาหารเล็กๆ แต่อร่อยมากๆ ชื่อร้าน "กินลูกเดียว"
ใครว่างก็ มาเจอที่ร้านกันได้ 10.30 ครับ

แล้วไอ้กระทู้ Arc SE มันกลายเป็นกระทู้กินได้ไงเนี่ย งงตัวเอง  5555 ออกทะเลหาปลาอีกแล้วเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/18/12 10:56:37 โดย kamol »
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

kimberry

• ซี5
  • ระบบ Active 2 ทางมาตรฐานร้าน
สงสัยอยากทานกุ้งมากเกินไปครับน้า
แต่ก็อย่างว่าแหละ ใครจะอดใจไหว  :-\

โดยส่วนตัว ผมเห็นด้วยทุกประการตามที่น้ากลมเขียนมมาครับ
สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ทำให้สังคม QC เราเติบโตขึ้นเรื่อยๆ แม้อาจไม่เร็วมากแต่ผมเชื่อว่า "ยั่งยืนแน่นอน"
ชื่อเสียงนั้นสร้างได้ยาก แต่การรักษาไว้นั้นยากยิ่งกว่า
นี่เป็นจุดที่เฮียและซ้อยึดถือมาตลอด ไม่ว่ารถระบบเล็กใหญ่ก็ให้ความสำคัญในมาตรฐานเดียวกันครับ ตามชื่อ QC caraudio  :D

ปล. วันนี้ตื่นเช้าเหมือนกันสงสัยอยากกินกุ้งจัด  :(

kamol

• ซี5
พี่สมบูรณ์เห็นเข้ามาอ่านอยู่นานแล้ว   ไปกินกุ้งกันป่าวครับ ชวนลูกสาว น้องเจนนี่ กับภรรยาพี่ไปด้วยสิครับ ร้านนี้เป็นร้านอาหารไทยที่อร่อย ไม่ผิดหวังแน่นอน

ผมไปทำงานที่อยุธยาบ่อยๆครับ ร้านนี้เวลาพาลูกค้าไปรับรอง ลูกค้าติดใจทุกคน
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

Thong

• ซี5
อยากกด LIKE ให้จัง

ลุงขี้เมา

• ซี5
นี่แหละครับ QC  :(

Limited Edition

• ซี5
รัก QC น่ะจุ๊บๆๆๆ ;D เมื่อเช้าส่งสัยก้าวเท้าผิดข้างออกจากบ้าน แต่สุขใจจริงๆ :D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

nopy

• ซี4
ผมก็เคยโดนมาเยอะ แต่ที่ QC เนี่ยทำให้เสียเงินอย่างมั่นใจจริงๆ :D

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
"ผมรักและชอบที่นี้ครับ"

เพราะค่าวัดของเครื่องเสียงคือ ชอบ หรือ ไม่ชอบ ไม่ใช่ เทพ ไม่เทพ
ทำกี่หมื่น ถึง แสน เราก็ต้องถามตัวเองก่อนว่าเราชอบหรือไม่ด้วยเสมอ

New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

kamol

• ซี5
ผมก็เคยโดนมาเยอะ แต่ที่ QC เนี่ยทำให้เสียเงินอย่างมั่นใจจริงๆ :D

เจ้าของ 4200 มาตอบเอง  :D

• ซี5
กระทู้นี้เดี๋ยว celestra แอบเคือง น่ะน้า เดี๋ยวรู้เรื่อง :-[

Celestra credit by QC society :D :D
จุ๊ๆๆ อย่าบอกใครน่ะว่าแอบแฟนมาทำ เดี๋ยวอด อิอิอิ

PRIUS = Alpine520+Celestra475+Celestra2150+Diamond Hex+Id10+Aurix+Ram+Tchernov(Classic+MS+Original TwoSC)...NO TUNE

Dragoneye = Pio4150+Arc xxk4050v.2+GM.ClassA+Tchnernov(Junior TwoSC)+DR...NO TUNE

nopy

• ซี4
กระทู้นี้เดี๋ยว celestra แอบเคือง น่ะน้า เดี๋ยวรู้เรื่อง :-[

Celestra credit by QC society :D :D
เพื่อความเป็นกลางผมว่าน้องกมล ควรเปลี่ยนกลับมาใช้ระบบ Active เหมือนเดิมแล้วเพิ่ม 4200 เข้าไป ทีนี้ก็มีครบทั้งคู่เลยครับ  ;D

nokair

• ซี5
เยี่ยมมากน้ากลม  :D :D

เอ๊ะ เว้ยเห้ย

• ซี5
เรื่องนี้มันก็พอจะพิสูจน์ได้ว่าแอมป์ไหน ขอให้จูนดีจูนเป็น มันก็คุ้มที่จะเสียตังค์ Choose Wisely Live well  :-\ (ขอยืมหน่อยนะ) ใช้เงินซื้อเสียงที่ดีไม่ใช่ซื้อของที่แพง
QC Society MicroPrecision S7

somboonc11

• ซี5
  • น้าๆจะรีบไปไหนเหรอ
"ใช้เงินซื้อเสียงที่ดีไม่ใช่ซื้อของที่แพง" คมจริงๆครับประโยคนี้ :D

• ซี5
เรื่องนี้มันก็พอจะพิสูจน์ได้ว่าแอมป์ไหน ขอให้จูนดีจูนเป็น มันก็คุ้มที่จะเสียตังค์ Choose Wisely Live well  :-\ (ขอยืมหน่อยนะ) ใช้เงินซื้อเสียงที่ดีไม่ใช่ซื้อของที่แพง

บาดใจคร๊าบ น้า :D เชื่อว่าสิ่งดีๆ ไม่ว่า Hardware หรือ Software จะแหล่มๆ ที่ QC ทุกคันจริงๆ  ;D