ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 68118 ครั้ง)

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04/09/10 08:59:29 »
แต่ครั้นจะเดิน ดุยๆๆ เข้าไปแล้วบอก ขอฟังหน่อย ...  มันรุสึก แหม่งๆ ไงก้ไม่รุครับ แฮะๆ
ไม่แหม่งๆหรอกครับ ครั้งแรกที่ผมเข้าไปที่ร้านก็เดินดุ่ยๆเข้าไปเลยเหมือนกันครับ
เข้าไปเจอคุณกอล์ฟ แล้วก็เจอเฮียนพ คุยกันสักพัก เจอน้าดนัยในห้องลอง แนะนำตัวกันสักพัก เจอน้ากลม
พี่หมอช้าย น้ามิน น้าเนส ขึ้นลงรถคนนั้นคนนี้โดยไม่ต้องขอเลยครับ
แต่ละคันช่วยกันยุให้ไปฟังในรถกันใหญ่ ไปครั้งแรกถึงร้าน 4 โมงกลับ 2 ทุ่มกว่าๆ
ครั้งหลังๆไม่ค่อยเร็วกว่าเที่ยงคืนเลยครับ :o :o :o :o
ดีกว่าที่คิดไว้เยอะ happy มาก

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04/09/10 09:30:47 »
ส่วนตัวผมก็ฟังเพลงจากพวก mp3. เหมือนกัน หาฟังง่าย เพลงใหม่ ๆ หาโหลดแป๊ปเดียว  เพราะผมฟังเพลงหลากหลายแนว ...

ผมก็ทำเครื่องเสียงหมดไปหลายแล้ว  อยากให้เสียงมันออกมาดี ๆ เพราะ ๆ และเมื่อถึงจุดนึงแล้ว..เราก็จะพยายามหาแผ่นดีๆ มาฟังเองครบ..

ว่าง ๆ ก็แวะมาร้าน เลือกวันที่มาสมาชิกมากันเยอะ ๆ หน่อยจะได้ขอฟัง 

แต่ถ้าจะมาจูนต้องเลือกวันที่สมาชิกมาน้อย ๆ นะครับ.. :-[

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04/09/10 09:42:21 »
ได้ครับ เดี๋ยวผมแอบ save หน้า คุณ กมล ก่อนนะครับ  ... จะได้ดักถูกคน  =)
น้ากมลนี่ไม่ต้อง save หน้าหรอกครับ ไม่ผิดตัวแน่นอน ตัวใหญ่มากๆ :o :o

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04/09/10 09:55:29 »
แซวมากนัก เดี๋ยวเย็นนี้ เจอ คนตัวใหญ่กอดให้หายคิดถึงนะน้องหมอ  ;D
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04/09/10 11:35:08 »
วันนี้ ไม่มีงานทำครับ เล่นเวป เก็บข้อมูลไปเรื่อยเปื่อย

มีคำถามออกทะเล มาถามนิดนึงครับ

ถ้าสมมุติ ใช้ อุปกรณ์ ทุกอย่าง  ยี่ห้อเดียว นี่ มันแปลกมั้ยครับ ตั้งแต่ หัว ยัน หาง เลยเนี่ยครับ

เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04/09/10 11:35:48 »
ส่วนตัวผมก็ฟังเพลงจากพวก mp3. เหมือนกัน หาฟังง่าย เพลงใหม่ ๆ หาโหลดแป๊ปเดียว  เพราะผมฟังเพลงหลากหลายแนว ...

ผมก็ทำเครื่องเสียงหมดไปหลายแล้ว  อยากให้เสียงมันออกมาดี ๆ เพราะ ๆ และเมื่อถึงจุดนึงแล้ว..เราก็จะพยายามหาแผ่นดีๆ มาฟังเองครบ..

ว่าง ๆ ก็แวะมาร้าน เลือกวันที่มาสมาชิกมากันเยอะ ๆ หน่อยจะได้ขอฟัง 

แต่ถ้าจะมาจูนต้องเลือกวันที่สมาชิกมาน้อย ๆ นะครับ.. :-[

และวันนั้นลุงไม่มาด้วยนะ อิอิ ไม่งั้นแย่งไม่ทัน  :-\
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

Lightboy

• ซี5
  • พอแหล่ะ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04/09/10 11:42:06 »

และวันนั้นลุงไม่มาด้วยนะ อิอิ ไม่งั้นแย่งไม่ทัน  :-\

ผมไม่ได้พูดนะครับ...น้าลีลาพูด.. :-[

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04/09/10 12:42:41 »
วันนี้ ไม่มีงานทำครับ เล่นเวป เก็บข้อมูลไปเรื่อยเปื่อย

มีคำถามออกทะเล มาถามนิดนึงครับ

ถ้าสมมุติ ใช้ อุปกรณ์ ทุกอย่าง  ยี่ห้อเดียว นี่ มันแปลกมั้ยครับ ตั้งแต่ หัว ยัน หาง เลยเนี่ยครับ

ยี่ห้อที่มีตั้งแต่หัวยันหางนี่นึกไม่ออกเหมือนกันครับ อาจจะได้เรื่อง matching แต่ผมว่ามันจะเป็นเหมือน
เป็ดหรือเปล่าครับ ทำได้ทุกอย่างแต่ไม่ดีซักอย่าง  O0

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04/09/10 13:34:34 »

ถ้าสมมุติ ใช้ อุปกรณ์ ทุกอย่าง  ยี่ห้อเดียว นี่ มันแปลกมั้ยครับ ตั้งแต่ หัว ยัน หาง เลยเนี่ยครับ

จริงๆ สินค้าแต่ละ brand ก็จะเก่งเป็นอย่างๆ ไปครับ เช่น brand นี้จะเก่งลำโพง อันนั้นเก่งเรื่องแอมป์ ดังนั้นผมว่าการ matching ของต่าง brand ไม่ใช่เรื่องแปลกหรือไม่แปลกครับ แต่ทั้งนี้ก็มีหลักเกณฑ์ในการ matching บ้างซักหน่อย เพื่อคาดคะเนว่าเสียงจะต้องไปตามที่เราคิด และสุดท้ายจะให้ดีที่สุดก็ต้องลองต่อฟังเลยครับ ว่าเสียงเป็นยังไง สำหรับเรื่องการ matching พวกเรา Gang QC ก็ได้ลองได้เล่นกันอยู่บ่อยๆ ครับ ลองเข้ามาหาประสบการณ์ เข้ามาลองเล่น ลองฟัง และสุดทัยลองเข้ามาเพื่อค้นหาแนวทางของตัวเองก่อนครับ เพื่อจะได้เจ็บตัวน้อยที่สุด และได้เครื่องเสียงที่ถูกใจกลับไปครับ

วิชาการไปมั้ยเนี่ย ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10 13:45:24 โดย minny »
รถผม เพราะแล้ว

minny

• ซี5
  • ระบบเล็กๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04/09/10 13:35:34 »
แซวมากนัก เดี๋ยวเย็นนี้ เจอ คนตัวใหญ่กอดให้หายคิดถึงนะน้องหมอ  ;D

ไม่อยากนึกภาพเลยวุ้ย น้ากลมกอดหมอ taddy อะ :o
รถผม เพราะแล้ว

น้องไช้...\(^^)/...

• ซี5
  • -*-
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04/09/10 13:46:56 »
ก้อเหมือน ฮิบโป กอดกะ โตโต้ ไง อิอิ  :-[

ปอลอ เห็นด้วยตามน้ามิน แต่ละยี่ห้อมันจะมีจุดเ่ด่นต่างกันไป ยี่ห้อนี้เด่นเรื่องนี้ แต่จะแพ้อีกยี่ห้อเรื่องนี้

ปัญหาคือ ทำไงที่เอามาแมทกันแล้ัวได้อย่างที่เราชอบป่าว

ส่วนถ้าเล่นยี่ห้อเดียวกันหมด มันก็ได้น่ะครับ คือ ผมว่าเสียงมันก็จะตามลักษณะของยี่ห้อนั้นไปเลย แต่ปัญหาคือ มันโดนเรารึป่าว

ถ้าโดนก็ดีไป แต่ถ้าไม่โดนก็ปวดหัวเหมือนกัน

(เข้าเรื่องด้วย เด๋ว จขกท ว่าเอา ว่า ตอบออกเลทุกที  :-\ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/09/10 13:49:48 โดย น้าลีลา...โลเล...Lily อิอิ »
คราวนี้ จะนิ่งจริง ๆ แระ เพราะโดนใจแระ. อย่ามายุผมอีกนะ.....ผมจะเก็บผัก ๆ ๆ ๆ ๆ

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04/09/10 13:49:07 »
ครับผม ขอบคุนครับ .... ช่วงนี้ ตวงความรุ้ตามเวปอยู่ครับ เพ่อเวลาเข้าไปคุยจะได้ไม่ งง มาก
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

cerebro

• ซี5
  • นิ่งสนิท
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04/09/10 14:47:22 »
ก้อเหมือน ฮิบโป กอดกะ โตโต้ ไง อิอิ  :-[

ไอ้โตโต้นี่มันหน้าตาเป็นงัยอ่ะครับ >:( >:( >:(

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04/09/10 15:05:45 »
เอาง่ายๆ เข้าไปที่QC ยิ่งมิ๊ตติ๊ง มีรถสมาชิกแนวSQ หลายคัน แนวเสียงต่างกัน SQ-Rainbow/SQ-Morel ตามบุคลิกของลำโพง ,แต่ละรุ่น
 matching บุคลิกของแอมป์ ก่อเกิดรูปแบบเสียงแนวSQต่างๆกัน ซึ่งทั้งนี้เกิดขึ้นได้ จากการลองฟังรถของสมาชิก เพื่อหาแนวทางของเราเอง
แนวทางที่เราชอบ มันเป็นทางลัด เพราะไม่ต้องใช้ตาดู แต่ใช้หูฟัง น่าจะเหมาะกว่านะครับ
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

Shoke_Up

• ซี5
  • ไปให้สุด แล้วหยุดที่พอ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04/09/10 16:12:39 »

อาจจะดูเหมือนดีแต่ว่าไม่ดีครับ อุปกรณ์แต่ละยี่ห้อจะมีลักษณะเด่นที่ต่างกันไปครับ ขอยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ คุณคิดว่านักวิ่งพวกร้อยเมตรความเร็วระยะสั้น ถ้าให้ไปวิ่งทางไกลแข่งกับพวกนักวิ่งมาราธอน คุณว่าใครจะชนะ ทั้งที่ 2 กลุมนี้ก้อเป็นนักวิ่งเหมือนกัน ในขณะเดียวกันถ้าให้นักวิ่งมาราธอน ไปวิ่งระยะสั้น 100 เมตร แข่งกับพวกนักวิ่งเร็วระยะสั้น คุณคิดว่าใครจะชนะ ครับ