ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความรู้นิดนึงนะครับ  (อ่าน 68101 ครั้ง)

kamol

• ซี5
Re: ถามความรู้นิดนึงนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04/09/10 16:22:47 »
คนที่ทำออกมาแล้ว product ดีทุกอย่าง นี่มีน้อยนะครับ เพราะทำอะไรอย่างเดียวเนี่ีย เก่งก็เก่งจริงๆ เลย

Arc เก่งเรื่องแอมป์ แต่ไม่ได้เด่นด้านลำโพง มีคนใช้ลำโพง Arc บ้างแต่น้อย
Rainbow ทำลำโพงอย่างดีเลย แต่แอมป์ ลองฟังดูก็ธรรมดาครับ
Morel เด่นลำโพง แต่ผมไม่เคยเห็นแอมป์ โมเรลแฮะ
Genesis ก็อีกล่ะ ทำแอมป์เสียงหวานหยาดเยิ้ม แต่ก็ไม่มีลำโพง

แต่ถ้าอยากได้ยี่ห้อเดียวกัน นี่เลยครับ Sinfoni แอมป์ ดีลำโพงก็ดี  :-\

ก็ลอง match ดูครับ มาฟังก่อน แล้วค่อยเลือก
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• เผาวันละนิด จิตแจ่มใส
  • ซี5
  • Rolling rolling ....
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 04/10/10 15:48:08 »
เพิ่มเติมครับ ไม่ทราบที่ร้านตอนนี้ ห้องลองเส็ดแล้วใช่ไหมครับ กะลังเล็ง rainbow ครับผม อ่าน เวป แล้วเห็นแนะนำกันเยอะเหมือนกัน

พอจะมีให้ลองฟังมั้ยครับผม  เล็งๆ set 10 ไว้ครับ แต่เห็นมี slx แนะนำด้วยเลยอยากลองเหมือนกัน

สงสัยเรื่อง แดมป์ เพิ่มเติมครับ ถ้าจ่ะเล่นเหมือน set 10 จำเป็นต้อง แดมป์ ทั้งคันรึป่าวครับ หรือว่า แค่ ประตูคู่หน้าพอน่ะครับ

การ แดมป์ เพื่อ การ ทำให้รถเงียบ อย่างเดียวรึป่าวครับ มีผล กับ เสียงลำโพงด้วยมั้ยครับ ขอบคุนครับ
เมื่อไหรจะครบ 6 เดือนหนอ ....

JayRatchawat

• ซี4
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 04/11/10 02:36:56 »
Set 10 นี่เรื่องเสียงน่าจะหายห่วงครับ SLC 265.25 NG + ID10 + 4050 XXK V2

เซตนี้น่าจะเป็นเซตขายดีของ QC เลย แต่เข้าใจว่าราคา 39500 นี่ไม่น่าจะรวมพวกตู้ซับกับพวกสายนะครับ รวมถึงค่าแดมป์ด้วย มีหลายเกรด มีหลายราคา อาจจะต้องเผื่องบขึ้นมาอีกหน่อยนึง

แต่ถ้าเงินถึง เล่นได้เลยครับ

ตอนแรกผมก้ออยากได้เซตนี้ครับ แต่งบมีราวๆ 30K บวกลบนิดหน่อย เลยต้องลดสเปกลงมา แต่เสียงที่ได้ก็ตอบโจทย์ผมได้ดีในระดับหนึ่งเลยล่ะครับ

โจทย์ของแต่ละคนไม่เหมือนกันนะครับ บางคนขอแค่เสียงดีกว่าของติดรถมาก้อพอแล้ว บางคนขอต่อ i-pod กับลำโพงแหล่มๆ สักคู่ได้ก้อพอแล้ว

โจทย์ของผม เน้นฟังเพลงหลากหลายแนว ไทย เกาหลี ป๊อป ร็อก ดูคอนเสิร์ต ดูหนัง ดูทอล์คโชว์ แต่ยังไม่ถึงสเตปที่ว่า เสียงร้องต้องหวาน เสียงเครื่องดนตรีต้อง ...

ก็เลยมาจบที่ระบบตามลายเซ็นด้านล่าง ฟังเพลงไทยสนุก ดูคอนเสิร์ตมาดอนน่าอย่างมัน เพลงร้อง เพลงช้าก็ไม่ขี้เหร่ แต่อนาคตไม่แน่ครับ ถ้าโจทย์ผมเปลี่ยนไป ก็อาจจะได้เสียเงินตอบโจทย์กันอีกรอบ  :D

แต่แนะนำว่า ติดเป็นระบบ "ลำโพง-แอมป์-ซับ" พร้อมกัน จะเห็นผลชัดเจนเลยครับ ว่าได้คุณภาพเสียงดีขึ้น ฟังเพลงสนุกขึ้นกว่าเดิมมาก

ลองหาโจทย์ให้เจอ แล้วกำหนดงบดูครับ แล้วมันจะตีกรอบให้โดยอัตโนมัติในการเลือกลำโพง แอมป์ และซับ

ตอนนี้ห้องลองน่าจะเสร็จแล้วนะครับ เห็นเมื่อวันศุกร์น้าๆ ไปมีตติ้งกันมาละ ลองเข้าไปฟังลำโพงเปรียบเทียบหลายๆ ตัวดูครับ ลำโพงหน้า น่าจะเป็นตัวแปรที่สำคัญที่สุดละ ผมว่านะ

ส่วนการแดมป์เพิ่ม แนะนำให้ไปคุยกับเฮียนพอีกทีครับ จะได้ความรู้อีกเยอะ แต่ที่เห็นแดมป์กันเยอะๆ น่าจะเป็น Vibration Damping ซึ่งเป็นเพียงแค่การลดการกระพือของประตู มากกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าผมเรียกถูกหรือเปล่านะ

แต่ถ้าจะให้เสียงดีขึ้น อาจต้องแเดมป์เต็มระบบแบบ Sound Damping แดมป์เป็นจุดๆ ซึ่งขึ้นอยู่กับบอดี้รถ แต่ละคันไม่เหมือนกัน แต่ราคาก็สูงขึ้นด้วยครับ

ขอให้ได้ชุดที่ถูกใจนะครับ มีอะไรปรึกษาผม ปรึกษาน้าๆ ในนี้ได้ครับ ถือเป็นการสะสมข้อมูลช่วยตัดสินใจไปในตัว
Finally , I have a system ^^

Honda Civic FD 1.8E
Pioneer AVH-P6850DVD
Performance Black Magic BM 100.4
Prism SQ6
ID10 V3 D4
Damp STP ... he he

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 04/11/10 06:54:11 »
ผมน่าจะประมานเดียวกับคุน jay น่ะครับ ฟังหลายแนว คนฟัง 2 คนน่ะครับ แย่งกันฟัง แล้วแต่อารม บางที่ อารมเรื่อยๆ bossa แล้ว ก็ ไป k-pop เบื่อๆเซ็งๆ ก็ โดด ไป ฟัง hiphop หงุดหงิดหน่อยก็ rock แต่ที่สำคัญ ตอนเช้าต้องฟังข่าวครับ เหอะๆ  >:(

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 04/11/10 08:11:50 »
set10 = รถผมเลย
 ช่วงนี้ถือว่าเป็นโชคของผม ของเข้าพอดี ถ้าหมดรออีกนาน ถือว่าเป็นลำโพงที่ดีตัวหนึ่ง ไม่ถูกไม่แพงเกินไป สามารถเป็นลำโพงตัวแรกสำหรับคนเพิ่งเริ่มเล่น และเป็นตัวสุดท้ายสำหรับคนที่ไม่ต้องการอัพอีก เพราะถ่ายทอดเสียงกลางเป็นธรรมชาติ ฟังได้หลากหลายสไตล์ เสียงร้องแจ่ม การแยกแยะทำได้ดี ดูหนังฟังเพลงสุดยอด แหลมกรุ๊งกริ๊ง อาจจะเยอะไปนิดสำหรับบางเพลง เพราะยังไม่เบิร์น ถ้าเบิร์นเสียงคงจะดีขึ้น สุดท้ายก็ไม่พ้นไปลองฟัง ว่าถูกใจหรือไม่ (อ่านในเวป กับไปลองฟังเอง ต่างกันเยอะ)
 การแดมป์ ถือการติดตั้งพื้นฐานที่ทำให้เสียงที่ดี มีผลต่อเสียงพอสมควรแล้วแต่งบ งบน้อยแค่คู่หน้าแบบผม แล้วค่อยอัพก็ได้ แต่ผมว่าถ้าอยากเสียงดี ควรทำเสาA พร้อมกับลำโพงดีกว่าครับ
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

• ซี4
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 04/11/10 13:44:06 »
อย่างที่น้า Attarat_99 บอกครับ การเอาลำโพงขึ้นเสา a เป็นสิ่งที่ึควรทำครับ เพื่อคุณภาพเสียงที่ดีขึ้น ดูจากรถของน้าๆ ได้ครับ

http://www.qccaraudio.com/webboard/index.php?topic=1047.msg20388#new

นี่ผมยังว่าจะไประเบิดแผงประตูเพิ่มเลยครับ  :D

Performance Black Magic BM 100.4
Prism SQ6
ID10 V3 D4

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 04/11/10 18:13:24 »
ถ้าจำไม่ผิดน้าเจ ใช้ civic ใช่มั๊ยครับ  แผงประตู civic อ่ะทำออกมาแล้วดูดีมากๆ เลย เห็นรถน้องโอ๋ ยังอิจฉาเลย
Looking for comments and opinions, feel free to ask me.  But be prepared for an honest feedback 'cause I don't do white lie.

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 04/11/10 19:20:04 »
ทำตรงเสาเอ นี่ ตอนแรกๆ มันขัดๆ ตามั้ยครับ เหมือนมันใหย่ๆกว่าเดิมเยอะเลย

Attarat99.

• ซี5
  • มาร SQ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 04/11/10 20:14:31 »
ในรูปจะเป็นตัว 3 ทาง เลยแลดูใหญ่ไปนิด ส่วนตัวที่ต้องการมีแค่ลำโพงทวิสเตอร์อันเดียว ไม่ใหญ่มากกำลังสวย
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
 ทำในสิ่งที่ชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

• ซี4
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 04/11/10 21:52:35 »
ใช่ครับน้ากลม ผมใช้ Civic ตัวใหม่ ครับ อยากเห็นรูปรถน้าโอ๋เหมือนกันครับ ว่าระเบิดแผงแล้วเป็นยังไงบ้าง เห็นเฮียบอกทำได้หลายแบบ

Prism SQ6
ID10 V3 D4

โดนัล

• ซี5
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 04/11/10 23:43:45 »
สำหรับผม ถ้าทวิสเตออันเดียวน่าจะโอกว่านะครับ =)

• ซี4
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 04/12/10 00:43:39 »
ส่วนใหญ่ลำโพง 2 ทาง จะติดทวิตเตอร์ ที่เสาเอ แค่นั้นแหละครับผม

Prism SQ6
ID10 V3 D4

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 04/12/10 09:26:18 »
สำหรับผม ถ้าทวิสเตออันเดียวน่าจะโอกว่านะครับ =)

ตอนแรก รู้สึกอย่างนั้นครับ   เปลี่ยนมาใช้สามทาง แรกๆ ก็ขัดๆ ลูกกะตา พอสมควร แต่ว่าน้ำเสียงมันทำให้เราลืมไปเลย ตอนนี้ชอบสามทางมากกกก

car_racing

• ซี3
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 04/12/10 10:51:11 »
หวัดดีครับพี่ๆ น้าๆ ขอความรู้ด้วยคนเผื่อว่าทำไรได้บ้าง คือเห็นว่าพี่ๆเล่นสามทางกันแล้วเสียงมันดีขึ้นเยอะ เลยอยากทราบว่าถ้าเรามีคู่หน้าสองทางอยู่แล้วสามารถซื้อลำโพงมาเพิ่มเป็นสามทางได้ไหมครับ ของผมเป็น mmats pro6.5 ครับ

kamol

• ซี5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 04/12/10 11:41:37 »
รบกวนแจ้ง ว่าตอนนี้ ในระบบมีอุปกรณ์อะไรอยู่บ้างได้ไหมครบั แล้วต่อแบบไหน