ผู้เขียน หัวข้อ: fortuner 2012  (อ่าน 5891 ครั้ง)

P_ong

• ซี1
  • *
fortuner 2012
« เมื่อ: 01/21/13 17:15:17 »
ตามรูปด้านล่างนะครับ...เสียงในรถได้ระดับหนึ่งครับ...แต่ฟังนอกรถไม่ได้เลย เบส ไม่ได้ออกดังแพรกๆๆๆๆ
ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ...เรียนกันตรงๆ ถ้าจะให้เปลี่ยนใหม่คงไม่ไหว เพิ่งติดตั้งมาได้ไม่ถึงอาทิตย์
สิ่งที่ต้องการตอนแรกที่แจ้งทางร้านที่ติดตั้งว่าต้องการฟังในรถ นอกรถบ้างเป็นบางครั้ง  
แต่นี่ไม่ได้เลยครับ  ถามร้านที่ติดตั้งเค้าบอกว่าตู้ปิดก็ได้แค่นี้ แนะนำให้ตีตู้ใหม่ เป็นแบนพาส

แอร์ม formula x  FX2108s  และ  FX4108 s  

ลำโพง MA HK60c  

ปรี Formula x 888s
ซับ 10" Formula x  
คาปา Formula x

kamol

• ซี5
Re: fortuner 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/21/13 18:45:39 »
ต้องเอารถเข้ามาดูครับ  ว่าติดตั้งมาเป็นแบบไหน แล้วใช้ บริการ "แก้ไขระบบ และปรับจูน" กับทางร้านครับ

ปกติ วัฒนธรรม QC Society ไม่เคยทำแนวที่ใครต้องการมาแก้งาน มาถึงร้านแล้วสั่งเปลี่ยนของใหม่หมด 
เฮีย และเจ้าหน้าที่ หรือแม้กระทั่งพวกเรา จะพยายามแนะนำให้ใช้อุปกรณ์เดิมส่วนนึง และก็ปรับปรุงเพิ่มเติม upgrade เข้าไป
ยกเว้นอุปกรณ์ที่ใส่มานั้นมันไม่ได้กับสิ่งที่ เจ้าของรถต้องการจริงๆ ทำยังไงก็ไม่ตอบโจทย์ ก็คงต้องเปลี่ยน

ถ้าของพอไปได้ ติดตั้งของเดิมพอไปได้  ซื้อบริการปรับจูน ไปก่อน ก็พอช่วยได้ครับ ดีขึ้นมากแน่นอน แล้วค่อย up ระบบต่อไป

ตอบทางเว็บยากเพราะเฮียนพต้องดูของ และงานติดตั้งก่อนครับ
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

qualityteam

• Administrator
  • ซี5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01/21/13 19:10:50 »
พึ่งติดตั้งมาแนะนำให้แจ้งความต้องการกับร้านที่ติดตั้งดูก่อนให้ทางร้านช่วยปรับแก้ให้ได้อย่างที่ต้องการ

น่าจะประหยัดสุดนะครับ   การออกแบบตู้ซัฟต้องทราบสเปคของลำโพงและความถี่ตอบสนองที่ต้องการ

ตู้ Bandpass จะได้ความดังสูงสุด ตู้มีขนาดใหญ่มากที่สุดและคุณภาพเสียงก็ด้อยกว่าตู้ปิดและเปิดมากพอสมควรเลยนะครับ
Quality  คือ สิ่งที่ไม่ได้เกิดจากดวามบังเอิญ แต่เกิดขึ้นได้จากความพยายาม

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01/22/13 09:02:22 »
พึ่งติดตั้งมาแนะนำให้แจ้งความต้องการกับร้านที่ติดตั้งดูก่อนให้ทางร้านช่วยปรับแก้ให้ได้อย่างที่ต้องการ

น่าจะประหยัดสุดนะครับ   การออกแบบตู้ซัฟต้องทราบสเปคของลำโพงและความถี่ตอบสนองที่ต้องการ

ตู้ Bandpass จะได้ความดังสูงสุด ตู้มีขนาดใหญ่มากที่สุดและคุณภาพเสียงก็ด้อยกว่าตู้ปิดและเปิดมากพอสมควรเลยนะครับ

ตามที่เฮียนพบอกเลยคับน้า กลับไปร้านเดิมที่ติดตั้งมา ให้เค้าแก้ไข และปรับจูนให้ก่อน

ถ้าไปทำแล้วยังไม่ได้ในสิ่งที่น้าต้องการ ค่อยมาที่ร้านให้เฮียช่วยดูก็ได้คับ  :-[

P_ong

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01/22/13 19:13:10 »
กลับไปแล้วไม่รู้กี่รอบแล้วครับ....ปรับได้เท่านี้จริงๆๆ ร้านแนะนำให้ตีตู้ใหม่ เอาแบบ แบนพาส...ท่าเดียว..ต้องเสียเงินอีกเห็นแจ้งมาว่า
ตีตู้ใหม่อีก สามพัน...แบบอะคิลิค...แต่ไม่เชื่อใจแล้วครับ....เพราะว่าร้านนี้ไม่ได้มาตรฐาน....เลย..ตั้งแต่การรับรองลูกค้า...รถเราราคาล้านกว่า...แกะซะเสียหายหมดประกอบกลับไม่เหมือนเดิม
แค่นี้ก็ไม่ผ่านแล้ว....และอะไรอีกเยอะ..จนไม่อยากจะบรรยายความ...ห่วย ไม่ได้มาตราฐานครับ.....
ก็เลยเข้าไปในเว็ป ฟอร์จูนเนอร์ แล้วสมาชิกแนะนำให้มาที่ร้านนี้ครับ......ผมรบกวนลองประเมินราคาให้ผมทาง เมล์ก็ได้ครับว่าต้องจ่ายเท่าไหร่...และนี่คือ link รูปติดตั้ง
และอุปกรณ์ที่ผมติดตั้งมาครับ....อยากทราบราคาจะได้ไปทำและเตรียมงบ..เพราะร้านค่อนข้างใกล..ไปทำเลยดีกว่าครับ...
รบกวนด้วยครับ
http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=60224.0

pongthep@sapanan.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/22/13 19:14:14 โดย P_ong »

Nai Toon

• ซี5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01/22/13 22:06:29 »
ผมว่าลองเอารถเข้าไปที่ร้านประเมินก่อนดีกว่าครับ เพราะการประเมินด้วยสายตาคงตอบได้ไม่ดีเท่ากับให้ที่ร้านฟังครับ ถึงจะค่อนข้างไกลแต่ไปแล้วคุ้มครับ

Ps.
ผมและน้านก ก็อยู่แถวรามอินทราครับ
Mosconi เท่านั้น

nokair

• ซี5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01/23/13 10:27:30 »
ผมว่าลองเอารถเข้าไปที่ร้านประเมินก่อนดีกว่าครับ เพราะการประเมินด้วยสายตาคงตอบได้ไม่ดีเท่ากับให้ที่ร้านฟังครับ ถึงจะค่อนข้างไกลแต่ไปแล้วคุ้มครับ

Ps.
ผมและน้านก ก็อยู่แถวรามอินทราครับ

ใช่คับ เอารถเข้ามาที่ร้านให้เฮียดูดีกว่าคับ จะได้ประเมินแก้ไขได้ตรงจุด ตรงประเด็น และรู้งบประมาณ จะได้ตัดสินใจ ได้ว่าจะเอายังไง

ลูกค้าที่มาร้าน QC อย่าว่าแต่บ้านผมซึ่งอยู่แถวซาฟารีเวิล์ดเลยคับ ลูกค้าจากต่างจังหวัดก็มาทำกับร้าน QC กันเยอะมากคับ เพราะมั่นใจในคุณภาพ และฝีมือการปรับจูนของเฮียนพ

ขับมาไกลก็จริง แต่มาแล้วได้ในสิ่งที่เราต้องการ ผมว่ามันคุ้มค่านะคับ ทนฟังไปก็พาลจะอารมณ์เสีย ไม่มีความสุขกับมัน เป็นผมจะรีบมาเลยคับ  :D

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01/23/13 10:53:09 »
ปัญหาแบบ นี้ยังไงก็ต้องขับมาให้ดู ครับ

ผมอยู่รังสิต ก็ ยังขับมาให้เฮียแก้เหมือนกัน
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

P_ong

• ซี1
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/23/13 12:44:30 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ.
ผมต้องโทรนัดหรือเปล่าครับ....
ลิ้งที่ผมไปโพสใน คลับผมครับ....

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=60224.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/23/13 12:46:36 โดย P_ong »

Hokung

• ตกมาตราฐานร้าน
  • ซี5
  • ยังอีกไกล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/23/13 12:45:37 »

ลองโทรเข้าร้านดูครับ
New jazz  New system:MLK mille + Ramm mozart + alpine 530bt

MR.Prakarn Lengprasert

• ซี5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01/23/13 16:46:39 »
ลิ้งที่ผมไปโพสใน คลับผมครับ....

น้าโทรหาหาเอียนพแล้วนัดเวลากันเลยครับโทร 081-9428284 :)